[Funland] Tất cả về Luật Đất Đai sửa đổi 2024

cobangchuacotien

Xe tăng
Giờ có luật mới thì nhà nước thu hồi và không phải đền bù gì cả --> CĐT có nguy cơ mất trắng tiền đã đi đêm, tiền đã GPMB hoặc tiền đã làm hạ tầng 1 phần.
Các bác đọc điều 81, khoản 8 - Luật đất đai 2024 nhé:
8. Đất được Nhà nước giao, cho thuê, cho phép chuyển mục đích sử dụng, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư mà không được sử dụng trong thời hạn 12 tháng liên tục hoặc tiến độ sử dụng đất chậm 24 tháng so với tiến độ ghi trong dự án đầu tư kể từ khi nhận bàn giao đất trên thực địa phải đưa đất vào sử dụng; trường hợp không đưa đất vào sử dụng thì chủ đầu tư được gia hạn sử dụng 24 tháng và phải nộp bổ sung cho Nhà nước khoản tiền tương ứng với mức tiền sử dụng đất, tiền thuê đất đối với thời gian chậm tiến độ thực hiện dự án trong thời gian này; hết thời hạn được gia hạn mà chủ đầu tư vẫn chưa đưa đất vào sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất mà không bồi thường về đất, tài sản gắn liền với đất và chi phí đầu tư vào đất còn lại.
Em nghĩ thu hồi k đơn giản thế đâu vì anh nhiều đất dự án nhất VN không thể triển khai hết quĩ đất trong 5-7 năm tới đc.

kuti'

Xe tải
Dân có đất ruộng thì sao hả cụ????
Theo em thì sẽ ntn.
1. Nếu đất ruộng ko được trong quy hoạch chuyển đổi nhà ở, đất phi nông nghiệp => cụ tính chuyển nghề sang nông dân là vừa. Vì nếu ko trông trọt gì thì quá hạn sẽ bị thu hồi.
2. Nếu đất ruộng nằm trong quy hoạc được chuyển đổi sang loại đất khác thì cụ làm thủ tục chuyển đổi thôi. Tuy nhiên lưu ý là khi luật có hiệu lực thì khi chuyển đổi khả năng sẽ phải tính theo mức giá chênh lệch của thị trường chứ ko phải mức giá của khung giá đất nữa (thường thì giá đất thị trường cao hơn khung giá đất của NN => cụ sẽ phải bỏ nhiều xèng hơn để làm cái thủ tục này).
Vậy nên làm gì, theo em:
1. Bán luôn đi nếu đất không đc chuyển đổi và cụ cũng ko có ý định làm nông dân.
2. Chuyển đổi luôn đi theo khung giá cũ chứ đợi luật mới có hiệu lực thì chi phí căng đấy.
Tất nhiên em giả định trên cơ sở giá đất thị trường càng lúc càng tăng. Nhưng cũng có thể khi luật có hiệu lực và đi vào ổn định giá đất lại xuống thì là yếu tố em chưa đánh giá thêm được.
một số nhận xét của em, các cụ có view khác thì chỉ bảo em với.

anphudong

Xe buýt
Xem dự thảo nghị định về Tiền SDĐ mà bộ Tài Chính soạn thảo thì có loại đất nông nghiệp chuyển thành đất ở chỉ thu 20% theo bảng giá thôi, cao nhất 70% nên việc chuyển mục đích vẫn thu được lợi khi cần chuyển nhượng.
Riêng đất NN sử dụng đa mục đích theo Luật ĐĐ 2024 thì đều phải thực hiện nghĩa vụ tài chính nếu muốn chuyển đổi, xem dự thảo các nghị định thì có loại lại ko, tất cả phải chờ các văn bản hướng dẫn chính thức có hiệu lực mới rõ ràng được.

