Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa (Phần 6)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Các cụ toàn bàn chuyện trên ...giời! E vẫn đang lúi húi chui dưới gầm đây! Các cụ đến giúp e với, thế e mới (b) :))

minck

Xe container
Nhà cháu đang hóng kết quả buổi làm việc chiều nay của cụ?
Kết quả làm việc Thay cái Cảm biến nhiệt độ đuôi chuột bằng đầu cảm biến M8 vào bộ Điều khiển và cảnh báo dự phòng quạt két nước; chiều nay:
Thử độ chính xác: Thay cái đầu cảm biển vào bộ điều khiển rồi đo thử nhiệt độ cơ thể thì đồng hồ báo 36 độ...Hài lòng với độ chính xác...
Sau khi Gia công (Khoan và hàn con ECu M8 vào cái *điếu cày* Cách cảm biến bù ga 1Cm, Vặn con cảm biến nhiệt độ M8... lắp lại trở lại...Nhiệt độ báo lên đến 91 độ C thì quạt két nước chạy...Đến 82 độ C thì quạt két nước tắt...(Chuẩn ngưỡn nhiệt độ tối ưu do nhà sản xuất khuyến cáo) Nhà cháu SET nhiệt độ máy được bảo vệ là 95 độ
Kết luận: Quá hài lòng với nó...Vì có độ chính xác gần như tuyệt đối và ko bị tác động của môi trường (Vì đầu cảm biếm tiếp xúc trực tiếp với nước làm mát từ trong máy ra...)
Cụ chánh đã kí biên bản nghiệm thu rồi nhá...
Cám ơn cụ quocchuan giúp đỡ để hoàn thành đề tài.!!!

Chỉnh sửa cuối:

KMS

Xe container

minck

Xe container
Các cụ toàn bàn chuyện trên ...giời! E vẫn đang lúi húi chui dưới gầm đây! Các cụ đến giúp e với, thế e mới (b) :))

Cho mụ KMS ấy chít...(Tự dưng mổ bụng V2 ra xem có giun hay ko...) Đt cho nhà cháu bảo xuống Vĩnh hoàng ngay nên nhà cháu sợ lại phải vào Anh Dũng nên ko xuống... Thôi cụ Chánh chịu khó 1 mình mổ cho Mụ ấy vậy :D

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Cho mụ KMS ấy chít...(Tự dưng mổ bụng V2 ra xem có giun hay ko...) Đt cho nhà cháu bảo xuống Vĩnh hoàng ngay nên nhà cháu sợ lại phải vào Anh Dũng nên ko xuống... Thôi cụ Chánh chịu khó 1 mình mổ cho Mụ ấy vậy :D
Sự " chủ quan " của cụ thành ra gây rất nhiều bức xúc trong khi nâng cốc! :P
Đề nghị sáng mai cụ đến Mai động bảo an đồn, rồi sang bên Nắng Thu nhâm nhi với mấy em da Nâu nhiều sữa đc hoà tan với vị khói Rồng bay cay cay mắt :D

lenguyen457

Xe điện
Kết quả làm việc Thay cái Cảm biến nhiệt độ đuôi chuột bằng đầu cảm biến M8 vào bộ Điều khiển và cảnh báo dự phòng quạt két nước; chiều nay:
Thử độ chính xác: Thay cái đầu cảm biển vào bộ điều khiển rồi đo thử nhiệt độ cơ thể thì đồng hồ báo 36 độ...Hài lòng với độ chính xác...
Sau khi Gia công (Khoan và hàn con ECu M8 vào cái *điếu cày* Cách cảm biến bù ga 1Cm, Vặn con cảm biến nhiệt độ M8... lắp lại trở lại...Nhiệt độ báo lên đến 91 độ C thì quạt két nước chạy...Đến 82 độ C thì quạt két nước tắt...(Chuẩn ngưỡn nhiệt độ tối ưu do nhà sản xuất khuyến cáo)
Kết luận: Quá hài lòng với nó...Vì có độ chính xác gần như tuyệt đối và ko bị tác động của môi trường (Vì đầu cảm biếm tiếp xúc trực tiếp với nước làm mát từ trong máy ra...)
Chủ đề mổ hoành tráng quá mà các cụ mổ đột xuất làm nhà cháu xoay không kịp. Hu hu

