T3/2016 - Hỏi kinh nghiệm cung Hà Nội - Điện Biên

lykai

Xe tăng
Em đang update từ KS Công Đoàn Sơn La. Phòng 3 người bị chém 450k.

Sáng em đi thì HN mưa phùn, Thung Khe sương mù nặng. Em chỉ chạy được khoảng 40-50 trên đèo. 11:30 em ăn ở quán 70. Quán đang làm lại nên chán lắm. Bác nào đi sau nên ăn quán 64 (qua cổng chào tầm 300m bên trái đường). Ăn xong em đi thăm đồi chè. Mây mù nên ko đẹp lắm. Đồi chè giờ có cái chòi để chụp ảnh nên cũng nhộn. Thác Dải Yếm vẫn thế. Bác nào chưa xem thì vào, còn không thì té. Vào mất vé mới đau, nhưng xem ra mấy quán nc ăn bẩn, vì ko xuất vé (em từ thiện, ha ha).

Tầm 2:20 em xuất phát đi Sơn La. 6h hơn đến nơi. Đường dễ đi, toàn đổ đèo, nhàn lắm (tầm gần 30km đổ đèo từ Mộc Châu). Chú ý là gần Sơn La bị đi chậm lại mặc dù đg rộng (vietmap nó báo 50km, nhưng em ko thấy biển, hix)

Nhà tù em chưa xem, nhưng em đi tắm khoáng với ăn gà nướng ở Bản Móng rồi. Ok. Đi 5km từ đường chính vào. Em ăn quan Sơn Khé thì phải (đi qua tầm 20 chục nhà bên ngoài, vào cái ngã ba phía trong). Tắm 25k mỗi ng, phòng riêng. Ăn thì 300k con gà 1.5kg. Đắt vãi

Mai em tù xong là đi Điện Biên. Dự là đi một vòng rồi ngủ Công Đoàn. Sáng hôm sau lượn tý nc khoáng rồi đi Pa Khaong. Chiều chơi hồ rồi ngủ. CN thăm hầm cụ Giáp xong thì về HN. Các cụ cho hỏi hầm cụ Giáp có gì hay ko ạ?
Điện Biên cụ nên thưởng thức món Cá Hồi ở quán trên đường bắt đầu đi sang Lai Châu, đến ngã 3 đường rẽ vào hầm Đờ- Cát rẽ phải 1 chút là thấy ở bên trái.

Nếu cụ đi Pá Khoang thì nên vào luôn hầm tướng Giáp cũng đẹp và đi cùng với phụ huynh thì càng nên vào vì cũng cùng cung đường vào Pá Khoang. Em có nhiều ảnh khu hầm tướng Giáp nhưng mà thôi chả post, để cụ tự tò mò khám phá thì hay hơn :))

Sweethome

Xe tăng
Nhà tù em chưa xem, nhưng em đi tắm khoáng với ăn gà nướng ở Bản Móng rồi. Ok. Đi 5km từ đường chính vào. Em ăn quan Sơn Khé thì phải (đi qua tầm 20 chục nhà bên ngoài, vào cái ngã ba phía trong). Tắm 25k mỗi ng, phòng riêng. Ăn thì 300k con gà 1.5kg. Đắt vãi

Mai em tù xong là đi Điện Biên. Dự là đi một vòng rồi ngủ Công Đoàn. Sáng hôm sau lượn tý nc khoáng rồi đi Pa Khaong. Chiều chơi hồ rồi ngủ. CN thăm hầm cụ Giáp xong thì về HN. Các cụ cho hỏi hầm cụ Giáp có gì hay ko ạ?
Tắm khoáng ở Sơn La, Điện Biên có chỗ nào bơi không cụ, hay chỉ nhúng trong bồn ạ

sevenforfree

Xe tải
Website
bangta.spaces.live.com
Tắm khoáng ở Sơn La, Điện Biên có chỗ nào bơi không cụ, hay chỉ nhúng trong bồn ạ
Nhúng trong bồn. Nhà dân làm nên ko ăn thua. Bác lên thì tránh xa Công Đoàn nhá. Tệ lắm!

Sáng nay em đi tù phát, xong xp đi ĐB lúc 8:50. Em đến ĐB lúc 12:30. Vừa đi vừa nghỉ. Gặp đèo là nghỉ. Lên đèo là nghỉ. Xuống đèo cũng nghỉ, he he. Pha Đin cua gấp và dốc, nhưng em thấy bình thường. Cách ĐB tầm 30-35km có 1 cái đèo dài hơn, cua khuất hơn. Các bác chú ý đèo này

Vào ĐB em ăn cơm bình dân, xong vào ks A1. Khác 1 trời 1 vực. Em khuyến nghị ks này cho các bác đi gia đình, hò hạng.

Cả nhà em đang ngủ. Tý em đi suối U Va về report sau. Ae ở đây bảo Uva hơn U pe. Về em sẽ up cả toạ độ luôn

sevenforfree

Xe tải
Website
bangta.spaces.live.com
Mợ leephuongdung nhá, ông nhà bảo là con Phượng nó đem hết mật ong cho đoàn HN rồi. Trưa mai em vào. Bắt đền mợ đấy :(

Em về em review, mợ cứ cẩn thận (há há)

jumbo

Xe hơi
Chiều về bác nghiên cứu đi cung Mù Căng Chải - Nghĩa Lô cho nó khác đường sẽ nhiều điều thú vị hơn

sevenforfree

Xe tải
Website
bangta.spaces.live.com
Update: suối nước nóng ở Điện Biên đóng cửa cả, và không thuận tiện. Các bác nên tắm ở Sơn La nếu muốn.

Di tích ở đây chán vãi, hix

Thanhz

Xe tăng
Update: suối nước nóng ở Điện Biên đóng cửa cả, và không thuận tiện. Các bác nên tắm ở Sơn La nếu muốn.

Di tích ở đây chán vãi, hix
Tóm lại bỏ qua các loại suối nước nóng. Cụ vào bản không. Ks A1 giá cả thế nào, cụ cho xin cái con tắc.

sevenforfree

Xe tải
Website
bangta.spaces.live.com
Tóm lại bỏ qua các loại suối nước nóng. Cụ vào bản không. Ks A1 giá cả thế nào, cụ cho xin cái con tắc.
Bản bẻo thì hoang sơ lắm. Dân đây nghèo quá. Gái Thái búi tóc cao đội mũ bảo hiểm phi ầm ầm.

Khách sạn A1 nằm trên phố Hoàng Công Chất, bên cạnh đồi A1

leephuongdung

Xe tải
Website
www.facebook.com
Mợ leephuongdung nhá, ông nhà bảo là con Phượng nó đem hết mật ong cho đoàn HN rồi. Trưa mai em vào. Bắt đền mợ đấy :(

Đi đường đèo núi mà cứ như chạy trên cao tốc ấy nhỉ.Tính tốc chạy bao nhiêu mà ăn trưa tại Sơn La thế cụ.Nếu cụ chưa đi bao giờ thì đừng vạch đường để đua xe cụ nhé
em đồng quan điểm với cụ, 8h sáng em xuất phát từ Hòa Bình nhưng tới Sơn La ăn trưa là 2h , lại ko ăn ở thành phố, đi qua thành phố mãi mới có 1 nhà kiểu nhà bản , gà với lợn ngon lắm, e ko nhớ nữa r :)))

leephuongdung

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em vừa xem google map, khiếp, ông thuỷ điện sơn la xa thế cơ chứ, hix. Tiện đây các bác cho em xin cái code địa điểm của vietmap (nếu có) được không? Em xin mấy điểm phổ biến như quán 70, quán 64, ks công đoàn mộc châu, đồi chè, thác dải yếm....

Về suối nước nóng, ở Sơn La thì đi Hua La ở bản Mòng. Còn Điện Biên thì nên đi Hua Ve hay là U Va hả các bác?

Bác WHITE TIGER cho em hỏi là đi hết ĐL Thăng Long thì rẽ đg 21 về Xuân Mai hay đi Bãi Dâu-Bãi Dài ạ (đi tỉnh lộ 446 thì phải). Em toàn đi QL21 chứ chưa đi kiểu 2 theo google map bao giờ
em nghe cụ nhà em nói nên đi Uva vì Uva có nước dẫn trực tiếp từ nguồn xuống và do Biên Phòng quản lý nên chắc cũng rẻ hơn chút đỉnh cụ ạ :)

leephuongdung

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em vừa đi Mộc Chấu hồi tháng 2, Điện Biên hôm 18/3 cũng là đi cùng gia đình, góp cụ chút kinh nghiệm:
Cung đường và địa điểm:
- Ngày 1: chạy sớm và ăn trưa Sơn La là chuẩn cụ ạ, vừa rồi em chạy từ HN lúc 6h, đến TP. Sơn La ăn trưa lúc 13h (đã bao gồm thời gian ăn sáng ở Xuân Mai, nghỉ ngơi trên đường, hôm đấy đoạn Thung Khe sương mù nặng, ko nhìn thấy đường nên chạy đoạn đấy cực chậm). Địa điểm thăm thú ở SL thì em ko rành, còn nếu cụ chạy tiếp Điện Biên thì mất khoảng 4h nữa.
- Ngày 2: Sơn La - Điện Biên cụ đi tà tà như em nói ở trên là 4h thì đến nơi, đèo Pha Đin có 1 chỗ để dừng lại thôi, lúc gần qua đèo rồi, phía bên trái đường), cụ chỉ có vừa đi vừa ngắm hoa ban trên sườn núi thôi.
Ở Điện Biên Phủ thăm quan một buổi chắc là hết điểm chủ yếu (Bảo tàng, đồi A1, Tượng đài đồi D1, Hầm Đờ Cát) chắc cụ nên tắm khoáng, nghỉ ngơi nhiều chút ;)
Điện Biên ngày 2 cụ có thể đi thăm Sở chỉ Huy chiến dịch ĐBP ở Mường Phăng, trên đường thì ghé Hồ Pá Khoang đi cho mát, đường rẽ vào chỗ này nằm trên đường đi về, cách TP. khoảng 15km, gần chỗ có tượng đài chiến dịch ĐBP bên sườn núi ấy ạ).
Ở Mộc châu nếu cụ ở KS Công đoàn ở TT. Nông trường MC gần đồi chè hơn, nên có thể đi đồi chè trước (chè đang bị vặt trụi nhưng leo lên đồi cũng có cái hay). Chán chè cụ có thể vào khu Ngũ động Bản Ôn, đi xem mấy cái động, leo trèo cũng mệt phết nếu các cụ già nên bỏ qua điểm này.
Rừng thông Bản Áng và Thác Dải Yếm nằm ở phía TT. Mộc châu mới. Chắc cũng đi thế là đủ thời gian về HN vì MC-HN chạy hết 3,5-4h.
Ăn nghỉ:
-Sơn La: nhà em ăn mỗi bữa trưa chui tọt vào quán ăn đúng chỗ biển chỉ dẫn Sơn La - HN 299km
- Điện Biên: KS Công Đoàn tiếp đi cụ 200 300k/đêm ngay gần Tượng đài, ăn thì cụ ra quảng trưởng 7/5 đi ạ, bên hông quảng trường có nhiều quán ăn.
- Mộc Châu: quán xá ven QL nhiều, như nhau cả, em thích mỗi cá hồi Chiềng Đi thôi, cụ nên thử.
Em bắt đền cụ nhé, mùa mật năm nay đang mất màu mà cụ lỡ nẫng....tay trên của em, làm mật ko tới tay iem được nhá :))

leephuongdung

Xe tải
Website
www.facebook.com

hihi, mai cụ vào có đới, em thấy bẩu đang chuẩn bị em iem tầm chục lít, lẽ nào cụ định....nẫng tay trên của iem :)))))))))

Mà cụ cho em hỏi ngu tí, làm nào cụ tag được vào thế , em mày mò ko ra mà ko dám hỏi ai, nay mí dám hỏi cụ đới :))

DIRE

Xe buýt
" a còng leephuongdung" mợ à. Cụ nhà đổ oan cho mợ rồi ;) 2 cụ giới thiệu là ở đây rừng chả còn con gì ngoài ong, mật hịn của đồng bào đi rừng xách về nguyên tổ nên gấu nhà em vắt dc 1 ít chứ có đáng mấy đâu hehe

Mật mang về uống, bã ngâm riệu :)

WHITE TIGER

Xe container
Cập nhật tiếp

Điện Biên-Mường Chà ok

Đến đây thấy đoạn này thì xấu qua Mường Lay

Còn lại tới Phong thổ có 2 đoạn sạt,đường chạy tốt đều đều 60 70 thậm chí 80
Qua Lai Châu tới Sâp đường đẹp nhưng cua nhiều

Chỉnh sửa cuối:

leephuongdung

Xe tải
Website
www.facebook.com
" a còng leephuongdung" mợ à. Cụ nhà đổ oan cho mợ rồi ;) 2 cụ giới thiệu là ở đây rừng chả còn con gì ngoài ong, mật hịn của đồng bào đi rừng xách về nguyên tổ nên gấu nhà em vắt dc 1 ít chứ có đáng mấy đâu hehe

Mật mang về uống, bã ngâm riệu :)
hihi, thanks cụ nhớ. Mật em đang ko có giọt nào để dùng đây cụ ợ

nhanoto44

Xe tăng
Cập nhật tiếp

Điện Biên-Mường Chà ok

Đến đây thấy đoạn này thì xấu qua Mường Lay

Còn lại tới Phong thổ có 2 đoạn sạt,đường chạy tốt đều đều 60 70 thậm chí 80
Qua Lai Châu tới Sâp đường đẹp nhưng cua nhiều
Cảm ơn cụ đã cung cấp các thông tin bổ ích. Cụ post thêm vài ảnh về tình trạng đường đoạn Mường Lay - Phong THổ nữa đi ạ

WHITE TIGER

Xe container
Cảm ơn cụ đã cung cấp các thông tin bổ ích. Cụ post thêm vài ảnh về tình trạng đường đoạn Mường Lay - Phong THổ nữa đi ạ
Cụ cứ hình dung những đoạn sạt đường nó thế nào thì nó đúng thế nhưng 4 chỗ đều đi ngon lành