[Funland] Tắc đường, nhớ lại chuyện dừng đèn xanh ở Tây

Giohanoi

Xe buýt
Sáng nay mưa quá, em bị kẹt cứng ở mấy cái ngã tư có đèn xanh đèn đỏ. Nhớ lại chuyện xưa:

- Trước em đi Tây mấy năm (xin phép không nói là nước nào). Thời gian đầu em rất kinh ngạc khi thấy hễ tắc đường thì cả phía đèn xanh lẫn đèn đỏ đều dừng hết lại, đợi khi nào thông thì phía đèn xanh mới đi tiếp. Em tấm tắc trong bụng, khen dân Tây văn minh. Đến một hôm gặp tắc đường, em đang vội, lại ở phía đèn xanh, thế là tặc lưỡi phóng vù lên nối đuôi vào cái đám ô tô đang đứng giữa lòng đường kia, mặc kệ ánh mắt khó chịu của bọn bên cạnh. Kết quả là mấy hôm sau nhận cái bill phạt nguội về tội "gây cản trở giao thông".

- Mấy năm sau về Việt Nam, em quen thói dừng lại ở đèn xanh khi thấy ngã tư tắc đường. Thế là có một anh đầu trọc chạy xe máy lên ngang xe em, nói mấy câu em không hiểu (vì đang hạ kính xuống, nhưng nhìn mặt anh í thì chắc là đang mời em xơi đủ thứ bộ phận trên cơ thể). Sau quả đó, em đã hoàn toàn từ bỏ thói quen dừng đèn xanh khi có tắc đường.

PS: Còn chuyện đi bộ sang đường nữa. Em đang chuẩn bị xuống vạch ngựa vằn (zebra) thì thấy có cái xe tải từ xa tiến lại. Quen thói nhường nhịn ở Việt Nam, em đứng chờ nó đi rồi mới bước chân xuống đường thì thằng lái xe cũng dừng lại chờ. Chờ mấy giây không thấy em đi, nó thò cổ ra hỏi: mày có đi không để tao còn đi :)) Tuần đầu về Việt Nam quen thói sang đường kiểu Tây, vừa bước xuống zebra thì tí nữa bị một anh giai đi xe máy trông trí thức, áo trắng, đeo kính chẹt chết. Đi qua rồi anh giai còn ngoái cổ lại nói thêm 1 câu; theo em diễn dịch thì ý anh giai là rất lấy làm tiếc về việc em sinh ra đã thiệt thòi về năng lực thị giác và anh í rất mong muốn làm bố của em =))
Nghe câu chuyện của cụ lại nhớ ngày đầu tiên em gặp sếp em " người Mỹ ". Chở ông ấy đi ăn , qua ngã tư có 2 cô gái đang đứng ở đường đi bộ " Zebra " ông ấy bảo " dừng ngay xe lại, tao là quý ông mà " và sau mười mấy năm sống ở VN thì ông ấy bẩu " ở xứ này muốn làm quý ông cũng không được đâu "

BKG

Xe tăng
Chốt lại cụ bị phạt tức là luật nó quy định việc đấy chứ gì? Cụ đưa luật nó ra đây rồi so với luật VN. Còn ở đây, đèn xanh mà cụ ko đi là cụ mắc lỗi dừng, đỗ xe trái quy định. Cái dở của nhiều ông đi nước ngoài là rất hay so sánh kiểu lớt phớt, ko bao giờ đi sâu vào vấn đề, từ đấy lại ra vẻ thượng đẳng.
Gớm cụ! Chưa gì đã xấu tính! E thấy cụ chủ chia sẻ để mình biết thêm về thế giới xung quanh, hơn nữa cụ ý viết dí dỏm, rõ hay. Còn chê VN thì đáng chê, có gì mà thượng với hạ, nhìn ý thức tham gia giao thông của người mình có đáng xấu hổ không?

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Khổ thật cái văn hóa chỉ đến vậy thôi cụ, khó sửa lắm. Chắc luật phải rắn hơn, có nhiều bill mới chừa

Loitran

Xe tăng
Cho em hỏi thời gian đèn xanh và đèn đỏ ở nước ngoài thường thì là bao lâu ạ?

Ở Hà Nội em thấy có một số chỗ thời gian cho đèn đỏ hơn 100", mà thời gian cho đèn xanh có khoảng 25-29" nên lượng xe thoát được rất ít vì khá tốn thời gian để chuyển trạng thái từ đang đứng yên sang chuyển động qua ngã tư, chưa kịp qua lại đèn đỏ mất rồi :(
Hệ thống họ đổi theo giờ, không cố định, tùy vào trạng thái giao thông,và thay đổi liên tục trong ngày, giờ đi làm,đi về và giờ rảnh ít người tham gia giao thông hay không sinh kẹt xe
Họ kiểm soát và thay đổi giờ chủ yếu ở các trục chính
VN mình như em thấy thì các hệ thống đèn xanh đỏ, thiếu và khó nhìn, cái dở nhất em cho là thêm cái đèn đếm ngược,cái này nó sẽ nảy sinh vấn đề là cứ đếm tới sát là chạy thục mạng, thay vì để cái đầu người lái phải chờ và tuân thủ theo đèn, biết đợi chờ và chỉ đi khi lúc chuyển đèn thích hợp,ít nhất là chậm vài giây để các xe cắt ngang giảm bớt ít tạo nên xung đột hơn với hiện trạng

hoangtq

Xe hơi
Hệ thống họ đổi theo giờ, không cố định, tùy vào trạng thái giao thông,và thay đổi liên tục trong ngày, giờ đi làm,đi về và giờ rảnh ít người tham gia giao thông hay không sinh kẹt xe
Họ kiểm soát và thay đổi giờ chủ yếu ở các trục chính
VN mình như em thấy thì các hệ thống đèn xanh đỏ, thiếu và khó nhìn, cái dở nhất em cho là thêm cái đèn đếm ngược,cái này nó sẽ nảy sinh vấn đề là cứ đếm tới sát là chạy thục mạng, thay vì để cái đầu người lái phải chờ và tuân thủ theo đèn, biết đợi chờ và chỉ đi khi lúc chuyển đèn thích hợp,ít nhất là chậm vài giây để các xe cắt ngang giảm bớt ít tạo nên xung đột hơn với hiện trạng
Không đếm em thấy cũng khó đi cụ ơi, cụ nào đã q vài lần đi qua đg Nguyễn Văn Linh trong Sg (đg xuyên qua Phú Mỹ Hưng ấy) có mấy chỗ đèn không có bộ đếm, đang xanh ngon lành, bám theo xe trước cách tầm 5-10 mét, xe trc qua đc đến mình thì nó nhảy từ mũi tên xanh thành mũi tên đỏ, thế là dính chưởng ;)

Mời cụ xem đoạn clip của 1 bác đi đg, em mới tìm trên GG. Em lúc trc sống trong Sg hay đi qua đây, mỗi lần đi là 1 lần run vì k biết nó đỏ lúc nào, bây giờ đã khắc phục chưa thì em không rõ ạ

Minhnd

Xe điện
Cụ nhầm nhé, xanh đỏ cũng học nước ngoài đới ;)
Đây cụ, ngã tư tắc mà đèn xanh anh cố đi là bị phạt- theo Luật mới - cũng là bắt chước Tây nhé .
Ảnh chứng minh đây :
View attachment 7135318
View attachment 7135569
Nếu tất cả các xe đều dừng, bất kể đèn gì, để ngã tư thông rồi mới theo tín hiệu đèn, thì sẽ ko thấy cảnh ntn nữa .
Cái gì nó hay thì học cụ ợ :)
Mỗi lần thấy có nguy cơ tắc do chiều cắt ngang vẫn còn xe, dù đèn xanh cháu vẫn chủ động dừng lại đợi nhịp đèn sau mới đi. Nhưng bị 1 số người nhìn không thiện cảm lắm. Cháu ở HN. :(

kites1

Xe điện
Qua xứ người, chạy xe thì phải theo đúng luật của xứ đó. Nếu không, bị giấy phạt là đúng rồi.

Loitran

Xe tăng
Không đếm em thấy cũng khó đi cụ ơi, cụ nào đã q vài lần đi qua đg Nguyễn Văn Linh trong Sg (đg xuyên qua Phú Mỹ Hưng ấy) có mấy chỗ đèn không có bộ đếm, đang xanh ngon lành, bám theo xe trước cách tầm 5-10 mét, xe trc qua đc đến mình thì nó nhảy từ mũi tên xanh thành mũi tên đỏ, thế là dính chưởng ;)

Mời cụ xem đoạn clip của 1 bác đi đg, em mới tìm trên GG. Em lúc trc sống trong Sg hay đi qua đây, mỗi lần đi là 1 lần run vì k biết nó đỏ lúc nào, bây giờ đã khắc phục chưa thì em không rõ ạ

Tất cả là do người cài đặt hệ thống, nếu cụ thấy rủi ro chẳng qua cụ không được dùng thử ở phương thức khác để so sánh, em chạy cả tây lẫn ta nên em hiểu việc để đếm ngược thực sự không ích lợi gì, chỉ xúi người đi đường xông lên càng mau càng tốt,vấn đề là mỗi khi ngắt chuyển đèn thì cũng cần tối thiểu 5~10 giây để dứt dòng người đi hết, mà ta lại xông pha sớm hơn hệ thống thì càng tạo xung đột ở nút giao nhạu.và hệ thống biển báo nói chung yếu,thiếu

Chỉnh sửa cuối: