Thảo luận Suzuki Ertiga

tungnt1

Đi bộ
Do không đủ tiền mua xe mới, tài chỉnh chỉ vừa đủ mua Ertiga 2017 hoặc 2016 (hơi dư). Cũng có đọc các bài mà mọi người review về em này. Ai đã từng chạy hoặc tìm hiểu về dòng này thì cho em hỏi:
Ertiga 2016 và 2017 khác nhau ở những điểm nào ạ.

ione

Xe hơi
Chào các cụ. E đang định lấy ertiga nhưng thằng bạn nó bảo ertiga đi bồng bềnh lắm, vỏ mỏng ... Hiện tầm tiền ertiga cũng bằng ciaz. Nó bảo ciaz đi sướng hơn. E thì ko quan trọng lắm 5 hay 7 chỗ, ciaz hay ertiga đều dc, nhờ các cụ đã trải nghiệm cho e xin ít nhận xét ạ. E cảm ơn các cụ.

minh431

Xe tăng
Chào các cụ. E đang định lấy ertiga nhưng thằng bạn nó bảo ertiga đi bồng bềnh lắm, vỏ mỏng ... Hiện tầm tiền ertiga cũng bằng ciaz. Nó bảo ciaz đi sướng hơn. E thì ko quan trọng lắm 5 hay 7 chỗ, ciaz hay ertiga đều dc, nhờ các cụ đã trải nghiệm cho e xin ít nhận xét ạ. E cảm ơn các cụ.
Bạn cụ khuyên hơi ngược! Chắc chưa đi Ertiga bao giờ!

minh431

Xe tăng
Cụ kinh nghiệm rồi tư vấn giúp e với, trong tuần này là e lấy ạ.
Em đang đi Er.sp nên khuyên cụ trong 2 xe cụ đưa ra thì nên chọn Ertiga: đa dụng, trang bị đủ dùng, tiết kiệm, xe Nhật chắc cũng bền...còn khuyết điểm thì xe nào chả có kể cả Mẹc..., tầm dưới 600tr. chả đòi hỏi được gì hơn đâu!

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Trọng tâm xe Ertiga cao hơn nên vào cua ko nhanh bằng sedan gầm thấp là đúng zồi còn gì :D
Cơ bản, 2 xe đều của Suzuki, 1 chiếc xì đan, 1 chiếc MPV nên thích cái nào nhích cái đó thôi bác.

ione

Xe hơi
Em đang đi Er.sp nên khuyên cụ trong 2 xe cụ đưa ra thì nên chọn Ertiga: đa dụng, trang bị đủ dùng, tiết kiệm, xe Nhật chắc cũng bền...còn khuyết điểm thì xe nào chả có kể cả Mẹc..., tầm dưới 600tr. chả đòi hỏi được gì hơn đâu!
Vâng, cụ đi có thấy bông bềnh không ạ, e mua xe gia đình dùng nên món này cũng quan tâm lắm. E bị ám ảnh ngồi con Innova ngày xưa, chắc xe nó cũ nữa nên cứ như ngồi thuyền.

ione

Xe hơi
Trọng tâm xe Ertiga cao hơn nên vào cua ko nhanh bằng sedan gầm thấp là đúng zồi còn gì :D
Cơ bản, 2 xe đều của Suzuki, 1 chiếc xì đan, 1 chiếc MPV nên thích cái nào nhích cái đó thôi bác.
E thì cái nào cũng dc ạ, chủ yếu là vợ con ngồi ko bị bồng bềnh, dễ say thôi

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
E thì cái nào cũng dc ạ, chủ yếu là vợ con ngồi ko bị bồng bềnh, dễ say thôi
Tốt nhất, cụ mượn lần lượt từng xe, xong chở vợ con đi cùng 1 cung đường, vợ thích cái nào mua cái đó, vừa được lòng vợ, vừa đảm bảo hạnh phích gia đình :D

ione

Xe hơi
Tốt nhất, cụ mượn lần lượt từng xe, xong chở vợ con đi cùng 1 cung đường, vợ thích cái nào mua cái đó, vừa được lòng vợ, vừa đảm bảo hạnh phích gia đình :D
E tưởng xong hỏi vợ mua cái nào rồi mình quyết ngược lại chứ ạ :D
Cụ dạy cũng phải, nhưng mà chạy thử ko ăn thua, được vài km ko nói lên điều gì, các cụ trải nghiệm hàng chục k km rồi tư vấn nó mới chuẩn ạ.

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
E tưởng xong hỏi vợ mua cái nào rồi mình quyết ngược lại chứ ạ :D
Cụ dạy cũng phải, nhưng mà chạy thử ko ăn thua, được vài km ko nói lên điều gì, các cụ trải nghiệm hàng chục k km rồi tư vấn nó mới chuẩn ạ.
Các cụ ấy ko say xe nên sẽ tư vấn xe nào các cụ ấy thích thôi :))

VATK

Xe đạp
Vâng, cụ đi có thấy bông bềnh không ạ, e mua xe gia đình dùng nên món này cũng quan tâm lắm. E bị ám ảnh ngồi con Innova ngày xưa, chắc xe nó cũ nữa nên cứ như ngồi thuyền.
E nghe nói giảm sóc Ertiga mềm hơn XL7 nên nó sẽ êm và bồng bềnh hơn chút.
Cụ nên xác định là: Giảm sóc mềm thì êm và bồng bềnh, giảm sóc cứng thì ồn sóc nhưng vững chắc ko bồng bềnh.
Cụ nên lái thử 2 con xem sao, Er. Sport và XLu giá chênh nhau rất ít.
E dùng XL7, ai ngồi cũng bảo ko say xe, đi cao tốc e thấy nó lì như khúc gỗ.

minh431

Xe tăng
Ertiga giảm xóc hơi cứng ( có thể do thân xe nhẹ) nên không bồng bềnh nhé, ôm cua rất chắc, hơi xóc nhưng bơm lốp đúng khuyến cáo bên cửa xe là ổn. Nhà em toàn dân say xe có "đẳng cấp " mà đi rất thoải mái, đi gần hay xa đến nơi vẫn" tươi như hoa" nhé!
Innova thì khỏi nói về độ say rồi! Ngày xưa nhà em đi Innova, xuống xe "mật xanh, mật vàng " ra hết, ai cũng như "tàu lá chuối luộc "!!!

Chỉnh sửa cuối:

ione

Xe hơi
Ertiga giảm xóc hơi cứng ( có thể do thân xe nhẹ) nên không bồng bềnh nhé, ôm cua rất chắc, hơi xóc nhưng bơm lốp đúng khuyến cáo bên cửa xe là ổn. Nhà em toàn dân say xe có "đẳng cấp " mà đi rất thoải mái, đi gần hay xa đến nơi vẫn" tươi như hoa" nhé!
Innova thì khỏi nói về độ say rồi! Ngày xưa nhà em đi Innova, xuống xe "mật xanh, mật vàng " ra hết, ai cũng như "tàu lá chuối luộc "!!!
Vâng nghe cụ nói thế e yên tâm rồi.
Cảm ơn các cụ ạ.

nhh1973

Xe hơi
Chào cụ, hôm mồng 4 Tết vừa rồi mình và gia đình đi Mai châu, Mộc châu, tất cả 6 người, 4 người lớn, 2 trẻ con. Hôm về ngày mồng 5, mình đi từ Mai châu lên Mộc châu và đi về đường QL37, qua cầu Tạ khoa về Hà nội. Đường QL 37 nổi tiếng đèo đôc như đèo Chẹn, đèo Phiêng ban..., về tới Hà nội hơn 400 km mà mọi người trên xe không ai kêu mệt mỏi, say xe mà bình thường bà xã nhà mình và đưa cháu bị say xe. MÌnh không ngờ Etiga đi lại ổn định, không lắc, giảm xóc cứng nên đi rất chắc xe. Ăn xăng rất ít, đi mùa lạnh không dùng điều hòa, đường đèo dốc mà tính ra 5.0L/100km Theo mình Ertiga là con xe rất đáng để lựa chọn trong tầm tiền.

Chỉnh sửa cuối: