[CCCĐ] Sydney nơi tôi bắt đầu cuộc sống mới

Mũi tên bạc

Xe container
Rảnh em sẽ up thêm cụ nhé. Mọi thứ em đăng ở đây chỉ là để tham khảo . Vì mỗi người sẽ có 1 cách nhìn nhận về cs bên này khác nhau. Ko nhiều cụ lại nghĩ nó là như thế này như thế kia đúng với ko đúng cho lên em cứ phải nói để các cụ mợ biết trước. Về vấn đề du học thì em thấy các bạn đi du học bên này hầu như ko có đi học mấy đâu cụ ạ. Nếu có đi học thì tuần chỉ phải học có 2b thôi. Ko phải học nhiều như ở việt nam mình đâu. Thời gian rảnh thì hầu như các bạn đều kiếm thêm việc làm. Nhưng hiện tại ở sydney việc xin đc việc cũng khá khó. Chưa kể người ta biết là du học sinh lên họ trả lương rẻ lắm 😁.
Cụ cứ viết theo góc nhìn của cụ thôi; cụ nào muốn trao đổi gì thì cụ trả nhời. Mỗi người có một góc nhìn là đương nhiên cụ ạ vì cuộc sống muôn màu mà. Chúc cụ chân cứng đá mềm và em nghĩ có nhìn thấy người chơi cờ tướng là có thể ở được :D

Chip2Beo

Xe tải
Thank cụ đã hiểu ý nghĩa cái thead này em lập ra. Hiện tại em đang mô tả đúng những gì em thấy dưới góc nhìn của em. Mọi thứ chỉ mang tính chất tham khảo chứ ko phải là ai cũng giống ai. Hi vọng những gì em đăng sẽ giúp ích cho mọi người 1 chút về cs bên này.
Nó như 1 nhật ký để sau cụ nhìn lại từng giai đoạn đã qua. Có khi quen rồi thì cảm nhận, góc nhìn của cụ cũng khác nên cũng không thể đánh giá đúng sai được.

Em chỉ mong cụ chia sẻ để em cũng có nhiều cảm nhận về cuộc sống xung quanh đa dạng và muôn màu sắc

hiepchiken82

Xe tăng
ủa e tưởng qua xuất nhập cảnh là họ phải đóng dấu nhập cảnh cho mình chứ, ko lẽ họ kiểm soát bằng điện tử hết rồi nên ko cần dấu má j nhỉ? Có 1 lần lâu rồi e đi du lịch theo đoàn sang TQ, lúc xuất cảnh họ ko đóng dấu xuất cảnh lên hộ chiếu, sau đó 1 tháng đi lào qua cửa khẩu cầu treo, mấy ô biên phòng VN bắt lỗi là chưa xuất cảnh từ TQ nên nhất quyết ko cho qua Lào.

Nguyễn_Minh86

Xe tải
ủa e tưởng qua xuất nhập cảnh là họ phải đóng dấu nhập cảnh cho mình chứ, ko lẽ họ kiểm soát bằng điện tử hết rồi nên ko cần dấu má j nhỉ? Có 1 lần lâu rồi e đi du lịch theo đoàn sang TQ, lúc xuất cảnh họ ko đóng dấu xuất cảnh lên hộ chiếu, sau đó 1 tháng đi lào qua cửa khẩu cầu treo, mấy ô biên phòng VN bắt lỗi là chưa xuất cảnh từ TQ nên nhất quyết ko cho qua Lào.
Tuỳ từng nước cụ nhé. Úc nó quản lý việc xuất nhập cảnh trên hệ thống máy tính thì phải. Nếu ko xin con dấu thì họ ko đóng đâu cụ nhé. Có con dấu của úc xin visa các nước khác cũng dễ hơn.

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Chia sẻ 1 chút về việc xin đi làm tại úc. Mọi người lưu ý nhé. Nếu mọi người có ý định sang đây hoặc cho con cái đi du học. Mọi người nhất định phải học tiếng anh ( tiếng anh úc khá khó nghe ) nhé chứ ko đi xin việc bên này vất vả lắm . Riêng khu vực Sydney là ko có farm đâu. 1 điều quan trọng nhất là trước khi đi mọi người lên học 1 cái nghề gì đó để sang đây cho dễ xin việc. Cgai lên học nghề Nail , đắp bột , nối mi ( nghề này dễ xin việc và lương ok nhất luôn) . Ctrai thì lên học nghề cắt tóc. Xây dựng ( lát gạch , sơn ) hoặc phải có 1 nghề gì đó cho yên tâm. Chứ như bản thân em tiếng anh không biết. Làm việc chân tay thì chưa bao giờ làm . Lên đi xin việc khá khoai.mà sang đây thì kiểu gì cũng phải kiếm tiền để trang trải cuộc sống chứ ko thể ở nhà mãi đc. Bên này họ trả lương theo tuần nhé. Cứ 1 tuần họ trả lương 1 lần lên thấy đến ngày nhận lương nhanh lắm 😁 .

Z90

Xe tăng
E hóng theo dõi cuộc sống bển ra sao! Chúc cụ bình an và phát triển

Ô có chuyện này ạ? E đi Úc lúc nhập thì ra xin dấu kỷ niệm, còn xuất thì lười nên lượn luôn ko có dấu, lúc về VN thì vẫn bình thường, nhẽ giờ ko đi Lào đc(?), mấy ông cửa khẩu Lào lại rách việc thế nhỉ (vì rõ là mình đã có dấu nhập cảnh lại VN rồi mà) :-?

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Ô có chuyện này ạ? E đi Úc lúc nhập thì ra xin dấu kỷ niệm, còn xuất thì lười nên lượn luôn ko có dấu, lúc về VN thì vẫn bình thường, nhẽ giờ ko đi Lào đc(?), mấy ông cửa khẩu Lào lại rách việc thế nhỉ (vì rõ là mình đã có dấu nhập cảnh lại VN rồi mà) :-?
Ở úc về đúng là ko có dấu xuất cảnh. Nhưng tại sao Lào lại ko cho mình nhập cảnh nhỉ. Thế giờ muốn đi Lào thì làm sao nhỉ.

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Ở Sydney có ăn trộm ko ??? Em xin thưa là có các cụ nhé. Và cái mà bị ăn trộm nhiều nhất ở bên này là cái gì. Em xin thưa đó là Xe Đạp và ắc quy xe đạp điện các cụ nhé. Ở bên này mọi người đi phương tiện công cộng thường hay để xe đạp ở ga xong khoá lại. Nhưng vẫn bị cắt khoá thường xuyên luôn. Em mới đọc 1 bải trên hội người việt ở sydney. Có bạn 1 tuần bị mất 2 lần luôn 😂

hiepchiken82

Xe tăng
lâu rồi bạn ơi, biên phòng chắc rỗi việc nên ngồi soi lâu lắm (chắc ko có vấn đề j đâu, vì hồi đấy hộ chiếu e mới đi TQ về có mỗi cái dấu của TQ thôi mà nên họ phát hiện ra), mấy ng đi nước ngoài về soi càng tợn, chắc lúc mình qua cửa khâu ít khách nên họ bới ra vậy. Cả cửa khẩu cầu treo lẫn cửa khẩu nậm cắn mấy cụ biên phòng bên VN hỏi han hơi kỹ, giờ ko biết thế nào :D

xherox

Xe điện
Chia sẻ 1 chút về việc xin đi làm tại úc. Mọi người lưu ý nhé. Nếu mọi người có ý định sang đây hoặc cho con cái đi du học. Mọi người nhất định phải học tiếng anh ( tiếng anh úc khá khó nghe ) nhé chứ ko đi xin việc bên này vất vả lắm . Riêng khu vực Sydney là ko có farm đâu. 1 điều quan trọng nhất là trước khi đi mọi người lên học 1 cái nghề gì đó để sang đây cho dễ xin việc. Cgai lên học nghề Nail , đắp bột , nối mi ( nghề này dễ xin việc và lương ok nhất luôn) . Ctrai thì lên học nghề cắt tóc. Xây dựng ( lát gạch , sơn ) hoặc phải có 1 nghề gì đó cho yên tâm. Chứ như bản thân em tiếng anh không biết. Làm việc chân tay thì chưa bao giờ làm . Lên đi xin việc khá khoai.mà sang đây thì kiểu gì cũng phải kiếm tiền để trang trải cuộc sống chứ ko thể ở nhà mãi đc. Bên này họ trả lương theo tuần nhé. Cứ 1 tuần họ trả lương 1 lần lên thấy đến ngày nhận lương nhanh lắm 😁 .
Bắt đầu tham gia vào kiếm tiền ở 1 thế giới mới là bắt đầu cuộc sống mới rồi.

