Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

superwagon

Xe buýt
xe nào rồi cũng phải hỏng kể cả rolls-royce, bentley xứ Tây hay công nông đầu ngang đầu dọc xứ Ta và xe suzuki wagon cũng không phải ngoại lệ, xuất phát từ nhu cầu có xe rồi sẽ có hỏng mà hỏng rồi thì phải sửa, không hỏng thì cũng tháo ra lắp vào thêm cái lọ bớt cái chai độ đẹo lung tung, muốn làm được các việc đó yêu cầu người lái xe phải trang bị cho mình 1 ít kiến thức cơ bản về ô tô. Thread này là nơi trao đổi các vấn đề về sửa chữa, bảo dưỡng, độ xe, kinh nghiệm mua bán phụ tùng, các địa chỉ sửa xe tin cậy, các nơi bán phụ tùng ngon bổ rẻ.......
kiến thức của một người là hữu hạn nhưng kiến thức của nhiều người là vô hạn, vậy nên các cụ có kiến thức gì về xe cộ thì cùng thảo luận trao đổi vào đây để cùng học hỏi lẫn nhau, ô tô dù to hay nhỏ thì cũng có chung nguyên lý cơ bản nhưng khác nhau về sự phức tạp >>> 1 số xe khác loại suzuki wagon cũng có thể trao đổi kinh nghiệm ở đây.
lưu ý Thread này không spam bia bọt gái gú 18+

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

superwagon

Xe buýt
các cụ cho cháu hỏi, wagon là dùng chế hòa khí ợ
đúng rồi nó dùng chế hoà khí cổ điển.
tiện đây em có 1 vài kinh nghiệm cùng chia sẻ với các cụ: các xe wg mà bộ hơi kém rồi là hay bị bẩn chế lắm lâu lâu lại phải tháo ra súc rửa, nguyên nhân là khi động cơ hoạt động sẽ có 1 phần khí cháy lọt qua khe hở xéc măng - xi lanh xuống các te, lượng khí này đem theo muội và khi xuống đến các te thì được hoà trộn thêm với 1 lượng rất nhỏ các hạt dầu nhớt li ti >>> hỗn hợp khí - muội - dầu nhớt này được dẫn từ các te qua 1 cái ống cao su quay về bộ chế hoà khí (cái ống cao su cong cong như ngón tay trỏ trên nắp của bộ lọc gió) >>>để được động cơ đốt lại >>> không thải ra môi trường và đảm bảo tiêu chuẩn euro XXXX, khi cái hỗn hợp ấy đi qua chế hoà khí thì có 1 phần nhỏ sẽ bám vào các chi tiết của chế hoà khí và gây ra bẩn chế hoà khí. do đó xe cụ nào có bộ hơi cũ rồi thì nên cho cái ống cao su thở trực tiếp ra môi trường thì sẽ lâu bị bẩn chế hoà khí hơn, tất nhiên các cụ cũng nên có biện pháp che đậy làm sao để khí có thể thoát ra được nhưng bụi lại không vào được, tuyệt đối không bịt kín cái ống cao su ấy, nếu bịt nó thì áp suất trong các te sẽ tăng cao và đẩy dầu nhớt trào qua các phớt đầu trục cơ....

bonus: hạt dầu nhớt li ti được hình thành trong quá trình trục khuỷu và tay biên vảy té dầu nhớt từ các te lên để bôi trơn thành xi lanh

TL_Vietnam

Xe lăn
Xe nhà cháu chạy được 9 vạn km. Hôm vừa rồi ra gara bảo dưỡng chế hòa khí. Nhưng thợ bảo không phải làm nếu xe đang sử dụng bình thường? Vậy bảo dưỡng định kỳ thì thời điểm nào phù hợp các kụ nhỉ?

GIA DINH NHO

Xe điện
Hôm nọ có cụ bảo sao mà kim nhiệt không lên mà chỉ ở mức 20% . là xe của cụ ko có van hằng nhiệt nhé .

xe em tháo van ra còn ở mức 0% cơ . nếu ko bật điều hòa nó ko lên . bật điều hòa nó mới lên kim nhiệt .nhưng cụ đi lắp van vào lại bình thường nhé

sonnq74

Xe tăng
Cụ superwagon cho e hỏi chút. Cụ có gara ko ạ, nếu có cho em xin địa chỉ để qua kho cần. Cảm ơn cụ

TAICOI

Xe tải
Cụ superwagon cho e hỏi chút. Cụ có gara ko ạ, nếu có cho em xin địa chỉ để qua kho cần. Cảm ơn cụ
E có cùng câu hỏi,sáng nay e đi thay dầu, thấy dầu chảy dưới gầm máy, thợ phán hở phớt đuôi cơ, phải hạ máy thay phớt mất 1 ngày, cụ nào cho e cao kiến với, e đã chụp ảnh nhưng máy e android ko up ảnh được :((

PhucBui

Đi bộ
Xe bị chảy dầu gầm máy các bác khoang đưa vào ga ra nhé,Bác lấy T10 hoặc điếu 10ly bác nằm xuống vặn cạc te máy lại khoản trên 10 con bu long ( chú ý vặn đều tay nhé.)

TAICOI

Xe tải
Xe bị chảy dầu gầm máy các bác khoang đưa vào ga ra nhé,Bác lấy T10 hoặc điếu 10ly bác nằm xuống vặn cạc te máy lại khoản trên 10 con bu long ( chú ý vặn đều tay nhé.)
E nhìn sơ sơ có 5-6 mà hóa ra có tận 10 con hả bác, cỡ 10 e lấy cờ lê e máy xài tạm:))

minck

Xe container
E có cùng câu hỏi,sáng nay e đi thay dầu, thấy dầu chảy dưới gầm máy, thợ phán hở phớt đuôi cơ, phải hạ máy thay phớt mất 1 ngày, cụ nào cho e cao kiến với, e đã chụp ảnh nhưng máy e android ko up ảnh được :((
Sao cụ ko :-c cho cụ CT tư véo cho. Bệnh "ngoài da" ấy mà...Đem đến Gara 68 thì mất khoảng 2h là xong...

wagon2005

Xe tăng
Cụ supper có gara nhưng chỉ vừa mỗi xe của cụ ấy thôi,,,

wagon2005

Xe tăng
Thay phớt đuôi trục cơ thì chỉ cần hạ hộp số thôi cụ ạh,em đã thay 1 lần cho xe nhà em

wagon2005

Xe tăng
Xe nhà cháu chạy được 9 vạn km. Hôm vừa rồi ra gara bảo dưỡng chế hòa khí. Nhưng thợ bảo không phải làm nếu xe đang sử dụng bình thường? Vậy bảo dưỡng định kỳ thì thời điểm nào phù hợp các kụ nhỉ?
Thợ bảo không phải làm vì chế hòa khí của wagon rất khoai,tháo ra có khi lắp vào không nổ đc luôn,theo em cụ nên đưa vào suzuki Việt Anh ngồi theo dõi họ làm xem nó bẩn đến cỡ nào,rồi chỉnh vòng tua máy và độ sớm muộn của bộ chia điện,giá 250k cho bảo dưỡng.Làm xong cụ thấy khác ngay yêu nhà mình hơn nữa.

TAICOI

Xe tải
Thợ bảo không phải làm vì chế hòa khí của wagon rất khoai,tháo ra có khi lắp vào không nổ đc luôn,theo em cụ nên đưa vào suzuki Việt Anh ngồi theo dõi họ làm xem nó bẩn đến cỡ nào,rồi chỉnh vòng tua máy và độ sớm muộn của bộ chia điện,giá 250k cho bảo dưỡng.Làm xong cụ thấy khác ngay yêu nhà mình hơn nữa.
chắc e phải mất 1 ngày chạy xuống đó, hay có cụ nào đi xho cháu đi cùng với
Thay phớt đuôi trục cơ thì chỉ cần hạ hộp số thôi cụ ạh,em đã thay 1 lần cho xe nhà em
Sao cụ ko :-c cho cụ CT tư véo cho. Bệnh "ngoài da" ấy mà...Đem đến Gara 68 thì mất khoảng 2h là xong...
E cũng gọi cuk CT mấy lần rùi nhưng bận quá chưa có dịp nào đến thăm cụ ý được, cũng định hôm nào nhờ cụ ý lắp trợ lực rùi khám xe lun thể mà toàn lỡ, cụ CT cho e hỏi cụ có tiếp dân ngoài giờ hành chính không ạ:(

Chỉnh sửa cuối:

TAICOI

Xe tải
Hnay e đi thay dầu thằng cu thợ đổ cho e có 2,5l,nó thăm thì e thấy đến vạch max rồi, e thắc mắc là bt a vẫn đổ tầm 3l (e chém vì các cụ trên này bảo thế, chứ e đã đổ bao giờ đâu mà biết), nó cãi là khi nào thay lọc dầu mới phải đổ nhiều thế, e sợ lộ nên thôi ko đôi co nữa. Tối nay ngồ đoc lại thớt tuning thì hóa ra e nhớ ko nhầm, can dầu e mang về vẫn còn hơn 1 lít, có nên tự đổ thêm cho đủ 3l ko hay cứ để thế đi các bác nhỉ?

TAICOI

Xe tải
E phọt mấy cái ảnh chảy dầu lên để các bác phán

Cho e hỏi luôn chỗ khay trống trong khoang máy (bên trái) là để lắp cái gì, e thấy có mấy cái lỗ chắc là để bắt vít

TL_Vietnam

Xe lăn
Mà e thay dầu castrol glx 380k/can cả công là đắt hay rẻ các cụ nhỉ (khổ thân e lần đầu đi thay dầu cho vợ 2) :(
Nhà cháu thay Mobil 15wx40 hết 400k. Còn dư đổ 1 xe ga nữa ah :D

Vâng - Hiện giờ xe chạy vẫn nuột nà - dưng đến ngày đến tháng vẫn vác đi bảo dưỡng cho ngon lành kụ nhờ :D (b)(b)(b)

wagon2005

Xe tăng
Khoang máy của vợ em lúc nào cũng sạch sẽ thơm tho,nhịn miệng bữa bia tập thể là đc .Các cụ có muốn háng vợ 2 sạch đẹp không??chỉ với 500N

wagon2005

Xe tăng
chắc e phải mất 1 ngày chạy xuống đó, hay có cụ nào đi xho cháu đi cùng với

E cũng gọi cuk CT mấy lần rùi nhưng bận quá chưa có dịp nào đến thăm cụ ý được, cũng định hôm nào nhờ cụ ý lắp trợ lực rùi khám xe lun thể mà toàn lỡ, cụ CT cho e hỏi cụ có tiếp dân ngoài giờ hành chính không ạ:(
Cụ rảnh thì thỉnh thoảng chạy sang khu SKDA mai dịch giao lưu,còn cụ xuống su Việt Anh thì alo cho PHÚ nói bạn của a Nhất 0979878485

Trạng thái
Thớt đang đóng