T: Chuyến chu du Sông Mã có ghé qua nước bạn Nào.

tập_lái

Xe buýt
Báo cáo các cụ là mấy hôm vừa rồi nhà cháu có chuyến công tác tịn trên Chiềng Khương Sông Mã nên nhân tiện em có ghé qua người anh em láng giềng thăm hỏi đồng bào Việt Kiều chút.

Sau đây là tường thuật chuyến đi thăm nước bạn của em.

Bắt đầu xuất phát từ trung tâm Sông Mã

Tới đông biên phòng để xin thông hành

sau khi xin được thông hành thì em tới cửa khẩu Việt Lào xuất trình giấy tờ thì lại thiếu mất cái ngày tháng. Vậy là lại phải quay lại đồn BP để đóng ngày tháng và tiếp tục tiến tới cửa khẩu.

Sau đó là cửa khẩu Lào Việt. Tại đây em bắt cóc được 1 chú cán bộ cửa khẩu bỏ nhiệm vụ để đi chơi cùng bọn em. Chả là chú em của em chơi với mấy cán bộ ở đây thân như anh em nên sề xòa như người nhà :P

Sau khi đã qua cửa khẩu Lào thì bá cáo các cụ là tình hình giao thông của nước bạn anh em như thế này ạ.

tình hình nhà cửa thì thế này ạ.

Đi tiếp thì toàn là thế này ạ.

cho tới khi gặp con Sông Mã đoạn chảy qua người anh em thì .......
.

người cán bộ cửa khẩu Lào nói là phải đi bằng phà. Mà phà ở đây là phà chạy bằng sức nước và dây cáp nhá..... Chết mịe.... Nhà em là chứa sợ sông nước mà bắt con ngựa sắt của em leo lên cái phà bé tẹo thế kia.... chẳng may nó đứt cáp thì tèo à.......
Sau khi chờ gần 1 tiếng để tìm người lái phà thì nhận được mật báo là " hôm nay nước chảy siết quá nên bác lái phà không giám cho phà chạy nên đã lên rẫy làm Ngô.
Ồ.... có vẻ như nỗi lo đã vơi đi phần nào vì chắc rằng con ngựa sắt của em sẽ không phải leo lên cái phà kia...

em đi ăn cơm rồi tiếp tục nhá....

Chỉnh sửa cuối:

namquang

Xe buýt
Sao từ cửa khẩu Chiềng Khương bác không chạy theo hướng đến Cầu treo (24km) rồi từ đó bác chạy về Sâmg Nưa mà chơi. Hoặc bác cũng có thể chạy lên đến Sốp Cộp rồi đi theo đường vào Nậm Bánh, chạy thẳng qua Lào Luôn.

qisheng

Xe buýt
Hấp dẫn quá, kể tiếp đi bác. Em đang chờ xem ảnh đây :)

Sao từ cửa khẩu Chiềng Khương bác không chạy theo hướng đến Cầu treo (24km) rồi từ đó bác chạy về Sâmg Nưa mà chơi. Hoặc bác cũng có thể chạy lên đến Sốp Cộp rồi đi theo đường vào Nậm Bánh, chạy thẳng qua Lào Luôn.
Đường này "đẹp" hơn chứ :D

morningslxn

Xe tải
Tiếp tục đi cụ ơi. Cụ lại đi ngủ rồi à. đang hay.....mất cả hứng. Dù sao cũng vote cụ phát. Cháu đi ngủ mai còn đi cày đường nhựa và vác súng đi săn xxx nữa chứ.:21::21::21:

hiep.economic

Xe buýt
tiếp sớm nha bác ...em nong ruột wa ...:ohmy:

tập_lái

Xe buýt
Em nghĩ chắc là đường này ngon hơn vì nhà Bố nuôi em ở ngay cửa khẩu, hơn nữa chú em của em cũng đi Lào như nghiện thuốc Lào :redface: nên chắc là chú ý bảo đi đường nào là chuẩn đường đó ạ.:)

Lại xin cụ tỉ hơn 1 chút với các cụ về cái phà kia.

sau khi được mật báo về vấn đề Phà không chạy được thì tụi em quyết định bỏ xe ở bên này phà để ngồi đò sang bên Mường Ek chơi.
Em các bác khi này mới lò dò ngắm nghía tìm hiểu về cái phương tiện mà mình chuẩn bị sử dụng để vượt lũ.

nước chảy cực siết mà toàn xe máy chở nặng hàng tạ hàng leo lên như thế này ạ

Bất chợt em nhìn thấy cái gì giống như cái công nông ngự trên cái đò bé tẹo kìa

gần hơn tí nữa này

à thì ra là cái công nông thật. các bác kia đã tháo nó ra thành 2 khúc để đưa lên đò

và rồi tụi em cũng leo qua đò sang bên này

tập_lái

Xe buýt
Sau khi sang tới Mường EK thì nhà cửa của các bạn ở đây nói chung là tương đối giống nhau. Đặc biết là nhà nòa cũng có 1 quả rada khủng bố luôn. Em nghĩ chắc là các bạn của chúng ta phải bắt được 1 ngàn lẻ một kênh truyền hình ý các bác nhỉ :77:

Lại còn vụ quảng cáo cái gì mà trúng thưởng ô tô nữa chứ này

Lang thang 1 hồi thì chúng em vào quán bia
bên ngoài quán bia

vào trong

em gái chủ quán kiêm phục vụ

tập_lái

Xe buýt
Sau khi uống bia xong thì chúng em chuyển qua nhà hàng đặc sản lớn nhất khu vực để dùng bữa trưa.

nội thất nhà hàng

bàn chế biến đồ ăn

bếp nấu

đang ngồi chờ món thì ổ điện bị hỏng, và bác chủ nhà hàng mang dao ra để sửa

Sau 1 hồi thì món đầu tiên được mang ra, đó là món thịt Trâu sống trộn với Nậm Bịa. Chác cũng nhiều bác biết cái gọi là Nậm Bịa được chế biến từ phân non của các loại con vật ăn hoa lá cỏ đúng không ạ.

do có 1 bác không dám ăn sống nên yêu cầu 1 đĩa xào

một lúc sau thì có cả thịt gà

rồi xôi nữa. Đặc biệt xôi ở đây không hề dính tay, khi ăn thì người ta dùng tay nắm nắm bóp bóp giống như các bác vẫn làm hàng ngày ý:) rồi đến khi thấy nó nhũn nhũn thì chấm cái Nậm Bịa kia ăn

trong bộ này thì gồm bác phó chủ tịch huyện Mường Ek, bác mật báo nằm vùng từ VN mình gửi qua, 1 chú cán bộ hải quan cửa khẩu mà em bắt cóc được, 1 chú phiên dịch ( tuy nhiên các bạn Lào của chúng ta nói tiếng Việt cũng khá tốt) 1 chú cán bộ thuế cửa khẩu

Mubaohiem

Xe buýt
Thía là các cụ phải để xe lại rồi sang bên kia mượn cái đầu dọc đi ạ?

ha.thienlong

Xe hơi
hic bé đang định sang Lào mà nhìn thế này thì chán luôn !
Được cái gái Lào chắc móng chân vàng ươm :41:

anhthanh1008

Xe tải
chắc bác sang chỗ này là dân tộc hay sao mà thấy nghèo vậy ta. Có những bác đi NÀO về Up ảnh lên em thấy đẹp lắm cơ mà. Nhưng em thấy ở đây toàn Rada thu sóng vệ tinh bác nhẩy:ohmy::ohmy::)):))

Nook

Xe buýt
Em thích được đi những chỗ này giống bác.
Đã voted bác .
Tiếp đi bác.(b)(b)(b)

@Fun

Xe hơi
-đây chắc là vùng giáp biên nên nước LÀo cũng giống nước TA.

oto4rent389

Xe buýt
Website
www.xetulai.com
Em đang khoái đi Lào nhưng tới vùng dân tộc này thì em kiếu..:77::77::77:

tập_lái

Xe buýt
Tiếp tục nào,.

Sau khi đã ăn uống no say thì chúng em đi chơi chợ

Ở chợ này có rất nhiều bà con quê Nam Định buôn bán tại đay. Chợ này chủ yếu là bán quàn áo và hành nghề chụp ảnh.

Sau khi thấm mệt thì chúng em ngồi nghỉ tại 1 quán nước, và được chú hải quan tiếp đãi món gọi là gì em không nhớ nhưng đại loại là đu đủ xanh và chế biến giống như nộm xu hào nhà mình ý. Họ ăn cùng với rau muống sống.

Và cuối cùng chúng em chuột rút.

CD125TBL

Xe tải
Bác làm lộ hết nhân thân và "mật" rồi. Em méc

wfun

Xe tăng
Rất thú vị, người anh em của VN còn vất vả nhỉ. Em đc chén nậm pịa dê rồi, nhớ quá, chẹp chẹp. Đã vút cụ, còn gì post hết lên nhé

Chỉnh sửa cuối: