[Funland] Suy thoái kinh tế toàn cầu

trantien

Xe tăng
thôi cụ ơi, cái bài cổ tức bịp nhau để mua cp e còn lạ gì, bỏ cái thói bịp nhau đi còn nghe đc
nếu ở VN mua cổ phiếu ăn cổ tức gấp đôi lãi ngân hàng, gấp 3 lãi ngân hàng, thì cổ đông đã ôm khư khư chứ chẳng có CP nào sống được bằng cô tức mà mỗi phiên có cả vài triệu cô phiếu giao dịch cả. Bớt nhảm nhí bịp bơm nhau đi, trên này có phài gà công nghiệp đâu cụ
nếu cụ muốn mua CP ăn cổ tức thì mua những CP chỉ có vài ngàn đến vài chục ngàn giao dịch mỗi phiên ấy, tiêu biểu như cổ phiếu DSN
nhưng DNS giá cũng cần 5x, cụ mua giá 5x, ăn cổ tức bằng tiền 15% tính theo mệnh giá thì cụ ăn được bao nhiêu mà tính bịp nhau?
Thôi. Làm gì ng ta cũng cần chút lí lẽ bao biện để cho thanh thản. Cụ lại cứ bóc mẽ tới cùng. Họ lãi dc là do công ty niêm yết phát đạt trả cổ tức cho họ. Cụ lại cứ bảo họ bốc nhà hàng xóm làm wc nhà mình. :)

Dan du an

Xe cút kít
Theo các cụ bây giờ có 5 tỏi nên mua công ty nào thì an toàn ạ

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít

Dan du an

Xe cút kít
Các chuyên gia lại khuyên gửi tiết kiệm chờ VNIndex về 600 thôi :))
Giờ ông nào có nghìn tỷ ngồi chơi sướng các cụ nhỉ. Hoặc kiểu nhà có sẵn dăm cái nhà mặt phố kiểu biệt thự cổ cho thuê tháng vài trăm triệu/1 cái thì đúng là lên xuống cũng chả có việc gì làm

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Giờ ông nào có nghìn tỷ ngồi chơi sướng các cụ nhỉ. Hoặc kiểu nhà có sẵn dăm cái nhà mặt phố kiểu biệt thự cổ cho thuê tháng vài trăm triệu/1 cái thì đúng là lên xuống cũng chả có việc gì làm
Có trăm tỷ thì cũng nhàn rồi. Nhưng không có công việc thường xuyên thì cuộc sống chắc tẻ nhạt.

wildcat74

Xe điện
Thiên hạ thì thắt lưng buộc bụng sau mấy năm dịch bệnh phải chi tiêu nhiều, nhu cầu giảm là đương nhiên. Trong nước thì bds và bank.

azazzuj

Xe tải
thôi cụ ơi, cái bài cổ tức bịp nhau để mua cp e còn lạ gì, bỏ cái thói bịp nhau đi còn nghe đc
nếu ở VN mua cổ phiếu ăn cổ tức gấp đôi lãi ngân hàng, gấp 3 lãi ngân hàng, thì cổ đông đã ôm khư khư chứ chẳng có CP nào sống được bằng cô tức mà mỗi phiên có cả vài triệu cô phiếu giao dịch cả. Bớt nhảm nhí bịp bơm nhau đi, trên này có phài gà công nghiệp đâu cụ
nếu cụ muốn mua CP ăn cổ tức thì mua những CP chỉ có vài ngàn đến vài chục ngàn giao dịch mỗi phiên ấy, tiêu biểu như cổ phiếu DSN
nhưng DNS giá cũng cần 5x, cụ mua giá 5x, ăn cổ tức bằng tiền 15% tính theo mệnh giá thì cụ ăn được bao nhiêu mà tính bịp nhau?
Nghe giọng còm của cụ bất mãn lắm, nếu cụ từng mất (có thể rất nhiều) tiền từ chứng khoán thì cũng dễ hiểu.
Nói có thể cụ ko tin, ông anh em đang sở hữu cp mà sau 5 năm hưởng cổ tức thì giá vốn hiện tại về = 0 :)

holland

Xe tăng
Thực tế cho thấy thì ai ôm VNM từ 2008 đến 2016 là lời to, vừa không bị mất giá vừa lời giá và cổ tức. Duy nhất có mình VNM.

