Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hai Nguyen

Xe điện
xác suất đứt mỗi dây đèn pha trong bó dây thì thấp hơn đứt tóc, hihi, bác blue cứ trêu em, còn nếu bác chủ xe biết mở bóng ra xem thì đơn giản hơn, nếu đứt tóc thì thay bóng, ko đứt tóc thì nghĩa là đứt dây, tìm và nối dây, còn nếu vấn ko biết nữa thì thay thằng lái

Hachiko

Xe đạp
Em nghĩ trong trường hợp này khả năng đứt cầu chì mạch pha rồi . Bác kiểm tra xem phải thế không nhé .

bluestar2006

Xe container
Em nghĩ trong trường hợp này khả năng đứt cầu chì mạch pha rồi . Bác kiểm tra xem phải thế không nhé .
Pha và cốt WG chung cầu chì, nên có đứt thì cả cốt cũng không sáng đâu ạ.

haicuchi

Xe đạp
Các bác cho Hai hỏi

chỗ này châm nước vào bình đựng nước rửa kính phải không ạ; nhưng mà nó có ống kết nối với két nước là sao ạ

Chỉnh sửa cuối:

haicuchi

Xe đạp
các bác chỉ gúp cách tự mình thay bóng đèn anh tec được không ạ bóng thì đã có ông anh cho nhung mỗi tội mở ra không biết cách em địch mở thế này mà thấy rắc rối quá

Hay là thò tay xuống dưới rút cả đui ra để thay

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Các bác cho Hai hỏi

chỗ này châm nước vào bình đựng nước rửa kính phải không ạ; nhưng mà nó có ống kết nối với két nước là sao ạ

]
Cái hình 1 đúng là nơi đổ nước rửa kính đấy bác ạ! Còn cái hình 2 thì là bình phụ cho két nước , nhìn nghiêng sẽ thấy vạch Min - Max ( 2 cái đấy ko thể nối với nhau đc đâu ợ )

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
các bác chỉ gúp cách tự mình thay bóng đèn anh tec được không ạ bóng thì đã có ông anh cho nhung mỗi tội mở ra không biết cách em địch mở thế này mà thấy rắc rối quá

Hay là thò tay xuống dưới rút cả đui ra để thay

Thay cái đèn đăng téc đấy thì phải tháo cả đèn ra mới thay đc ợ ( vì thò tay vào cái khe đấy....rất khó ) :( ! Tháo hơi lằng nhằng đấy ợ ( bác nhớ là còn có cả con ốc nằm ở dưới hốc bánh xe cơ ạ ) Tháo cẩn thận đừng để gãy tai nhựa của đèn bác nhá ;))

Chỉnh sửa cuối:

haicuchi

Xe đạp
Cảm ơn Bác Hieunam nhiều vậy là ngoài hai con ốc
Phía ngoài:

và con ốc vị trí phía trong này

ngoài ra còn con ốc phía dưới gầm nữa phải không Bác;
Vậy có phải tháo hẳn cái bộ cản nhựa phía trước không bác.

Chỉnh sửa cuối:

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Cảm ơn Bác Hieunam nhiều vậy là ngoài hai con ốc
Phía ngoài:

và con ốc vị trí phía trong này

ngoài ra còn con ốc phía dưới gầm nữa phải không Bác;
Vậy có phải tháo hẳn cái bộ cản nhựa phía trước không bác.
Ko phải tháo cản nhựa ( ba đờ sốc ) ra đâu, mà phải tháo cái miếng nhựa chắn bùn trong hốc bánh xe ợ! ( Chỉ tháo 2 cái vít nhựa ra và thò tay vào trong để vặn con ốc 10 là xong )

haicuchi

Xe đạp
Bac Hieunam nói: ( vì thò tay vào cái khe đấy....rất khó ) nghĩa là có thể thò vào đấy là đúng; hôm nay, Hai thò vào đẩy nhẹ dui đèn ngược chiều kim đồng hồ thấy đi nhè nhẹ là tháo được đui đèn ra thay bóng đèn đăng téc mới vào, đẩy nhẹ ngược chiều lại (theo chiều kim đồng hồ) thế là xong. Bác nào mà tay nhỏ 1 tý là dễ làm nhất.
Cảm ơn bác Hieunam đã tư vấn giúp.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Bac Hieunam nói: ( vì thò tay vào cái khe đấy....rất khó ) nghĩa là có thể thò vào đấy là đúng; hôm nay, Hai thò vào đẩy nhẹ dui đèn ngược chiều kim đồng hồ thấy đi nhè nhẹ là tháo được đui đèn ra thay bóng đèn đăng téc mới vào, đẩy nhẹ ngược chiều lại (theo chiều kim đồng hồ) thế là xong. Bác nào mà tay nhỏ 1 tý là dễ làm nhất.
Cảm ơn bác Hieunam đã tư vấn giúp.
Nếu đẩy nhẹ mà vào đc thì em sợ cái cao su chân đèn của bác cũng hơi kém rồi đới ạ! Chứ bình thường em cũng phải ấn mạnh mới vào đc :D

thanhbinhuct

Đi bộ
Chào các bác , em mới có 1 con Wagon đời 2003 , em nó đã để không 1 thời gian dài không đi ( khoảng 5 tháng ) , em muốn hỏi địa chỉ nào kiểm tra bảo dưỡng xe tin cậy được nhỉ ( em ở Kim mã ) , em vốn thu nhập thấp nên cố mới được con này thôi , chuẩn bị để đi chơi tết . Mong được sự chỉ bảo

