tabalo - e lên kế hoạch đi Guangzhou-Shenzhen với 12tr

avn

Xe điện
Hóng cụ chủ thớt, ngày xưa hồi 2004-cuối 2006 em đi lại thường xuyên bằng xe giường nằm từ Bằng Tường sang Quảng Châu, hồi đó tỷ giá dưới 2000, mà vé chỉ tầm 100 tệ. Học sinh đỡ khổ :D, giờ tỷ giá cao, vé cũng tăng. Tiếng là đi trên đất Trung Quốc, nhưng gần như 100% dân trên xe giường nằm là dân Việt sang buôn bán, lấy hàng.

Bây giờ thỉnh thoảng cũng sang chơi, thực tế nếu sang Quảng Châu mà thích mua sắm thì ngợp lắm, không thể kể nổi có bao điểm mua sắm. Nhưng về du lịch thì thực tế em chỉ khoái đêm đi tàu trên sông Châu Giang, cho F1 đi chơi vườn động vật hoang dã (quy mô rất lớn, cả đi bộ và đi xe), dạo phố loanh quanh và đánh chén..., còn thì chơi loanh quanh trong thành phố thì cũng loanh quanh vườn hoa, công viên Việt Tú, mấy địa danh lịch sử như Hoàng Hoa Cương, BT Tôn Trung Sơn v.v...; (xuống Thâm Quyến thì cũng chỉ có Cửa sổ Thế giới là nổi nhất).

xuanha_ng

Xe điện
Cụ biết tiếng trung của không, em hóng cụ đi để học với. Chi phí thế này hợp lý quá

Caterpillar

Xe tăng
Em update mấy thứ cho cụ nhé :
Giá vé từ Bằng Tường đi GZ giờ là 260RMB/người. Cụ may thì sẽ đi được cái xe nó đến GZ tầm 6-7h sáng, không thì sẽ đến lúc 10h30 :D
Vé tàu cao tốc từ GZ đi SZ hạng thường là 79.5RMB/người.
Khách sạn khoảng 220RMB/ngày, nếu ở Đức Chính tầng 5 thì 180RMB/ngày.
Ăn uống thì chi phí ngang ở HN hoặc cao hơn tý chút, ngay Đức Chính rẽ trái đi tầm 100m có quán ăn Việt Nam
Di chuyển thì 4 người cứ làm cái taxi.
Vụ bản đồ thì cụ cứ cài Google Maps cho em, load sẵn ở nhà qua wifi đi sang đến đấy kể cả ko có 3G cụ vẫn định vị được mình đang ở đâu.
Sim thì mua cái 80RMB có 80RMB trong tài khoản ở ngay cửa khẩu đầu phía TQ, có sẵn 300MB 3G cho cụ dùng.
Nhưng 4000RMB em sợ ko đủ.
Cụ cần thêm thông tin gì PM em trả lời cho :D

nguyenle318

Xe hơi
Cụ biết tiếng trung của không, em hóng cụ đi để học với. Chi phí thế này hợp lý quá
2009- e lang thang gần chục lần mà chả bít tí tiếng nào, có mấy lần còn đầu têu đi bằng giấy thông hành. Giờ thì ngon rồi e học được 4 câu: ní hảo, xía xịa, chai chen và pú tủng. lo gì ko đi đj khắp Trung Hoa

nguyenle318

Xe hơi
Em update mấy thứ cho cụ nhé :
Giá vé từ Bằng Tường đi GZ giờ là 260RMB/người. Cụ may thì sẽ đi được cái xe nó đến GZ tầm 6-7h sáng, không thì sẽ đến lúc 10h30 :D
Vé tàu cao tốc từ GZ đi SZ hạng thường là 79.5RMB/người.
Khách sạn khoảng 220RMB/ngày, nếu ở Đức Chính tầng 5 thì 180RMB/ngày.
Ăn uống thì chi phí ngang ở HN hoặc cao hơn tý chút, ngay Đức Chính rẽ trái đi tầm 100m có quán ăn Việt Nam
Di chuyển thì 4 người cứ làm cái taxi.
Vụ bản đồ thì cụ cứ cài Google Maps cho em, load sẵn ở nhà qua wifi đi sang đến đấy kể cả ko có 3G cụ vẫn định vị được mình đang ở đâu.
Sim thì mua cái 80RMB có 80RMB trong tài khoản ở ngay cửa khẩu đầu phía TQ, có sẵn 300MB 3G cho cụ dùng.
Nhưng 4000RMB em sợ ko đủ.
Cụ cần thêm thông tin gì PM em trả lời cho :D
Cám ơn cụ nhiều.Trước có mỗi tờ bản đồ tiếng Trung e còn giám đi. giờ có hỗ trợ công nghệ rồi e chả sợ lạc đường, chỉ sợ thiếu tiền. Đường xá ở loanh quanh bến xe Việt tú, các chợ nhà mình hay đi và pểi-chinh-lu thì giờ nhắm mắt e cũng hình dung ra. Chỉ có điều tọa độ các khu vui chơi, danh lam thắng cảnh và biến động giá là e ko nắm rõ thôi ạ. Các cụ có thông tin mới ắp-đết cho e và mọi người quan tâm với ạ

