[CCCĐ] SYDNEY - Thành phố đáng sống tại Úc và Trải nghiệm tham quan nhà máy sản xuất Thực phẩm chức năng

michigan

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chuyến đi cách đây vài ngày, giờ về đến nhà em có thời gian chia sẻ đến các cụ các mợ chuyến đi công tác kết hợp du lịch của nhà em. Lịch trình đợt này đi cũng hơi gấp rút chỉ có 6 ngày nhưng mất 2 ngày bay bay về rồi, chỉ có đúng 4 ngày vừa tham quan cảnh vật và tham gia các sự kiện của đối tác.

Đây cũng là một chuyến đi khá đáng nhớ của bản thân em, chia sẻ lại cho các cụ các mợ để có thêm góc nhìn về thành phố Sydney, thành phố đáng sống nhất nước Úc. Lời văn tả lại có thể không được trau chuốt lắm, mong các cụ các mợ bỏ quá.

Em xin tóm tắt lịch trình đoàn nhà em như sau:

Ngày 01: Bay Hà Nội - TPHCM sau đó nối chuyến TPHCM - Sydney
Ngày 02: Tham gia tiệc và sự kiện đối tác
Ngày 03: Tham quan vườn thú và Khu bảo tồn thiên nhiên Blue Mountain
Ngày 04: Tham quan nhà thờ St Mary, Nhà hát Opera House, trung tâm thương mại Westfield, phố cổ The Rocks
Ngày 05: Tham quan học hỏi nhà máy sản xuất thực phẩm chức năng của đối tác
Ngày 06: Bay SYDNEY - TPHCM sau đó nối chuyến về Hà Nội

Chuyến đi kéo dài cũng có khá nhiều ảnh, em sẽ up lên và kể dần dần. Ở đây em sẽ nhá trước một số tấm ảnh ấn tượng trong chuyến đi nhé.

Cả đoàn chụp ảnh ở Tòa thị chính Sydney trước khi vào dự tiệc. Hôm đấy thật sự là cả đoàn mặc áo dài rất đẹp, các bạn Tây nhìn thấy chỉ muốn xin chụp ảnh cùng.

Tham quan, học hỏi và kí kết biên bản hợp tác với nhà máy sản xuất của đối tác

Cả đoàn chụp ảnh tại nhà thờ đức bà St Mary

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: KFC

michigan

Xe tăng
Chuyến đi này của em rất may mắn khi cả hành trình thời tiết đều rất ủng hộ, trời nắng đẹp, trong xanh và cả đoàn có rất nhiều ảnh đẹp.

Lần này đoàn em bay Bamboo, rất tiếc là Bamboo thì không có chuyến bay thằng từ Hà Nội sang Sydney luôn mà phải nối chuyến TPHCM nên thời gian di chuyển tính ra mất gần 1 ngày.

Sáng cả đoàn lên xe di chuyển ra sân bay lúc 9h, đến sân bay làm thủ tục xong xuôi lúc 11h thì cả nhà em vào phòng chờ của VP Bank để ăn trưa luôn. Món ăn thì cũng không được phong phú lắm nhưng cũng đủ các món cơ bản như cơm rang, mì xào, bánh cuốn chả, phở... kèm các món tráng miệng như caramen, sữa chua... nên cũng đủ cho một bữa trưa ở sân bay.

michigan

Xe tăng
Giờ các ngân hàng đều liên kết với các phòng chờ ở sân bay hoặc có phòng chờ riêng nên khá tiện. Đoàn nhà em người có thẻ Vietcombank, MB, VP Bank... nên hầu hết đều vào phòng chờ hết. Để đạt được hạng mức sử dụng dịch vụ này cũng nhẹ nhàng và không khó lắm.

michigan

Xe tăng
Kể cho các cụ nghe 1 câu chuyện, lúc bắt đầu check in thì đoàn nhà em bắt đầu gặp trục trặc đầu tiên. Đó là 1 chị ở Hạ Long khi check in bỏ hộ chiếu ra thì bắt ngờ thấy là mang nhầm hộ chiếu của con gái đi. Cả đoàn tá hỏa còn chị gái thì vô cùng lo lắng, chuyến đi chỉ còn 40 phút nữa là đóng quầy, việc quay về Hạ Long hoặc nhờ người mang hộ chiếu lên để kịp bay là điều không thể. Nguy cơ phải ở nhà là gần như hiện hữu.

Sau 5s giật mình khi nghe tin thì bạn HDV bình tĩnh lại và vạch ra ngay 2 phương án có thể xử lý.

Phương án 1: Chị gái sẽ tạm thời ở lại và bay chuyến sau vào TPHCM để chờ người nhà từ Hạ Long mang hộ chiếu lên Nội Bài. Phương án này sẽ phải mua lại 1 vé nội địa bay Hà Nội - TPHCM và phải phụ thuộc vào việc các vé còn hãng hay không?

Phương án 2: Chi gái dùng căn cước công dân để vẫn bay theo đoàn theo đúng lịch trình, còn người nhà sẽ phi lên sân bay tìm người bay chuyến sau gửi gấp vào TPHCM luôn.

