Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 3)

Trạng thái
Thớt đang đóng

longnguyenhvn

Xe buýt
hehe, cám ơn cụ. Trời này mà chui vào xe là cứ phải ưu tiên số 1 là làm mát, sau đó mới kiểm tra, nổ máy, thắt dây được. Máy nó yếu thì kệ nó yếu cụ nhi? miễn là nó không lăn quay ra là được.

TL_Vietnam

Xe lăn
CỤ MINK CHÁU Đọc kỹ lời cụ rồi nhưng thật sự vẫn hơi ngu ý .

Vậy cái ống đó có hơi thổi ra thì nên lắp hay là hút vào thì nên lắp ạ . vì máy của cháu hơi thổi ra chứ ko phải hút vào ,
Nếu cái từ máy mà có hơi thổi ra thì nhà cháu tặng lại kụ cái ống Made in Korea mới nhận của kụ Minck ngày hôm qua ah :D

GIA DINH NHO

Xe điện
Nếu cái từ máy mà có hơi thổi ra thì nhà cháu tặng lại kụ cái ống Made in Korea mới nhận của kụ Minck ngày hôm qua ah :D
cháu dơ 2 tay nhận luôn , nhưng cháu vẫn chưa hiểu là sao nó lại hút vào thổi ra ạ . ý em là sự khác nhau thế nào ạ

TL_Vietnam

Xe lăn
Đây kụ nhá :D

Minck: Các cụ nào muốn đưa hơi máy ra ngoài xin lưu ý:
- Khi máy các cụ hơi còn tốt ( Xi lanh; Pít tông; Phớt gíp su páp còn kín) thì cái ống này nó hút hơi vào máy...Nghĩa là máy cử các cụ Vưỡn còn ngon...Thì phải để nguyên bản để hơi hút vào dc qua lọc gió tránh bụi hại máy...

- Khi máy đã kém. (Xi lanh, Pít tông hoặc phớt gíp su páp đã mòn) Thì cái ống này thổi khí ra (Hoặc ko thổi)...Dẫn đến nhanh bẩn CHK, và làm máy phải hít lại khí thải...Khi đó ta cho cái ống này thổi ra ngoài thì Công suất máy tăng rõ rệt (Cảm nhận rõ qua chân ga) và CHK sẽ lâu bẩn hơn các cụ nhoé...

GIA DINH NHO

Xe điện
vâng em đọc hiểu rồi . chỉ ko hiểu là cái này ( Xi lanh; Pít tông; Phớt gíp su páp còn kín)
Thật ra độ zơ của nó thật sự là rất nhỏ thì làm sao có sự hút vào và xả ra nhỉ . em ko hiểu cái này thôi

nongdan2014

Xe điện
Hôm nay nhà cháu làm chuyến test Hưng Yên - Bắc Giang về bố ngửa, cả đi cả về 200km lúc đi bật DH eco, lúc về trời mát không bật, tính ra em nó ăn 6,5l/100km như thế có phải ăn hơi nhiều không các kụ?

minck

Xe container
Các cụ cho em hỏi là khi đánh lái nhanh có tiếng tạch tạch là do làm sao? Có ảnh hưởng gì không ạ?

Mới cả nhà cháu cứ để điều hòa luôn bật khi vặn chìa tắt máy, khi bật máy và đề nổ. Em biết là hơi có hại nhưng là hại như thế nào ạ? Có nghiêm trọng không?
-Đánh lái mà có tiếng lạ phát ra là bệnh của rô tuyn; Láp hoặc thước lái...
-Khi vặn chìa khoá để Start thì rơ le cắt điện *Toàn thành phố* nên cứ để các phụ tải thì cũng chẳng sao cả...(Trừ xe cụ nào đã đấu tắt...Bỏ rơ le)

minck

Xe container
vâng em đọc hiểu rồi . chỉ ko hiểu là cái này ( Xi lanh; Pít tông; Phớt gíp su páp còn kín)
Thật ra độ zơ của nó thật sự là rất nhỏ thì làm sao có sự hút vào và xả ra nhỉ . em ko hiểu cái này thôi
Theo nhà cháu thì hiểu nhiều làm dì cho ló mệt đầu...Chỉ biết rằng: Cái ống này hút vào là máy còn *Ngon*. Nếu nó thổi ra thì máy đã kém: Hơi thổi ra gồm khí thải; Hơi nước; dầu máy ở dạng bụi...Đấy là sự thật 100% nên cho nó thổi ra ngoài thì RẤT TỐT

laitau

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi là khi đánh lái nhanh có tiếng tạch tạch là do làm sao? Có ảnh hưởng gì không ạ?

Mới cả nhà cháu cứ để điều hòa luôn bật khi vặn chìa tắt máy, khi bật máy và đề nổ. Em biết là hơi có hại nhưng là hại như thế nào ạ? Có nghiêm trọng không?
Tiếng tạch tạch nhỏ thì có thể là tiếng công tắc xi nhan(khi trả lái sẽ tự động tắt xi nhan), còn nếu lớn thì có thể rotuyn hay láp cụ ợ :D
Mà cụ mua đc xe chưa thế?

lenguyen457

Xe điện
Hôm nay nhà cháu làm chuyến test Hưng Yên - Bắc Giang về bố ngửa, cả đi cả về 200km lúc đi bật DH eco, lúc về trời mát không bật, tính ra em nó ăn 6,5l/100km như thế có phải ăn hơi nhiều không các kụ?
200 km chưa đánh giá dc cụ ạ vì làm sao đong đếm dc lượng xăng còn lại, nhìn kim chỉ tương đối. Chắc phải đo trong vòng khoảng 1000 km, tính trung bình.
Nhưng, dưới con mắt kỹ thuật, cũng phải tầm 7-8 lít vì wg là xe cũ, tuổi thọ trung bình 10 năm, chưa có công nghệ FI. Còn dưới con mắt chém gió thì có người nói 4.5 l :)

nongdan2014

Xe điện
200 km chưa đánh giá dc cụ ạ vì làm sao đong đếm dc lượng xăng còn lại, nhìn kim chỉ tương đối. Chắc phải đo trong vòng khoảng 1000 km, tính trung bình.
Nhưng, dưới con mắt kỹ thuật, cũng phải tầm 7-8 lít vì wg là xe cũ, tuổi thọ trung bình 10 năm, chưa có công nghệ FI. Còn dưới con mắt chém gió thì có người nói 4.5 l :)
Em tính bằng cách đổ đầy bình đến cổ, reset đồng hồ đếm và đi, chiều về lại đổ đến cổ và chia số lit cho số km là ra. Chính xác 99% cụ ợ.

GIA DINH NHO

Xe điện
like cụ câu naỳ ạ.

taplaibonbanh

Xe tải
Tiếng tạch tạch nhỏ thì có thể là tiếng công tắc xi nhan(khi trả lái sẽ tự động tắt xi nhan), còn nếu lớn thì có thể rotuyn hay láp cụ ợ :D
Mà cụ mua đc xe chưa thế?
nghe đâu cụ long mua dc con wg 2 tăm rưỡi rùi hay sao ý cụ ạ

smilettt

Đi bộ
Mấy bác cho hỏi xe này phụ tùng có dễ tìm không và ở Sài Gòn thì nơi nào có thể làm máy xe này tốt nhất ah.
Tình hình là em cũng có niềm đam mê giản dị này, nhưng ông anh thì chê đủ thứ nào là xe xấu, phụ tùng khó khăn, khó sửa chữa...

PG9

Xe hơi
Mấy bác cho hỏi xe này phụ tùng có dễ tìm không và ở Sài Gòn thì nơi nào có thể làm máy xe này tốt nhất ah.
Tình hình là em cũng có niềm đam mê giản dị này, nhưng ông anh thì chê đủ thứ nào là xe xấu, phụ tùng khó khăn, khó sửa chữa...
Xe xấu đẹp tùy mắt mỗi người, còn phụ tùng thì nhiều như rau và rẻ như phụ tùng xe máy.

smilettt

Đi bộ
Xe xấu đẹp tùy mắt mỗi người, còn phụ tùng thì nhiều như rau và rẻ như phụ tùng xe máy.
Ở sài gòn thì có thể sửa chữa ở đâu vậy bác? Vì mình ở Bình Dương. Còn hội ta thì ở tận trời Bắc.

login

Xe tải
Đây kụ nhá :D

Minck: Các cụ nào muốn đưa hơi máy ra ngoài xin lưu ý:
- Khi máy các cụ hơi còn tốt ( Xi lanh; Pít tông; Phớt gíp su páp còn kín) thì cái ống này nó hút hơi vào máy...Nghĩa là máy cử các cụ Vưỡn còn ngon...Thì phải để nguyên bản để hơi hút vào dc qua lọc gió tránh bụi hại máy...

- Khi máy đã kém. (Xi lanh, Pít tông hoặc phớt gíp su páp đã mòn) Thì cái ống này thổi khí ra (Hoặc ko thổi)...Dẫn đến nhanh bẩn CHK, và làm máy phải hít lại khí thải...Khi đó ta cho cái ống này thổi ra ngoài thì Công suất máy tăng rõ rệt (Cảm nhận rõ qua chân ga) và CHK sẽ lâu bẩn hơn các cụ nhoé...
Cái triệu chứng này thì đúng rồi. Máy có tuổi thì đường hơi thừa nhiều lên, ra dầu. Để hôm nào off e học các cụ cách cho nó ra ngoài.

dangtan77

Xe điện
Tình hình là em đi tỉnh suốt nên cũng hơi bận hẹn bác ngày gần nhất bác nhé

longnguyenhvn

Xe buýt
Cảm ơn cụ Minck, tiếng tạch tạch đấy chỉ thấy khi em đánh lái nhanh và nhiều, còn đánh lái nhẹ nhàng đều tay thì không thấy. Em nghĩ là do trợ lực, có khả năng thế không ạ?

-Đánh lái mà có tiếng lạ phát ra là bệnh của rô tuyn; Láp hoặc thước lái...
-Khi vặn chìa khoá để Start thì rơ le cắt điện *Toàn thành phố* nên cứ để các phụ tải thì cũng chẳng sao cả...(Trừ xe cụ nào đã đấu tắt...Bỏ rơ le)

Trạng thái
Thớt đang đóng