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Chào các bác , em mới có 1 con Wagon đời 2003 , em nó đã để không 1 thời gian dài không đi ( khoảng 5 tháng ) , em muốn hỏi địa chỉ nào kiểm tra bảo dưỡng xe tin cậy được nhỉ ( em ở Kim mã ) , em vốn thu nhập thấp nên cố mới được con này thôi , chuẩn bị để đi chơi tết . Mong được sự chỉ bảo
Cái đo đỏ của cụ em thấy năm ngoái mua đc hết nhà rồi đấy ợ, giờ mới đến lượt mua xe hở cụ ;)) . Chứ ko như em vẫn phải đi ở nhờ đây này :)) . Cụ muốn bảo dưỡng các dòng Suzuki thì nên vào Suzuki Quý Hạnh ( ở Phan trọng tuệ ) cũng đc đấy ợ :D

Chỉnh sửa cuối:

wfun

Xe tăng
Năm nay đói kém, xe em cũng ít sử dụng, có 2 cái công tắc bấm kính cánh cửa sau lúc đc lúc ko cần thay, làn nữa mãi vẫn chưa thay đc, gần tết rồi em quyết định làm 1 số thứ. Bác Hiếu Nam và các bác trong hội wagon giúp em giải pháp và đồ thay nhé:
1/ 2 cái công tắc bầm kính 2 cửa sau - Thay mới
2/ 2 lò so giảm sóc sau hình như dùng nhiều bị giảm đàn hồi hay sao đó mà gầm sau rất thấp, thấp hơn các xe khác - Thay mới nếu rẻ hoặc thay của xe nào vào đc nhỉ??
3/ Mấy cái cửa gió điều hòa bị gẫy (em chụp ảnh sau) - thay mới
4/ Cụm may ơ bên lái, cái lỗ để cho cái rô tuyn vào bị lỏng ở 2 đầu kiểu này )||( siết ốc hãm vào ko thể chặt đc, khi đánh hết lái sang 2 bên kêu cục cục, làm thế nào nhỉ, hỏi gara họ bảo tiện lỗ đó to ra 1 chút rồi đóng cái k (Giống cái bạc) vào.
xe em co 4 lỗi như vậy, còn lại vẫn tít thò lò.
Cảm ơn các cụ đã đọc và tư vấn. Riêng cụ Hiếu nam nếu có đồ mà em cần cho em cái báo giá, em chuyển tiền vào TK cho Cụ rồi cụ gửi lên cho em đc ko

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Năm nay đói kém, xe em cũng ít sử dụng, có 2 cái công tắc bấm kính cánh cửa sau lúc đc lúc ko cần thay, làn nữa mãi vẫn chưa thay đc, gần tết rồi em quyết định làm 1 số thứ. Bác Hiếu Nam và các bác trong hội wagon giúp em giải pháp và đồ thay nhé:
1/ 2 cái công tắc bầm kính 2 cửa sau - Thay mới
2/ 2 lò so giảm sóc sau hình như dùng nhiều bị giảm đàn hồi hay sao đó mà gầm sau rất thấp, thấp hơn các xe khác - Thay mới nếu rẻ hoặc thay của xe nào vào đc nhỉ??
3/ Mấy cái cửa gió điều hòa bị gẫy (em chụp ảnh sau) - thay mới
4/ Cụm may ơ bên lái, cái lỗ để cho cái rô tuyn vào bị lỏng ở 2 đầu kiểu này )||( siết ốc hãm vào ko thể chặt đc, khi đánh hết lái sang 2 bên kêu cục cục, làm thế nào nhỉ, hỏi gara họ bảo tiện lỗ đó to ra 1 chút rồi đóng cái k (Giống cái bạc) vào.
xe em co 4 lỗi như vậy, còn lại vẫn tít thò lò.
Cảm ơn các cụ đã đọc và tư vấn. Riêng cụ Hiếu nam nếu có đồ mà em cần cho em cái báo giá, em chuyển tiền vào TK cho Cụ rồi cụ gửi lên cho em đc ko
Thế mới biết cụ vẫn gắn bó với WG thật!Cái số 1 thò OK rồi, còn cái số 2 thì ở đây cũng có nhiều bác phải thay rồi ợ ( em thấy tốt lắm ) ....còn cái số 3 và 4 thì ...em chịu bác ạ ( ko có đồ thay đành chơi....nhạc chế ) bác ợ :D .

thangnp

Xe máy
Thế mới biết cụ vẫn gắn bó với WG thật!Cái số 1 thò OK rồi, còn cái số 2 thì ở đây cũng có nhiều bác phải thay rồi ợ ( em thấy tốt lắm ) ....còn cái số 3 và 4 thì ...em chịu bác ạ ( ko có đồ thay đành chơi....nhạc chế ) bác ợ :D .
Chào cụ Hieunam, em thấy cái gì về WG cụ cũng biết nên em nhờ cụ bắt cho em cái bệnh này với ạ.
Xe em có tiếng kêu ò ò rất khó chịu ở cửa sau, e kiểm tra mãi chẳng biết tiếng kêu phát ra từ đâu, em nghĩ hay từ cái thụt hơi của cửa. Nếu đúng vậy thì fải xử lý thế nào ạ, mong cụ bớt chút thời gian quý báu của cụ cho em vài lời khuyên vàng ngọc cụ nhé.

superwagon

Xe buýt
các cụ cho em hoi là xe em đã mua bảo hiêm thân vỏ rồi, nếu không may bị cháy xe (có thể xe đang đi hoặc đang để trong gara) thì bên bảo hiểm có bồi thường cgo mình không ?

superwagon

Xe buýt
các cụ có biết giá 1 cái bình bọt cứu hoả to khoảng bằng cái phích giá khoảng bao nhiêu? và mua ở đâu?
xe của em độ nhiều thứ quá nên mỗi khi nghe tin có xe cháy lại thấy lo lo, em định mua cái bình cứu hỏa loại to để ở cốp xe mới yên tâm

Trạng thái
Thớt đang đóng