Cuối cùng quyết định chọn phương án 2, vì là giữa 2 chuyến nối chuyến chỉ vỏn vẹn 4 tiếng đồng hồ nên gần như phải rất gấp rút mới kịp. Về sau hãng Bamboo hỗ trợ tìm được người cũng bay cùng chuyến TPHCM - Syndey và bay chuyến Hà Nội - TPHCM sau bọn em 2 tiếng nên mọi chuyện cũng ổn. Cũng may là hôm đó đoàn nhà em đi với bạn HDV cũng khá cứng chứ nếu bình thường thì chắc chị gái quay về nhà luôn rồi.

Thế mới thấy là dù đã dặn và chuẩn bị rất kĩ nhưng với đoàn đi xa thì vẫn có thể không tránh được các trường hợp Ố zồi ôi từ trên trời rơi xuống.

Hình ảnh đám mây bay khi bay từ Hà Nội - TPHCM, nhìn gần trông thật xù xì. Trên đường bay này được phát 1 chiếc bánh mì kẹp để ăn nhẹ nhưng em không ăn vì vừa dùng bữa ở ga quốc nội rồi.

Chỉnh sửa cuối:

michigan

Xe tăng
Các bạn tiếp viên của Bamboo thì rất nhiệt tình và dễ thương. Thấy đoàn nhà em đi đông, mọi người đều mặc đồng phục nên chủ động hỏi han về lịch trình, tư vấn các chặng đi, địa điểm tham quan. Nói chung là khá gần gũi, lúc máy bay hạ cánh còn chụp cho bọn em 1 bức ảnh kỉ niệm.

Đây là góc chụp của em.

Còn đây là góc chụp của bạn Tiếp viên :D

Chỉnh sửa cuối:

michigan

Xe tăng
.........................

michigan

Xe tăng
Khi nhập cảnh vào Úc thì phải khai báo mình mang những gì ở phiếu này. Nói chung là khi nhập cảnh vào Úc thì rất nghiêm ngặt trong việc mình mang thực phẩm,hạt giống, thảo dược.... vào nước họ. Trước khi
đi thì đoàn em cũng được khuyến cáo là không nên mang thực phẩm (mì tôm, ruốc, thịt khô...) và thảo dược vào Úc cho đỡ phiền phức. Nếu mang thì bắt buộc phải khai báo để họ kiểm tra. Em nghe nói là nhiều người chót để chiếc bánh ăn dở trên máy bay vào túi mà quên không khai báo đã bị phạt 2400 đô Úc (khoảng 40tr tiền Việt Nam). Bên này họ có cả chó nghiệp vụ kiểm tra nên HDV nhắc đi nhắc lại cả đoàn là phải cực kì cẩn thận trong khâu khai báo này.

michigan

Xe tăng
Có một câu chuyện là trên phiếu khai báo có khoảng chục hạng mục thì đoàn nhà em đều tích "No" hết do đã được phổ biến kĩ và thật ra cũng không ai có nhu cầu mang thực phẩm vào nước bạn. Và khi bên Úc họ xem phiếu của cả đoàn thì Hải quan bên đó còn cẩn thận hỏi lại HDV là mọi người có biết tiếng Anh không mà tích vào ô "No" nhiều thế. Về sau HDV nói lại là Hải quan bên Úc đang lo cho đoàn mình vì sợ ai không hiểu kĩ vào kia sẽ bị phạt nặng. Rất đáng yêu. :D

michigan

Xe tăng

sakai_yo

Xe lăn
Cụ chụp ảnh bằng app gì không mà màu đẹp lạ quá. Áo dài Việt Nam trong nắng tuyệt vời cụ ạ.

michigan

Xe tăng
Vô tình em chộp đc hình ảnh chiếc taxi cho 12pax

michigan

Xe tăng
Cụ chụp ảnh bằng app gì không mà màu đẹp lạ quá. Áo dài Việt Nam trong nắng tuyệt vời cụ ạ.
Em chụp hoàn toàn bằng cam thường của iphone, có ảnh tập thể ở Toà Thị Chính Sydney thì bằng máy cơ do media bên phía chủ tiệc chụp cụ ạ.
Công nhận 1 điều rằng áo dài VN lúc nào cũng nổi bật và hút ánh nhìn, các anh Tây Úc xin chụp cùng các bạn nữ đoàn em tấp nập :D

michigan

Xe tăng
Thật may mắn khi em tới Úc đúng mùa phượng tím, nghe nói cuối mùa xuân hoa mới nở và thường tàn cũng rất nhanh

KenKing

Xe tải
Em mời cụ Mi một ly! chuyến đi của cụ hay quá, thời tiết đẹp, ảnh chụp đẹp! Em xin căn hóng tiếp!

michigan

Xe tăng

michigan

Xe tăng
Dân Úc thường sống ở vùng ven còn trung tâm chỉ có tòa văn phòng, nhà hàng, trung tâm mua sắm..... như các nước phát triển khác. Mỗi nhà ở đây thường rộng từ 300 - 500 m2, xây 1 hoặc 2 tầng, có vườn tược và chỗ đỗ xe. Ở Úc thì nhìn vào nhà cửa rất khó đoán ai giàu, ai nghèo vì nhà nào cũng gần giống nhau, em đi cả 4 ngày ở đây thì tuyệt nhiên không thấy kiểu biệt thự lâu đài như ở mình. Giá 1 căn nhà 300 - 500 m2 em nghe nói đâu đó khoảng trên dưới 10 tỷ tiền Việt.