dhela

Xe tăng
Coin thủ hạng nặng đấy. Chê ck cờ bạc, dưng lại bẩu coin là đầu tư :))
hihi.. mình có quen nhau ko cụ nhờ ^^
Cụ đừng đổ oan cho em.
Em chửa bao giờ khuyên ai đầu tư vào coin nhá, kể cả với Btc. Vì em cũng hiểu được mất là gì. Mạo hiểm mà :)
Cờ bạc như nhau thôi ^^
Chẳng qua vì nhiều người, như cụ chẳng hạn, mặc dù chưa biết cách mở tk chơi tiền số nhưng cứ chửi nó như đúng rồi thì em lấy ví dụ cái sòng con con nhà mình cho các cụ dễ hình dung thôi :)

Ps. hihi.. hoá ra e đc quan tâm phết ^^
sáng mắt nhắm mắt mở, lỡ nhầm phím tí, đính chính xin lỗi rồi mà vẫn bị tranh thủ lục hồ sơ để trả thù ^^

Chỉnh sửa cuối:

xedaprach

Xe điện
Mai tăng em dự vậy, nguyên nhân là lái cho lên xuống lình xình quanh ngưỡng 1030 đến 1050 để ae yên tâm thị trường phục hồi, vào tiền kha khá mới hốt cú nữa.

Cccm xem mai em đoán đúng ko nhé.
Em đoán đúng mở phiên rồi nhé, để lên đây để lấy dấu không chiều nó dở hơi giật xuống thì các cụ lại mắng.

Laman1214

Xe buýt
Chán cái ông chiên gia 16 năm ck thật, ai nói gì cũng phản bác. Chắc ngày xưa bị úp bô 1 lần nên cay cú đến tận giờ. Khách quan mà nói thì ttck VN cổ rác rất nhiều, nhưng ko phải ko có những công ty làm ăn tốt. Xem lại đồ thị thì cứ nắm giữ từ vài năm trước đầy cp tăng bằng lần. Cứ tư duy T+ mà chả biết phân tích doanh nghiệp thì lại chả thua.
Giờ em đang mong nó xuống 7-800 để gom hàng tốt giá rẻ mà chờ mãi chả xuống, lúc cả thị trường bị call margin thì lại ko có nhiều tiền mà múc.

mitdac1819

Xe điện
Thị trường mà, phải có hôm nọ hôm kia để cụ còn cơ hội vào hót chứ :))
tôi hót cái gì, thấy cụ ấy còm buồn cười thì tôi còm lại 1 còm, là cái gì cũng có lên có xuống, lên mãi rồi cũng xuống. Vni liệu có 500 ko? Có thể có, vấn đề là bao giờ? Đoán dc mới khó, tôi có hô hào gì ko mà cụ bảo tôi hót :))

Alongcamepolly06

Xe container
cháu vào oánh dấu xem các cụ dự đoán thị trường, món này thấy các cụ tuyền bảo như oánh bạc mà sao nhiều người tham gia thế nhỉ? tháng vừa rồi hơn 60k tài khoản mới cũng ko phải là ít mà

BloodOwl87

Xe điện
Theo bài toán lãi lời của cụ,
em gạch đầu dòng cho gọn:
- 2006: 100VNM = 5.3 củ tương đương 5 cây vàng
- 2016: 100VNM của 2006, sau khi cộng cổ tức và các loại thưởng thì thu về 65 củ.
Vàng lúc này là 36củ/cây

Ko cần máy tính, bấm đốt ngón tay là biết lãi lời :)

Đồng ý rằng VNM là cổ phiếu tốt.
Nhưng chỉ là tốt so với những cổ rác rưởi khác thôi. Chứ khuyên người ta vào sòng để ngồi đợi cổ tức, em thấy cứ sao sao.
Nếu ngại rủi ro, ko biết cờ bạc là gì thì cụ nên khuyên bác kia mua vàng chứ cụ :)

Edit: 5.3 củ thời giá 2006 tương đương 5 chỉ, ko phải 5 cây. Nên phép so sánh của em ở trên bị sai.
Chân thành xin lỗi bác BloodOwl87
Và cám ơn bác mitdac1819 :)

Tuy nhiên việc khuyên bà con ko biết cờ bạc vào sòng chỉ để ăn cổ tức, cá nhân em thấy vẫn sao sao ^^
Tôi ko bao h bảo ck là dễ và khuyên bà con đầu tư ck cả, ck rất khó.
Luận điểm của tôi là ck ko phải cờ bạc, nhưng ko dành cho số đông.