Conglx

Xe máy
Lót dép ngồi hóng hết bài của cụ

Wellgym

Xe hơi
Năm 2018 em làm 1 vòng Melburne, Brisbane, Gold Coast, Sydney. Sydney quả thật sôi động hơn mấy tp kia rất nhiều. Giá cả nhà cửa cũng cao chót vót, khác hẳn với các tp khác.

chúc mừng gia đình Cụ. Nhìn ảnh lại nhớ úc, kỷ niệm tỉa cây phượng tím lại ùa về. Tỉa xong cây, ku hàng xóm sang khen : Mày thật dũng cảm

hưvô

Xe lăn
đúng là cuối tuần ở đây mọi người thường đi chơi , du lịch , camping … nhưng cụ có thấy họ thường đi kiểu 1 mình hoặc chỉ gia đình họ thôi ko. Họ sống gần như kiểu ko có nhiều bbe , ko tụ tập rủ nhau đi chơi chung. Còn ngày thường thì họ đi làm xong về nhà là đóng cửa chẳng giao lưu hay tụ tập gì cả. Có thể cụ thấy ở đây nhiều chỗ đi chơi chứ đối với em thấy bình thường. Lần trc em sang đây 45 ngày em đi khắp nơi ở đây luôn. Còn lần này đc 1 tháng rồi em mới lên city đúng 1 lần 😂 chán chẳng muốn lên nữa. Toàn lang thang những chỗ xa xa mà thấy cũng chẳng có gì thú vị. Ở việt nam thì chỗ em ở có quá nhiều nơi để đi để tụ tập nhau chứ ko phải mỗi quán nhậu 😁 . Chủ yếu có thời gian để đi và gặp nhau hay ko mà thôi. Cảm nhận của em là việt nam mình sống vẫn có cái gì đó rất tình cảm. Còn bên này họ sống kiểu … ai làm gì thì làm ai chơi gì thì chơi ko có ai để ý tới ai mấy .
Chắc ở đâu sẽ quen đấy thôi cụ ạ.
Biết đâu cụ ở Úc hơn 10 năm cụ lại thích môi trường, cuộc sống hơn ở VN :)

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Ko hiểu sao đợt này ko vào đc web otofun . Mãi em mới hiểu là phải đổi đường truyền 😂 . Hnay mới vào đc. Gửi các cụ mơ chút không khi Noel ở bên này. Lúc đầu em nghĩ bên này họ ăn noel to lắm nhưng ko hề các cụ nhé. Không khí noel bên này thua việt nam mình.

Nguyễn_Minh86

Xe tải
Sáng ngày 31/12 không khí trên city đông vui và nhộn nhịp hơn mọi ngày rất nhiều. Rất nhiều ngừoi ở mọi nơi và khách du lịch đến sydney để xem bắn pháo hoa chào mừng năm mới. Có những người họ đi từ 7-8h sáng xong họ mang lều , bạt ra để xếp chỗ xem bắn pháo hoa trước. Lúc đầu mọi người nói thì mình ko tin lắm bởi tận 24h đêm mới bắn mà lên xếp hàng trước từ 7-8h sáng làm gì . Nhưng khi mình lên lúc 18h thì thấy đông nghịt ng rồi. Quanh khu nhà hát con sò và công viên royal botanic garden và 1 số chỗ nữa họ đã đóng kín ko cho mọi người vào nữa rồi. Thật sự bất ngờ luôn. Du khách và người dân xếp hàng quá đông để đợi xem bắn pháo hoa.

xherox

Xe điện
Noel với dân Đạo Thiên Chúa nó như Tết Âm lịch của mình, là lúc mọi người đoàn tụ, vui vầy với gia đình, người thân, tất cả các hoạt động đóng hết, còn bên mình chủ yếu là ngày mà dân ko theo Thiên Chúa Giáo đi chơi, các công ty tổ chức sự kiện làm việc nên nó khác nhau cụ ah.
Bắn Pháo Hoa tết Dương ở Harbour Brigde em có 1 lần cũng cố chui vào dưới gầm cầu xem, cuối cùng là chỉ nhìn thấy pháo bắn lên, sau em đi sang hẳn bên North Sydney, nhìn toàn cảnh mới đẹp vãi ra.

thailx

Xe hơi
Gặp lại bà xã sau 2 tháng ☺ Bên này đang là cuối mùa xuân lên dọc đường về có rất nhiều hoa phượng tím. Ngày mai rảnh em sẽ đi chụp ảnh phượng tím cho các cụ mợ ngắm.

hai vợ chồng cụ đúng là trời sinh 1 cặp :D