[CCCĐ] Sydney nơi tôi bắt đầu cuộc sống mới

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Xin chào các cụ , mợ ☺ lại là em 1 người thích lang thang , thích đi du lịch. Lần này em sẽ review thực tế nhất về cuộc sống ở sydney . Hi vọng các cụ mợ rảnh có thể vào xem và tham khảo nếu có ý định đi du lịch hay làm gì bên này. Đối với em chuyến đi này đánh dấu 1 khởi đầu mới 1 cuộc sống mới bên này. Em hi vọng bài viết của em sẽ giúp các cụ mợ có cái nhìn thực tế nhất về nước úc & đặc biệt là sydney.
khởi hành ngày 31/10/2023 . Đợt này có vẻ hải quan làm căng vì có nhiều người việt trốn . Hôm em đi thì thấy có 2 người việt mình bay newzealand bị hải quan việt nam cho vào phòng để kiểm tra . Đến em thì cũng hỏi vài câu nhưng ko vấn đề gì. Mình cứ trả lời đúng việc mình đi như nào thôi.

Sau 15h bay thì em cũng hạ cánh sân bay Sydney. Mọi việc khá suôn sẻ. Qua hải quan sydney họ kiểm rất vui vẻ. Không có gì khó khăn như ở việt nam ( thực tế đợt này em thấy trong hội du lịch úc nói là hải quan úc kiểm tra người việt mình rất kỹ, rất nhiều người sang bị họ cho vào phòng thẩm vấn ) có lẽ do em sang lần thứ 2 lên họ ko hỏi gì. Sau khi qua cửa hải quan em còn xin con dấu nhập cảnh úc 😁 lần trước ko xin. Nếu mọi người muốn xin chỉ cần nói : I like stamps , phlease . Là họ sẽ cho mình con dấu ( cái này cũng hên xui nhé , vì có ng cũng ko xin đc 😁 )
chúc cụ chủ có chuyến đi vui vẻ, e kê dép hóng chuyến đi của cụ, giờ này năm 2018 e cũng đang lang thang bên đó ạ

Doun

Xe điện
Em tuy hiện thời không sống tại Cabramatta nhưng cach đây 30 năm thì em đã có nhà ở đấy. Thấy cụ mới sang chừng một, hai tháng lại không sống trong vùng này mà có những nhận xét như thế về Cabramatta, em cũng thấy tủi lòng! Thật sự những người hiện thời không mua nhà tại Cabramatta có lẽ vì vài nguyên nhân: thứ nhất nhà đất ở Cabramatta đắt hơn vàng, kiểu như nhà đất ngay tại phố cổ Hà Nội ấy, đủ tiền mua nhà tại Villawood chẳng hạn, không có nghĩa đủ tiền mua một căn nhà (đúng nghĩa) tại Cabramatta, có hoạ chăng cùng số tiền đó mua được 1 căn flat (chung cư) ! Nên người đến sau mua nhà tại những vùng quanh Cabramatta như Villawood vừa với túi tiền hơn, dễ kiếm được nhà hơn. Nguyên nhân kế tiếp, cụ dạo chơi Cabramatta nghe toàn tiếng Việt, do phần lớn là các cụ già, những người mới sang vài năm còn xử dụng tiếng Việt dễ dàng hơn tiếng Anh. Có người còn bảo sống tại úc (Có nghĩa là cabramatta đấy cụ!) không cần học tiếng Anh, hồi em ở đấy thì không thế đâu, phải biết chút tiếng Anh để còn giao dịch căn bản! Và bởi bọn trẻ sinh ra và lớn lên bên này chúng nó không thích sống vùng này nữa, chúng nó có căn bản nên đi làm và mua nhà vùng gần city hơn. Em nói thật với cụ, 30 năm trước vùng Cabramatta tuy có mang tiếng nhưng không bẩn như bây giờ đâu, và cũng không xô bồ như bây giờ, người Việt hiện thời không sống tập trung chỉ tại Cabramatta như mấy chục năm trước nữa mà đã phân tán ra các vùng phụ cận như Bankstown, Marrickville, Bonnyrigg, có tiền hơn thì vùng cecil hill hoặc như bọn trẻ thì lên sống gần city tiện công việc đi làm. Nhưng đi đâu thì đi, hầu hết đều trở về Cabramatta ít nhất một vài lân trong tháng hoặc hầu như cuối tuần: Để đi chợ búa (thực phẩm hàng hoá tại Cabramatta như cụ thấy, đa dạng phong phú gần như bên nhà và tươi ngon, giá cả lại rẻ. Hoặc gặp bạn bè và đi ăn vì các tiệm ăn ở đây hương vị vẫn giữ gần như nguyên gốc đưa đến tình trạng không tìm ra được chỗ đậu xe vào cuối tuần!! Nguyên do vì đâu, em nghĩ cụ chưa hiểu hết đời sống bên này, cụ sống thêm đi đã mới có thể hỉểu sâu thêm được! Cụ cứ viết về vùng này như một khách du lịch mới đến vài lần, chứ cụ cứ phây phây nhận xét như trên, em e còn nông cạn lắm và cứ như cụ đúng, thì vùng Cabramatta này không xứng đáng mang danh đất tiền đất bạc trong giới người Việt rồi. chứ viết và nhận xét như một người hiểu và biết về Cabramatt, em thấy sai nhiều hơn đúng cụ ợ!
Hình như cụ hơi.... nhạy cảm. Em thấy cụ thớt có kết luận điều gì đâu.

Doun

Xe điện
Cái tòa nhà này nhìn hay phết nhờ.
Cái thiết kế lồi lồi ra ở mặt tiền em thấy ở các lâu đài cổ bên châu Âu thấy nhiều người nói là chỗ cho người ở trong đi ..... ẻ.