tuangiga31mes2c

Xe container
Xin lỗi cụ choiixongxu, tuy tôi mơi nhập diên đàn nhưng tôi thấy cụ mới là người mà mọi người đều muốn vào và xem, còn cụ đang cảnh cáo cụ chẳng qua có tý về kỹ thuật mà từ trước tôi chưa bao giờ nghĩ rằng hay ( mặc dù cum ý nghĩ như vậy), diễn dàn là để mọi người học theo kiểu mỗi người mỗi nghề những miễn sao đưa được đến cái dễ hiểu nhất mà dễ thao tác nhất thì chỉ có cụ chơi xong xù làm tôi phục, một lần nữa xin lỗi các cụ, tôi mỡi tham gia diẽn đàn hai ngày xong gạp bài này của cụ mink xin lỗi tôi out vội.
He he, ko nghiêm túc nhận phê bình và tự phê bình thì...khó làm OFer lắm cụ ơi.

Chúc mừng cụ nhé, ko thấy cụ alo lại e cứ nghĩ cụ ko nhận được.:-bd
Mấy ngày nay nhà cháu mổ xe mà lại tự sướng nên tay chân dầu mỡ tèm lem từ sáng đến tối nên quên alo cho cụ,xin lỗi cụ ạ.hi

C
Sau khi Gia công (Khoan và hàn con ECu M8 vào cái *điếu cày* Cách cảm biến bù ga 1Cm, Vặn con cảm biến nhiệt độ M8... lắp lại trở lại...Nhiệt độ báo lên đến 91 độ C thì quạt két nước chạy...Đến 82 độ C thì quạt két nước tắt...(Chuẩn ngưỡn nhiệt độ tối ưu do nhà sản xuất khuyến cáo) Nhà cháu SET nhiệt độ máy được bảo vệ là 95 độ
Cái này nhà cháu cho vào hạng mục nâng cấp v2 quý 1năm 2016 vậy. Nhà cháu yêu lắm rồi đấy

C
Cái này nhà cháu cho vào hạng mục nâng cấp v2 quý 1năm 2016 vậy. Nhà cháu yêu lắm rồi đấy

choixongxu

Xe tăng
Kính Cụ CXX
Nhà cháu nhận lệnh *Viện cơ mật* làm đề tài: Cẩm nang Kinh nghiệm, bảo dưỡng, sủa chữa Wagon Chọn lọc từ 6 phần lấy những tình huống từ đơn giản đến hóc búa phục vụ thành viên Wagon Club tra cứu cho dễ...
Cụ có nhiều bài rất hay...Cụ lại là thành viên Wagon CLub thì cụ phải viết bài cho Wagon Club thì nó mới *Hoành* và nó trực diện để dễ sử dụng. Để làm tư liệu...(Cu *Lĩnh lương* ở Wagon Club mà làm việc cho otosaigon là ko dc òi =)) )
Nhà cháu *Yêu cầu* cụ nghiêm túc thực hiện :P nếu cụ còn vi phạm thì chiếu theo Bộ luật Wagon để xét xử cụ tai Tam tứ lục khi nào cụ Hôì Kinh:
*...Lại nói đến Tam Tứ Lục, đây là một Tửu động do một nữ nhân phốp pháp, tiếng cười lanh lảnh đã nhiều năm tu luyện thành tinh đang cai quản, Tửu động có một bể đã chứa linh dược mầu vàng rất kỳ thú. Người thường uống một vại bỗng biến thành thi sỹ, uống tiếp bốn vại thì sắc mặt thành mầu đỏ, trở thành anh hùng, gặp ai cũng muốn thi đấu võ công, uống tiếp bốn vại nữa thì mặt chuyển mầu xanh lá chuối, người thành điên dại. Tửu động thường lôi kéo đám giang hồ đển mừng công, lại bắt kẻ phạm quân pháp đến để trị tội. Kẻ mừng công thì được cho làm thi sỹ, người bị trị tội thì bị dìm đầu trong bể linh dược đến khi thành điên dại thì thả vào kỹ viện cho đám yêu nữ quần xé trong ba ngày, ba đêm mới thả cho về.* :))
Kaka xử tội tại Tam tứ lục kiểu này thì chắc em không sửa để định kỳ đến chịu tội ạ.
Em thấy rất cần thiết tại ra một mục lục và đưa đường link đến bài cần tra cứu, chứ để kiểu này nó loãng quá các cụ cần tìm mục nào đó thì rất phê ạ

bttcars

Xe buýt
Chúc các cụ và gia đình năm mới an khang thịnh vượng, em xin lên tầng 2 cho mát. :)

KMS

Xe container
Xin lỗi cụ choiixongxu, tuy tôi mơi nhập diên đàn nhưng tôi thấy cụ mới là người mà mọi người đều muốn vào và xem, còn cụ đang cảnh cáo cụ chẳng qua có tý về kỹ thuật mà từ trước tôi chưa bao giờ nghĩ rằng hay ( mặc dù cum ý nghĩ như vậy), diễn dàn là để mọi người học theo kiểu mỗi người mỗi nghề những miễn sao đưa được đến cái dễ hiểu nhất mà dễ thao tác nhất thì chỉ có cụ chơi xong xù làm tôi phục, một lần nữa xin lỗi các cụ, tôi mỡi tham gia diẽn đàn hai ngày xong gạp bài này của cụ mink xin lỗi tôi out vội.
Cụ này thẳng thắn nhưng trình bày hơi lôm côm. Cứ bình tĩnh, gãy gọn mà trình bày. Cụ minck nóng tính nhưng quân tử lắm, cụ không phải sợ ạ :))

duychuong

Xe máy
Xin phép cho mình hỏi về đèn pha xe đc ko ạ! Xe mình đèn khá tối (đèn zin). Mình lại rất hay đi đêm nên muốn lên đèn cho xe thì hiện thấy có 2 phương án:

1. Đèn LED hình như công suất 36w/bóng độ sáng 3500lm/bóng. Đèn này nge quảng cáo là cực kỳ ít hao bình và độ sáng rất tốt.

2. Đèn Bi-xenon cũng cùng công suất 36w/bóng độ sáng thì ko thấy nói tới là bao nhiêu lm.

Câu hỏi là cả 2 loại đèn trên đều có cùng công suất thì cái nào sáng hơn (xét cùng nhiệt độ màu). Mình thì trước đây nge các anh nói là xenon sáng rực rỡ. Nhưng LED hiện nay thì nghe đâu cũng sáng bằng (hoặc hơn) xenon có đúng ko?

Nếu so cùng công suất (ví dụ 36w) thì đèn nào hao bình hơn? Theo lý thuyết mình biết thì là hao như nhau. Nhưng lại có ý kiến cho rằng LED ít hao bình hơn là như thế nào?

Đèn LED thì ít tỏa nhiệt ra bóng hơn xenon đúng ko ạ? Nhưng ánh sáng LED có gom sáng tốt ko? Nếu dùng Xenon có bắt buộc dùng gương cầu ko hay chỉ cần lắp bóng xenon vào chóa zin là đc?