Thanhvuóng71

Xe điện
Xem dự thảo nghị định về Tiền SDĐ mà bộ Tài Chính soạn thảo thì có loại đất nông nghiệp chuyển thành đất ở chỉ thu 20% theo bảng giá thôi, cao nhất 70% nên việc chuyển mục đích vẫn thu được lợi khi cần chuyển nhượng.
Riêng đất NN sử dụng đa mục đích theo Luật ĐĐ 2024 thì đều phải thực hiện nghĩa vụ tài chính nếu muốn chuyển đổi, xem dự thảo các nghị định thì có loại lại ko, tất cả phải chờ các văn bản hướng dẫn chính thức có hiệu lực mới rõ ràng được.
Cụ cho nhà em tham khảo dự thảo với ( zalo 0983331771) Tks cụ

anphudong

Xe buýt
Cụ cho nhà em tham khảo dự thảo với ( zalo 0983331771) Tks cụ
Cụ vào cổng thông tin điện tử của CP đó, có dự thảo nghị định nào là họ đăng hết đó cụ. Mình chỉ xem cái gì liên quan tới đất đai của mình thôi.

Giabao2012

Xe buýt
Website
ecotravel.vn

nhà e có 2 mảnh đất ở ba vì, 1 mảnh thì hiện trạng 400m ont còn lại là đất chưa làm sổ và đất nông nghiệp. Giờ toàn bộ diện tích mảnh đó đc quy hoạch ONT thì theo các cụ thời điểm nào nên chuyển đổi toàn bộ diện tích còn lại và phải làm ntn ạ?

Giabao2012

Xe buýt
Website
ecotravel.vn
rất chi tiết và hợp lý ạ
Theo tôi, CP đẩy Luật mới hiệu lực sớm 6 tháng vì 4 lý do sau:
1. Đã có luật mới rồi thì không chính quyền nào dám triển khai dự án mới theo luật cũ --> Đợi ngày luật mới có hiệu lực thì mới bắt đầu triển khai dự án mới --> Triển khai sớm thì sớm triển khai dự án mới.
2. Các dự án còn đang dang dở, đẩy sớm 6 tháng thì buộc các CĐT cũ phải đẩy nhanh tiến độ hơn nữa để hoàn thành các thủ tục pháp lý theo luật cũ, chậm ngày nào thì tiền Thuế/phí nộp nhà nước càng nhiều --> Các ông tài chính kém sẽ chết, sàng lọc thị trường. Theo luật mới, các dự án quây tôn, kể từ khi chấp nhận chủ trương đầu tư thì chỉ có 24 tháng để hoàn thành triển khai đưa vào sử dụng. Sau thời gian này, nếu gia hạn thì CĐT phải nộp thuế và sau thời gian gia hạn nhà nước sẽ thu hồi mà không phải đền bù --> Ốp các CĐT của các dự án đang triển khai phải đưa dự án sớm vào hoạt động, chậm là tăng chi phí và có nguy cơ mất trắng.
3. Các Việt Kiều đã được tuyên truyền mạnh về Luật đất đai mới, đang có xu hướng mang tiền về VN đầu tư khi mà tình hình chính trị Châu Âu càng ngày càng bất ổn. Hiệu lực sớm để có luồng tiền mới từ Việt Kiều đổ vào cứu BĐS, đặc biệt là phân khúc BĐS cao cấp, nghỉ dưỡng đang dư thừa.
4. Luật đất đai mới giúp giá đất tăng, toàn bộ chênh lệch địa tô thu về nhà nước do triển khai cơ chế đấu giá, đấu thầu công khai minh bạch hơn. Nhà nước khuyến khích các địa phương bán đất lấy tiền để xây dựng CSHT. Hiện nay, CP đang đẩy mạnh đầu tư CSHT như đường cao tốc, đường sắt tốc độ cao, sân bay, cảng biển nên rất cần vốn. Giờ huy động vốn nhanh nhất và nhiều nhất là từ bán đất, đấu giá đất, thu thuế sử dụng/chuyển nhượng đất.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhưng không plbn thì không có ngân sách lát vỉa hè hàng năm, không có ngân sách xây tượng đài trụ sở cụ ạ
Phải va chạm mới biết bọn nó lãng phí khủng khiếp thế nào, trong khi dân lao động thắt lưng buộc bụng
Nếu FDI không tiêu hóa vốn sẽ sảy ra tăng trưởng dũng tịn kém đấy các kụ nha. Bảo trọng các loại thuế phí vì không in được tiền