[Funland] Tác hại của thức khuya,hoặc ngủ ko đủ giấc

hanoi1266

Xe tải
E năm nay 34 tuổi, do ngày xưa hay thức khuya, cộng với stress 1 thời gian, nên e bị mất ngủ 1 thời gian dài, cũng trong thời gian mất ngủ ấy, e chủ quan ko đi khám cái mất ngủ, cũng là vì thời ấy e ko có tiền, để đi bệnh viện khám, và rồi e đã bị rất nhiều bệnh, cộng với tác hại của việc sinh hoạt ko lành mạnh, e đã bị những bệnh như sau, bênh thứ nhất viêm hang vị, trào ngược dạ dày, phì đại tuyến tiền liệt, thoái hoá đốt sống cổ, khô khớp,viêm họng hạt,viêm xoang, e cũng chẳng biết còn những bệnh gì khác nữa, vì lý do dịch bệnh nên e ko đi khám được ,nên e khuyên các cụ ko nên thức khuya,và hãy sống 1 chế độ sống lành mạnh, ăn uống ngủ nghỉ đúng giờ giấc, thực sự bây h e rất chẳng nản, chẳng biết sống chung với bệnh tật đến bao giờ

em cứ bị cái bênh là ăn tối xong mà có việc thì ko sao ,, cứ ko có việc ngồi xem TV là buồn ngủ , mà đi ngủ là 1 đến 2 tiếng luôn, thé là lại thức khuya ạ

Chu An

Xe điện
34-35t mà thế này thì hơi căng, bước sang tuổi 40 là biết tay nhau ngay. Sang tuổi 50 càng khổ nữa. Chịu khó vận động, thể thao thôi cụ chủ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

cuongkilo

Xe tăng
Nói chung thức khuya có hại thật
Em ngày xưa cũng hay thức đêm .Nay 37 tuổi bị Rối loạn Htktv. Chữa năm nay chưa khỏi.tốn bao tiền
Giờ ko dám thức muộn, công nhận là ngủ đúng giờ và đủ giấc cải thiện sk lên rất nhiều

Red_Mer

Xe container
Năm nay em cũng bị mất ngủ nhiều hơn năm cũ. Em phải uống nhuỵ hoa nghệ tây để ngủ sâu giấc. Đợt gần đây, em tập yoga, cũng thấy ngủ ngon hơn đó mợ. Hôm nào không muốn tập yoga, thì em chạy bộ. Trước khi đi ngủ, em uống nước ấm, mát-xa các huyệt ở mặt và đầu. Mất ngủ lâu, mắt rất mỏi, lờ đờ, nên mợ có thể đi Spa bấm huyệt hoặc nhờ ai đó biết bấm, bấm cho.
Dưới *** tai, có một huyệt gọi là huyệt bạch huyết, lấy ngón tay cái vừa day, vừa bấm vào đó. Thần sắc mặt sẽ tốt lên, ngủ cũng sâu nữa ạ.

TRINHNX72

Xe tải
E có 2 tips:
1. Trước khi đi ngu thì đi tiểu tiện: chứ 2 3h sáng dậy đi thì sẽ khó ngủ lại
2. Ngủ đúng khung giờ, trước or quá khung đó là thấy đêm đó ngủ ko ngon :(( :(( :((

Thèm khát

Xe điện
E năm nay 34 tuổi, do ngày xưa hay thức khuya, cộng với stress 1 thời gian, nên e bị mất ngủ 1 thời gian dài, cũng trong thời gian mất ngủ ấy, e chủ quan ko đi khám cái mất ngủ, cũng là vì thời ấy e ko có tiền, để đi bệnh viện khám, và rồi e đã bị rất nhiều bệnh, cộng với tác hại của việc sinh hoạt ko lành mạnh, e đã bị những bệnh như sau, bênh thứ nhất viêm hang vị, trào ngược dạ dày, phì đại tuyến tiền liệt, thoái hoá đốt sống cổ, khô khớp,viêm họng hạt,viêm xoang, e cũng chẳng biết còn những bệnh gì khác nữa, vì lý do dịch bệnh nên e ko đi khám được ,nên e khuyên các cụ ko nên thức khuya,và hãy sống 1 chế độ sống lành mạnh, ăn uống ngủ nghỉ đúng giờ giấc, thực sự bây h e rất chẳng nản, chẳng biết sống chung với bệnh tật đến bao giờ
Iem như Cụ, nhưng có vẻ khá hơn một tẹo teo.
Trước 34 tuổi, Iem sinh hoạt cũng chẳng điều độ, tòan 1h mới ngủ.
Cũng bị ảnh hưởng trí nhớ, nhưng được cái iem hay thể thao, nên có lẽ chưa bị gì nhiều ngoài đau vai gáy.

lanhpham

Xe điện
Iem như Cụ, nhưng có vẻ khá hơn một tẹo teo.
Trước 34 tuổi, Iem sinh hoạt cũng chẳng điều độ, tòan 1h mới ngủ.
Cũng bị ảnh hưởng trí nhớ, nhưng được cái iem hay thể thao, nên có lẽ chưa bị gì nhiều ngoài đau vai gáy.
Vâng cụ thể thao là cách duy nhất đẩy bệnh tật

Hongcom

Xe hơi
Em năm nay 37 tuổi mà cũng bắt đầu có dấu hiệu mất ngủ từ 1 năm trước. Nhiều hôm 11h30 đi nằm mà mắt cứ thao láo, đến 2h chưa ngủ đc, hôm sau mệt mỏi phết. Có cụ nào có kinh nghiệm về mất ngủ chia sẻ để anh em cùng cải thiện với. Em tuần vẫn chạy bộ 2 3 buổi, vẫn vận động chống đẩy nhẹ nhàng vài chục cái, mà ko hiểu sao vẫn mất ngủ chứ không phải là ko vận động thể thao gì các cụ nhé, hic.

quy la tien

Xe điện
Đúng là mất ngủ sinh ra lắm bệnh đấy đừng đùa, bệnh này kéo theo bệnh khác.
Vòng luẩn quẩn là mất ngủ thì xem tv,lướt đt rồi lại kg ngủ được....vv; thế nên chủ thớt cũng cần thay đổi : gắng ăn tối sớm, ăn ít cho nhẹ bụng rời xa tv đt trước 2 h khi ngủ; ngâm chân nước nóng pha muối gừng, tập thiền, yoga...vv, ngày thì vận động nhiều hơn hoặc thể dục tăng dần cường độ...

comiki

Xe lăn
Em thức khuya hơn 20 năm nay rồi, hôm nào sớm cũng 1h mới ngủ, trước còn hay thức xuyên đêm. Nhưng em vẫn ăn ngủ tốt, ko bị mất ngủ, bệnh thì chắc cũng có.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi, em cũng bị mất ngủ mấy lần phải ra viện lấy thuốc rồi, chất lượng cuộc sống kém và sinh ra nhiều bênh, khả năng giảm tuổi thọ là chắc chắn.

Nếu các cụ ngủ được, đi ngủ tầm 9-10h sáng 6h dậy thì ko có bất cứ thuốc tiên hay ăn uống nào bằng được.

MayMan

Xe tăng
Nhân đây e hỏi, thong thường sách báo nói nên ngủ 10h tối, dậy đâu đó 7h sáng. Nếu vì thói quen haowcj công việc e cứ ngủ đều đặn 12h đêm, dậy 9h sáng thì có ảnh hưởng gì ko? Ngủ say nhé chứ ko phải kiểu ngủ chập chờn.

E thì nghĩ chắc ko sao, giống như mình đang ở nước nào cách VN 2 múi giờ thôi đúng ko các cụ thông thái?! :D

pham minh

Xe container
Vâng cụ e đang chán đây
Vui lên đi cụ. Ngày xưa khi em 37 tuổi thoái hóa đốt sống cổ, đốt sống lưng còn ko đi lại được, đi được 10m phải ngồi xuống vì đau quá. Đêm ko ngủ được vì đau. Buồn nẫu cả ruột . Khi khám khắp các bv ở Hn, bs khuyên phải mổ cột sống ko sẽ teo chân. Cân nhắc rồi em quyết định ko mổ. Đi châm cứu cho cắt cơn đau, sau đó duy trì thể dục thể thao vừa với sức mình và phù hợp với bệnh. Ơn giờ rồi đâu cũng vào đấy . Giờ cũng được hơn 20 năm rồi .

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Nhân đây e hỏi, thong thường sách báo nói nên ngủ 10h tối, dậy đâu đó 7h sáng. Nếu vì thói quen haowcj công việc e cứ ngủ đều đặn 12h đêm, dậy 9h sáng thì có ảnh hưởng gì ko? Thói quen cứ duy trì thế nhiều năm.
Vẫn có hại cụ ạ nhưng ko đến mức quá lớn, giờ ở tp toàn 12 h mới ngủ, em mất ngủ 1-2h mới ngủ.

juve99

Xe cút kít
Ngủ đêm đc có 1 tiếng thì kinh khủng thật.
Ngày nào đêm cũng ngủ 1 tiếng có là trâu bò ko có bệnh gì cũng tèo. Ngủ vậy người vất vưởng ban ngày như ma, ngồi chơi ko còn chả nổi nói gì học tập và lao động. E đêm nào ngủ 4-5 tiếng là ngày cũng chả thiết làm gì, bạ đâu ngủ đấy. 34 thì sung sức chán, tuổi ăn tuổi ngủ còn chưa hết

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
34 tuổi còn trẻ chán. Sinh hoạt điều độ tý là cơ thể lại phục hồi nhanh chóng. Nói chung sau 30 tuổi không nên thức khuya nữa. Các món ăn chơi phá sức có thể giảm được rồi.