Bóng zin theo xe mỗi bóng là 55/60w (cos/pha). Tổng zin tiêu hao là 110/120w (cos/pha) Nếu thay thành LED hoặc xenon 36w/bóng nêu trên thì coi như tổng hao tốn là 72w dư đc tổng công suất là 38/48w (cos/pha). Nếu mình gắn thêm cặp đèn gầm LED 42w/cái thì sẽ ăn thêm 84w coi như so với zin sẽ bị hụt 36w cho cặp đèn gầm. Như vậy có bị hết bình ko (coi như mở liên tục)? Bình xe mình đã lên bình 45Ah. Nếu lắp thêm đèn thì tối đa có thể lắp là thêm đc bao nhiêu w nữa để ko bị cảnh đang chạy đêm thì hết bình?

Xin cảm ơn rất nhiều ạ!

Chỉnh sửa cuối:

quocchuan

Xe điện
Xin phép cho mình hỏi về đèn pha xe đc ko ạ! Xe mình đèn khá tối (đèn zin). Mình lại rất hay đi đêm nên muốn lên đèn cho xe thì hiện thấy có 2 phương án:

1. Đèn LED hình như công suất 36w/bóng độ sáng 3500lm/bóng. Đèn này nge quảng cáo là cực kỳ ít hao bình và độ sáng rất tốt.

2. Đèn Bi-xenon cũng cùng công suất 36w/bóng độ sáng thì ko thấy nói tới là bao nhiêu lm.

Câu hỏi là cả 2 loại đèn trên đều có cùng công suất thì cái nào sáng hơn (xét cùng nhiệt độ màu). Mình thì trước đây nge các anh nói là xenon sáng rực rỡ. Nhưng LED hiện nay thì nghe đâu cũng sáng bằng (hoặc hơn) xenon có đúng ko?

Nếu so cùng công suất (ví dụ 36w) thì đèn nào hao bình hơn? Theo lý thuyết mình biết thì là hao như nhau. Nhưng lại có ý kiến cho rằng LED ít hao bình hơn là như thế nào?

Đèn LED thì ít tỏa nhiệt ra bóng hơn xenon đúng ko ạ? Nhưng ánh sáng LED có gom sáng tốt ko? Nếu dùng Xenon có bắt buộc dùng gương cầu ko hay chỉ cần lắp bóng xenon vào chóa zin là đc?

Bóng zin theo xe mỗi bóng là 55/60w (cos/pha). Tổng zin tiêu hao là 110/120w (cos/pha) Nếu thay thành LED hoặc xenon 36w/bóng nêu trên thì coi như tổng hao tốn là 72w dư đc tổng công suất là 38/48w (cos/pha). Nếu mình gắn thêm cặp đèn gầm LED 42w/cái thì sẽ ăn thêm 84w coi như so với zin sẽ bị hụt 36w cho cặp đèn gầm. Như vậy có bị hết bình ko (coi như mở liên tục)? Bình xe mình đã lên bình 45Ah. Nếu lắp thêm đèn thì tối đa có thể lắp là thêm đc bao nhiêu w nữa để ko bị cảnh đang chạy đêm thì hết bình?

Xin cảm ơn rất nhiều ạ!
Led nhà cháu đang dùng chỉ 25w đi cos và 45w cả pha&cos và độ sáng là 4500lm/bóng, nhà cháu đánh giá là rất sáng, tiết kiệm và không nóng.

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu vẫn chờ các kụ chuyển ý tưởng "Cảnh báo tốc độ cho Wagon" thành hiện thực đây ợ :))

KMS

Xe container

Chân thành cảm ơn cụ Chánh đã không quản đêm đông gió lạnh, sáng sớm sương mù, hỗ trợ em trong vụ 4L/100km

. Kết quả hôm nay rất khả quan, đổ đầy bình, chạy 120km mà kim xăng mới chỉ trùng với vạch max, theo tính toán là 4,9L/100km
Em sẽ chế thêm cảm biến áp suất để giảm lượng xăng thừa mà không làm yếu máy :)
Vì mục tiêu 4L/100km :))

Trạng thái
Thớt đang đóng