Nhà nào xịn và kín đáo lắm thì thêm cái rào như này, còn lại thì hầu như đều rất thoáng, một bước là ra đường.

Lacet_ti

Xe container
Kể cho các cụ nghe 1 câu chuyện, lúc bắt đầu check in thì đoàn nhà em bắt đầu gặp trục trặc đầu tiên. Đó là 1 chị ở Hạ Long khi check in bỏ hộ chiếu ra thì bắt ngờ thấy là mang nhầm hộ chiếu của con gái đi. Cả đoàn tá hỏa còn chị gái thì vô cùng lo lắng, chuyến đi chỉ còn 40 phút nữa là đóng quầy, việc quay về Hạ Long hoặc nhờ người mang hộ chiếu lên để kịp bay là điều không thể. Nguy cơ phải ở nhà là gần như hiện hữu.

Sau 5s giật mình khi nghe tin thì bạn HDV bình tĩnh lại và vạch ra ngay 2 phương án có thể xử lý.

Phương án 1: Chị gái sẽ tạm thời ở lại và bay chuyến sau vào TPHCM để chờ người nhà từ Hạ Long mang hộ chiếu lên Nội Bài. Phương án này sẽ phải mua lại 1 vé nội địa bay Hà Nội - TPHCM và phải phụ thuộc vào việc các vé còn hãng hay không?

Phương án 2: Chi gái dùng căn cước công dân để vẫn bay theo đoàn theo đúng lịch trình, còn người nhà sẽ phi lên sân bay tìm người bay chuyến sau gửi gấp vào TPHCM luôn.

Cuối cùng quyết định chọn phương án 2, vì là giữa 2 chuyến nối chuyến chỉ vỏn vẹn 4 tiếng đồng hồ nên gần như phải rất gấp rút mới kịp. Về sau hãng Bamboo hỗ trợ tìm được người cũng bay cùng chuyến TPHCM - Syndey và bay chuyến Hà Nội - TPHCM sau bọn em 2 tiếng nên mọi chuyện cũng ổn. Cũng may là hôm đó đoàn nhà em đi với bạn HDV cũng khá cứng chứ nếu bình thường thì chắc chị gái quay về nhà luôn rồi.

Thế mới thấy là dù đã dặn và chuẩn bị rất kĩ nhưng với đoàn đi xa thì vẫn có thể không tránh được các trường hợp Ố zồi ôi từ trên trời rơi xuống.

Hình ảnh đám mây bay khi bay từ Hà Nội - TPHCM, nhìn gần trông thật xù xì. Trên đường bay này được phát 1 chiếc bánh mì kẹp để ăn nhẹ nhưng em không ăn vì vừa dùng bữa ở ga quốc nội rồi.

View attachment 7526333

View attachment 7526340
Nhà em bị 1 phát, mang 2 cái vỏ hc mà các bạn du lịch hay tặng, bên trong lại ko có gì.
Còn đúng 1 tiếng là bay, may ở HN nên vừa phi về kết hợp, vừa bảo nv lục két mang lên vẫn kịp :)

michigan

Xe tăng
Nhà em bị 1 phát, mang 2 cái vỏ hc mà các bạn du lịch hay tặng, bên trong lại ko có gì.
Còn đúng 1 tiếng là bay, may ở HN nên vừa phi về kết hợp, vừa bảo nv lục két mang lên vẫn kịp :)
Nhiều khi cũng buồn cười cụ nhỉ? Đoàn nhà em cứ trêu suốt, Dặn mang hộ chiếu rồi mà vẫn chưa đủ. Phải dặn là mang hộ chiếu đi nhưng phải dở ra xem cẩn thận xem có đúng hộ chiếu của mình không thì mới đúng quy trình. :D

michigan

Xe tăng
Tiếp câu chuyện. Ra khỏi sân bay cũng là 10h sáng để giữ sức cho chương trình dự tiệc quan trọng nhất chuyến đi vào buổi chiều nên cả đoàn quyết định không đi tham quan gì mà chỉ đi lòng vòng để chờ đến giờ trưa và nhận phòng khách sạn.

Em sang đây ngày đầu tiên đúng vào thứ 7 nên ngoài đường mọi người đi dạo chơi trên phố cũng khá nhiều. Ở Úc thì cuối tuần họ để dành nghỉ ngơi, tái tạo năng lượng. Các hàng quán cũng ít mở cửa và đến tầm 17h chiều là đóng gần hết rồi.