[Funland] Suy thoái kinh tế toàn cầu

BloodOwl87

Xe điện
E chưa chơi chứng bg. Tò mò vào học hỏi, theo KN các cụ phải bắt mấy lần thì mới túm đc váy của em nó vậy?.:))
Như năm nay thì toàn chia 3 chia 4 tài khoản r mới bắt trúng đáy, giảm lỗ tí thôi chứ còn lâu mới hoà vốn tính từ đầu năm :)

TieuFu

Xe container
E chưa chơi chứng bg. Tò mò vào học hỏi, theo KN các cụ phải bắt mấy lần thì mới túm đc váy của em nó vậy?.:))
Tùy duyên, nhiều khi em nó kéo váy dí vào tay cụ ! Kk, em bốc phét đấy, kẻo bị đổ vỏ cụ lại mắng em !

vt0806

Xì hơi lốp
Nhưng về dài hạn cụ ấy nói cũng đúng mà . hiiiiiiiii
ai mua VCB hay SJS hồi đó thì chả bay mất xác từ hồi nào
nói chung hồi ấy giá cổ phiếu tăng điên loạn và khi giảm cũng điên loạn, nhưng nhiều cổ phiếu không thể về đỉnh cũ được. Còn dài hạn thì là bao lâu, trừ khi là tay to thâu tóm công ty, còn dân chứng khoán thì làm gì có khái niệm dài hạn? ôm vài năm là kịch kim, đa số ôm ko quá 1 năm
giờ thì thị trường khó chơi hơn nhiều. giai đoạn khan tiền, lãi suất cao ntn, chỉ những con bạc ham hố gỡ gạc thì mới đu theo. Em xin nhường các cụ, của các cụ tất

LongX

[Tịch thu bằng lái]
cụ nào mà bảo chứng khoán k phải là cờ bạc thì đúng là chơi game mà k hiểu game, trước sau gì cũng thua thôi
chứng khoán nó là trò chơi Zero Sum, tức tổng không đổi, người nọ được thì người kia mất, đơn giản là vậy thôi. Ai cũng đòi có lãi, vậy ai mang tiền đến cúng nạp cho các cụ? không lẽ các cty CK, UBCK mang tiền đến biếu các cụ?
cụ nào khôn, ăn non rồi té thì tồn tại được, còn ở lại làm thằng rửa bát cuối cùng thì....các cụ biết là gì rồi đấy :D
CK mà cụ bảo là Zero Sum, cụ mới là con bạc ấy

trantien

Xe tăng
Giống chơi forex ông nào cũng tưởng mình giỏi, mình tài, mình nắm nhiều thông tin, khả năng phân tích tốt. Có lãi được 1 thời gian, cuối cùng trắng mắt hết. :)

phuongmit

Xe cút kít
cụ nào mà bảo chứng khoán k phải là cờ bạc thì đúng là chơi game mà k hiểu game, trước sau gì cũng thua thôi
chứng khoán nó là trò chơi Zero Sum, tức tổng không đổi, người nọ được thì người kia mất, đơn giản là vậy thôi. Ai cũng đòi có lãi, vậy ai mang tiền đến cúng nạp cho các cụ? không lẽ các cty CK, UBCK mang tiền đến biếu các cụ?
cụ nào khôn, ăn non rồi té thì tồn tại được, còn ở lại làm thằng rửa bát cuối cùng thì....các cụ biết là gì rồi đấy :D
Phái sinh mới là zero sum, kinh nghiệm 16 năm chứng cháo của có vẻ bất ổn ;))

vt0806

Xì hơi lốp
Phái sinh mới là zero sum, kinh nghiệm 16 năm chứng cháo của có vẻ bất ổn ;))
cơ sở cũng vậy thôi cụ
em hỏi câu hỏi trang trước mà có cụ nào trả lời đc đâu
đặc điểm của dân chứng là toàn lừa bịp nhau thôi, quanh co ko chịu thừa nhận, cờ bạc mà

vt0806

Xì hơi lốp
CK mà cụ bảo là Zero Sum, cụ mới là con bạc ấy
cụ trả lời e câu này cái
nhiều cụ k chịu nhìn vào bản chất sự việc mà cứ cãi chầy cối nhỉ
khi các cụ ăn được thì ai là người nộp tiền cho cụ? các cụ trả lời đi
và ngược lại khi các cụ lỗ te tua thì một lão bigboy nào đó đang nhâm nhi rượu và gật gù: rượu này tao uống là do tiền của mấy con bạc cúng nộp

BloodOwl87

Xe điện
cơ sở cũng vậy thôi cụ
em hỏi câu hỏi trang trước mà có cụ nào trả lời đc đâu
đặc điểm của dân chứng là toàn lừa bịp nhau thôi, quanh co ko chịu thừa nhận, cờ bạc mà
Để em trả lời cụ về việc cp ko phải zero sum nhé: key là dn phát hành thêm cho cổ đông hiện hữu và chia cổ tức tiền mặt cho cổ đông.
Mục đích chính của thị trường chứng khoán là dn huy động vốn bằng cách bán cổ phần cho nhà đầu tư, đổi lại nhà đầu tư được hưởng lợi ích qua 2 việc: giá cổ phiếu tăng và nhận cổ tức tiền mặt. Vd Vnm phát hành thêm cho cổ đông giá 10k, sau đó mỗi năm chia cổ tức tiền mặt giá 1k đều hàng năm. Sau 10 năm nđt có 10k tiền cổ tức và 1 cổ phiếu dù mua với giá 10k, sau 20 năm có 20k chưa kể cp. Còn dn thì huy động được vốn để kinh doanh mà ko phải vay bank. Câu chuyện là win win chứ ko phải zero sum.
Cụ nói zero sum là việc trade cp thứ cấp cũng đúng nhưng ko phải là tất cả, đó chỉ là 1 khía cạnh của ttck thôi.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
mây đen phủ toàn cầu nhưng mặt trời toả sáng ở Việt Nam!

shiluo

Xe container
cụ trả lời e câu này cái
Em thấy 16 năm của cụ không ổn lắm, vì tầm nhìn của cụ chỉ trong mấy phiên giao dịch ngắn hạn. Cụ cũng không nhìn được bản chất tăng giá trị cổ phiếu là gì nếu xét trong dài hạn.
Tóm lại nhiều khi thời gian không làm người ta tăng kinh nghiệm.