Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Suzz

Xe điện
Người OF
e mạn phép coment vào thớt này hỏi lạc đề chút ạ, mong các cụ thông cảm. :)
e có con xe cỏ: mazda 323 đời 96, e muốn độ trợ lực điện, nghe nói bộ trợ lực của WAGON rẻ mà cũng tương đối ổn. e mạn phép hỏi cụ nào biết chỗ nào có thể độ được bộ này sang cho con mazda của e k ạ. em xin cám ơn ạ
Kụ Hieunam Bác ợ

wagon2005

Xe tăng
Hôm nào WGC tổ chức Tất niên đấy cụ Hiếu ơi ? Bận và xa quá nên ít qua đó (b)(b)(b) được. Tất niên ới chấu để cố gắng qua gặp WGC nhé.
Thứ năm cụ ơi sang để chia quỹ luôn kìa.

trongc

Xe tăng
Thanks cụ ạ. E đã hỏi cụ hieunam rùi ợ, cụ ấy bảo để cụ ấy nghiên cứu, chắc cũng phải đục đẽo gì đó mới được, e cũng k hiểu lăm. Hy vọng là được, mà cái trợ lực điện của wagon có hay hỏng vặt k các cụ, e thấy bảo trợ Lực điện mà hỏng thì sửa đắt lắm k biết phải k

TL_Vietnam

Xe lăn
Hình ảnh buổi Offline đón chào năm mới 2013

HAPPY NEW YEAR !!!

RR150

Xe hơi
Các cụ cho cháu hỏi một chút. Xe nhà cháu mới bị bệnh lạ là để qua đêm khi mới bắt đầu lăn bánh thì kêu cuc ở dưới gầm, chỉ kêu một tiếng sau đó thì hết, đi cả ngày vẫn bình thường. Cụ nào có kinh nghiệm giúp em với ạ

Amorous.Ant

Xe hơi
Các cụ cho cháu hỏi một chút. Xe nhà cháu mới bị bệnh lạ là để qua đêm khi mới bắt đầu lăn bánh thì kêu cuc ở dưới gầm, chỉ kêu một tiếng sau đó thì hết, đi cả ngày vẫn bình thường. Cụ nào có kinh nghiệm giúp em với ạ
Xe nhà cháu cũng có hiện tượng đó, Theo nhà cháu nghĩ thì đó có khả năng là do phanh tay (Hạ phanh xuống, mà nó chưa đẩy má phanh về vị trí nhả, đến khi bánh lăn thì nó mới đẩy...). Cụ thử đỗ xe không kéo phanh tay, rồi hôm sau thử lại, nhà cháu nghĩ chắc chắn là hết...

Mi_Tu

Xe hơi
Cụ nào có em wagon nào bán ới em mới nhé. Em vừa chia tay 1 em wagon hơi nhiều bệnh 1 tý. Em mới vào thớt mong các cụ chỉ giáo.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Sau khi tiến thì sẽ có tiếng kêu rồi...ko thấy nữa ! Cụ thử cách này xem, sau khi tiến .....cụ lùi lại xem còn sảy ra tiếng cục đó ko? nếu vẫn có thì do cao su cân bằng hoặc cao su càng i bị kém . Cụ kiểm tra rồi báo cáo nhé!

RR150

Xe hơi
Xe nhà cháu cũng có hiện tượng đó, Theo nhà cháu nghĩ thì đó có khả năng là do phanh tay (Hạ phanh xuống, mà nó chưa đẩy má phanh về vị trí nhả, đến khi bánh lăn thì nó mới đẩy...). Cụ thử đỗ xe không kéo phanh tay, rồi hôm sau thử lại, nhà cháu nghĩ chắc chắn là hết...
Nhà cháu đã thử rồi nhưng sáng nay lấy xe đi vẫn bị ~X(

RR150

Xe hơi
Sau khi tiến thì sẽ có tiếng kêu rồi...ko thấy nữa ! Cụ thử cách này xem, sau khi tiến .....cụ lùi lại xem còn sảy ra tiếng cục đó ko? nếu vẫn có thì do cao su cân bằng hoặc cao su càng i bị kém . Cụ kiểm tra rồi báo cáo nhé!
Em mới thay toàn bộ cao su bát bèo, cao su giằng lái rồi cụ ạ (cháu thay hàng hãng hẳn hhoi) :-o

RR150

Xe hơi
Hics nhà cháu quên mất là sáng ra toàn lùi. Để tối nay về cháu quay đầu rùi để sáng mai tiến xem sao?

TL_Vietnam

Xe lăn
Túm lại là phải ọp để đưa ra kết luận các kụ nhờ ;))

Suzz

Xe điện
Người OF
Cẩn thận đi mưa về kéo phanh tay, mấy hôm nó ko nhả ra thì phải dùng búa gõ đấy, kẹt phanh tay

phanthuy2601

Xe tăng
Xe của em chả hiểu sao bị mấy hiện tượng lạ quá. Khi em dừng đèn đỏ, là máy bắt đầu giật giật, rồi 1 lúc là chết máy. Hôm trước đi kiểm định xe em bị chập chờn lỗi bỏ máy :(, mai e qua chỗ cụ CT để kiểm tra triệt để lỗi này. Thay luôn cả dây curoa và vòng bi luôn.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Xe của em chả hiểu sao bị mấy hiện tượng lạ quá. Khi em dừng đèn đỏ, là máy bắt đầu giật giật, rồi 1 lúc là chết máy. Hôm trước đi kiểm định xe em bị chập chờn lỗi bỏ máy :(, mai e qua chỗ cụ CT để kiểm tra triệt để lỗi này. Thay luôn cả dây curoa và vòng bi luôn.
Nếu tự nhiên bị thì chỉ do là dây cao áp hoặc bugi kém quá gây bỏ máy.....đuối ga là chết máy :P

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Em mới thay toàn bộ cao su bát bèo, cao su giằng lái rồi cụ ạ (cháu thay hàng hãng hẳn hhoi) :-o
Em vẫn cho là mấy cái này cụ ợ. Cụ check lại đang đi tiến thì phanh đột ngột lại ( cho các thiết bị có thể dồn về phía trước ) , rồi lùi lại xem sao. Cụ có thể làm ngược lại cũng đc. Cụ chú ý khi phanh gấp nhé :P
Ko đc cụ xuống em, em đè vợ 2 cụ ra thì kiểu gì cũng.....ko có hơi mà kêu ;))

RR150

Xe hơi
Em vẫn cho là mấy cái này cụ ợ. Cụ check lại đang đi tiến thì phanh đột ngột lại ( cho các thiết bị có thể dồn về phía trước ) , rồi lùi lại xem sao. Cụ có thể làm ngược lại cũng đc. Cụ chú ý khi phanh gấp nhé :P
Ko đc cụ xuống em, em đè vợ 2 cụ ra thì kiểu gì cũng.....ko có hơi mà kêu ;))
Báo cáo các cụ là tối hôm qua đi làm về em lùi xe vào không kéo phanh tay, sáng nay xuất phát tiến thì không thấy kêu nữa. để em test lại để một đêm ko kéo phanh tay và lùi xem sao? nếu tiến mà không kêu và lùi mà kêu thì bị làm sao các cụ nhể :-w

RR150

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi tí ợ, Xe của em có bệnh là khi máy nguội lại dễ khởi động hơn là máy nóng. Buổi sáng ra đề một phát rất ngọt, nhưng có hiện tượng là phải để nổ máy một lúc mới đi được còn nếu đạp vào chân ga thì máy chết luôn ( mặc dù chưa vào số). còn khi máy nóng rồi thì đề lại rất dai ạ, Có cụ nào bị bệnh như em chưa ạ :-o. Thông thường thì máy nóng dễ nổ hơn máy nguội chứ nhỉ?~X(
Báo cáo các cụ vụ xe khi nóng máy khó đề em đã khắc phục xong sau khi bảo dưỡng củ đề. củ đề bẩn quá tiếp xúc kém nhất là khi nóng lên, Còn vụ buổi sáng nổ máy đạp ga chết máy em đang nghiên cứu xem thế nào có gì em báo cáo các cụ, cụ nào khắc phục được thì cho em it kinh nghiệm nhé.

Chỉnh sửa cuối:

TL_Vietnam

Xe lăn
Buổi sáng kụ nổ máy vài phút rồi hẵng vào số chuyển động - Trời rét nên em nó vẫn ngái ngủ mà :D

Amorous.Ant

Xe hơi
Báo cáo các cụ là tối hôm qua đi làm về em lùi xe vào không kéo phanh tay, sáng nay xuất phát tiến thì không thấy kêu nữa. để em test lại để một đêm ko kéo phanh tay và lùi xem sao? nếu tiến mà không kêu và lùi mà kêu thì bị làm sao các cụ nhể :-w
Cái này 99% là do kéo phanh tay lâu, khi nhả bị bó rít, khi cụ nhả cần thì má phanh chưa về hết (Phanh tang trống thường bị thế khi chưa kịp bảo dưỡng.). Nhà cháu đảm bảo là cụ có tiến hay lùi thì vẫn thế thôi! (Nhắc cụ là đỗ không kéo phanh tay thì chèn bánh hoặc để số nha, vì wagon chỉ cần nhóc 2 tuổi đủn là lăn bánh đấy :)) )

Trạng thái
Thớt đang đóng