xuanha_ng

Xe điện
2009- e lang thang gần chục lần mà chả bít tí tiếng nào, có mấy lần còn đầu têu đi bằng giấy thông hành. Giờ thì ngon rồi e học được 4 câu: ní hảo, xía xịa, chai chen và pú tủng. lo gì ko đi đj khắp Trung Hoa
Em đi 2 lần namning rồi, 1 lần tự phượt 1 lần đi theo tua, hehe có biết tiếng tầu gì đâu nhưng em ngại khi có cả F1 thôi, chứ anh em thanh niên thì chỉ lo thiếu xiền thôi

nguyenle318

Xe hơi
Em đi 2 lần namning rồi, 1 lần tự phượt 1 lần đi theo tua, hehe có biết tiếng tầu gì đâu nhưng em ngại khi có cả F1 thôi, chứ anh em thanh niên thì chỉ lo thiếu xiền thôi
e kiếm được bản đồ SUBWAY rồi ko sợ cụ ạ

nguyenle318

Xe hơi
e vừa cóp nhặt được ít thông tin này:
3. Thông tin địa điểm và các phương tiện giao thông ở Quảng Châu:
- Đi xe bus : 2 tệ/người/lượt. Các mẹ ơi nhớ đổi sẵn nhiều tiền lẻ.Lên xe bus bên đó các mẹ sẽ phải tự giác bỏ tiền vào 1 hộp ở cửa lên. Các mẹ đừng hi vọng có ai trả lại tiền thừa đâu.
- Xe taxi : Trong khoảng 3km đầu sẽ mất 10 tệ. Bắt đầu từ km thứ 4 thì giá là khoảng 2,6 tệ/km.Lưu ý đây là giá taxi ở Quảng Châu nhé.Các mẹ nào mà đi Thượng Hải thì 3km đầu sẽ là 12 tệ .
Các địa điểm du lịch:
+Công viên nước
+Cụm các trường đại học ở Quảng Châu
+Trung tâm khoa học Quảng Đông
Cụm các trường đại học và trung tâm khoa học Quảng Đông cùng thuộc một tuyến xe bus. Nếu các mẹ ở khách sạn Đức Chính thì có thể đi bộ ra đường Vạn Dức(万德路)bắt xe bus số 35.Đó là bến đầu tiên, các mẹ cứ ngồi một mạch cuối bến là tới trung tâm khoa học Quảng Đông (广东科学中心).Trung tâm khoa học Quảng Đông cũng là một địa điểm dịp cuối tuần các gia đình hay đưa con cái đi chơi .Bên ngoài trung tâm là một loạt hình tượng chú gấu trúc với màu sắc quần áo sặc sỡ không trùng lặp tượng trưng cho mỗi một quốc gia.Các mẹ chú ý trên áo bên trái của mỗi chú gấu là quốc kỳ của một quốc gia.Tượng các chú gấu và không gian bên ngoài rất đẹp nên ai tới đây cũng phải post vài bức.Xung quanh bên ngoài cũng giới thiệu một số mô hình ,các loại máy móc áp dụng những phát minh mới về năng lượng.Sau khi thưởng ngoạn cảnh ngoài trời tiến vào trong nhà,các mẹ có thể xem phim với hiệu quả hình ảnh và âm thanh ấn tượng sinh động.Lúc đó mình muốn xem phim 4D nhưng phim 4D lại hết rồi nên chưa xem ở đó.Theo mình được kể lại thì rạp phim thiết kế ấn tượng với các màn hình ở xung quanh nên sẽ không phải đeo kính khi xem mà hiệu quả lại tốt hơn.Ví dụ xem tới cảnh 1 thác nước chảy thì các màn hình xung quanh với các góc quay khác nhau sẽ tạo cho người xem như có vô vàn các thác nước đang đổ vào mình vậy.
À các mẹ nhà mình cũng nên lưu ý một điều nữa là các mẹ muốn đi chơi được nhiều thì đừng nên đi giày cao quá, tốt nhất là đi giầy thể thao cho sport luôn.
Điểm dừng xe trước điểm trung tâm khoa học Quảng Đông chính là cụm các trường đại học. Mẹ nào yêu thể thao muốn rèn luyện đi bộ có thể tới đó để tham quan xem cơ sở vật chất và môi trường học tập của các trường đại học bên đó và tranh thủ post ảnh luôn:D

Khi về lại ngồi xe 35 tới cuối bến là đường Vạn Đức lúc đầu rồi đi bộ về khách san.Còn nếu mẹ nào đi cả ngày chưa mệt muốn đi mua sắm các đồ linh tinh cho các bé thì khi xe tới đường Vạn Phúc (万福路) chỗ 广州万福精品市场(chợ hàng cao cấp Vạn Phúc Quảng Châu) gọi tắt là chợ Vạn Phúc thì xuống xe.Ở chợ Vạn Phúc này chuyên bán các đồ phụ kiện thời trang như :khăn quàng cổ,cặp, nơ ,túi xách v.v...giống như chợ Đồng Xuân.Một khu chợ chuyên bán các loại giầy dép từ trẻ con tới người lớn ở đường Đại Tân( 大新路)gần đường 起义路.Ở đây có 1 khu chợ giầy là 广州大都市鞋城.
http://i1136.photobucket.com/albums/n484/babygaufashion/20120304060.jpg
Nhưng ở đây thường chỉ bán buôn thôi.Có một số hàng bị thiếu size thì họ mới bán lẻ.Muốn mua lẻ quần áo ,giầy dép và các đồ thời trang tốt nhất các mẹ nên đi 北京路(đường Bắc Kinh). Đường này giống như các phố cổ Hàng Ngang, Hàng Đào của mình vậy.Hai bên đường vô số các cửa hàng quần áo, giầy dép cho tới các quần ăn cũng rất sẵn và phong phú.Có rất nhiều kiểu như trung tâm bách hóa lớn cho các mẹ chọn lựa như 天河城市场(天河城百货)-bách hóa Thiên Hà Thành.Các mẹ có thể vừa mua sắm vừa thưởng thức các món ăn vặt ở các cửa hàng xung quanh có thể thỏa mãn mọi tâm hồn ăn uống.Mẹ nào mê các món nướng thì chúc mừng vì có vô vàn các cửa hàng đồ nướng với cách ướp và gia vị khá lạ.Đồ uống có nhiều loại nên mình sẽ post ảnh tham khảo phía dưới

Món này của mình là món 鲜奶马蹄沙小丸子(gồm có lá cây mã đề và sữa tươi+ một vài loại khác) Món này ăn thanh, mát,ngọt dịu nhẹ

.Hai bên đường có những hàng kem rất nhiều mùi vị các mẹ có thể yêu cầu họ lấy cho bạn nếm thử một ít trước khi quyết định chọn mua loại vị nào.Lần đó mình nếm thử 3 vị nho, xoài và chanh mình thấy xoài là ok nhất.Các vị khác mình không thử.Mẹ nào kiên nhẫn thử hết các vị rồi thì chia sẻ thêm thông tin nha.

2ler

Xe hơi
Cụ nhớ update cho em ở đây với nhé. KH đi như nào thì cụ báo em biết với ạ. Thanks cụ nhiều

xuanha_ng

Xe điện
Nhiều cụ hóng nhỉ, Nếu với chi phí như cụ dự định thì nhiều cụ hóng lắm

nguyenle318

Xe hơi
Cụ nhớ update cho em ở đây với nhé. KH đi như nào thì cụ báo em biết với ạ. Thanks cụ nhiều
vâng e đã điều chỉnh lại chi phí tối thiểu cho phụ hợp với thông tin giá mà e ắp đết được rồi các cụ nhé, có đièu subject lại ko sửa được nên dễ gây hiểu lầm. dưng thực ra cũng tăng khoảng 3 củ cho tròn 15 củ thôi mà. có cụ nào công an phường Đồng xuân ở đây ko nhỉ, e cần xin cái xác nhận để làm hộ chiếu cho 2F1 gấp ạ

Caterpillar

Xe tăng
Cám ơn cụ nhiều.Trước có mỗi tờ bản đồ tiếng Trung e còn giám đi. giờ có hỗ trợ công nghệ rồi e chả sợ lạc đường, chỉ sợ thiếu tiền. Đường xá ở loanh quanh bến xe Việt tú, các chợ nhà mình hay đi và pểi-chinh-lu thì giờ nhắm mắt e cũng hình dung ra. Chỉ có điều tọa độ các khu vui chơi, danh lam thắng cảnh và biến động giá là e ko nắm rõ thôi ạ. Các cụ có thông tin mới ắp-đết cho e và mọi người quan tâm với ạ
Thế thì cụ cũng thông thổ rồi còn gì, muốn tìm địa điểm ăn chơi mới lạ thì chắc phải gặp cụ Chuotlang thôi.

nguyenle318

Xe hơi
Thế thì cụ cũng thông thổ rồi còn gì, muốn tìm địa điểm ăn chơi mới lạ thì chắc phải gặp cụ Chuotlang thôi.
Dạ đấy là câu chuyện của 4 năm về trước cụ à, giờ chắc mọi thứ biến động nhiều. với lại đấy là e đi một mình, còn giờ là kế hoạch cả gấu và f1 cụ à. Rất mong các cụ có thông tin or kn chia sẻ e với mọi người tham khảo ạ

papilon

Xe hơi
Với 15 củ, cho 4 người trong 4, 5 ngày, theo em vẫn chưa đủ (em không nói tiền mua sắm). em dự phải 5củ/người mới gọi là đi chơi được.