[Funland] Tác hại khôn lường của việc dùng mì chính không đúng cách

xuongmochanoi

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
xuongmochanoi.com
Ngày xưa, ở quê. Các cụ gọi cháu là mì chính cánh. :D

Lắm chuyện nhể. Bây h có phong trào không ăn mì chính. Nhưng lại ăn Bột nêm. Ăn bột nêm thì nó chả là mì chính thì là cái gì =)) Đến chịu ^:)^
Đúng rồi, em cũng đồng ý quan điểm này, bột nêm là loại tổng hợp gia vị, toàn bộ là chất hóa học ăn vào còn có nguy cơ hơn cả mì chính. chúng ta giảm thiểu bằng cách ăn ít nhất có thể. và ăn muối hạt thô

coolpix8700

Xe ngựa
Mì chính cánh...!
Vì mì chính ngày xưa rất đắt, các gia đình theo sổ hàng tháng chỉ được mua rất ít.
Thời ấy nấu một nồi canh người ta chỉ dám dùng đầu đũa hơi ẩm chấm vào lọ đựng mì chính cho mấy hạt (tinh thể - cánh) mì chính bám vào rồi dúng vào nồi canh thôi.
Từ mì chính cánh xuất phát như vậy.
Đắt do cách sản xuất thời đó là thủy phân đạm thực vật rồi tách a xít glu ta mic ra, tỷ lệ thu được cực thấp.
Sau khi người ta biết cách nuôi tảo (tảo bẹ Laminaria japonica) trong gỉ đường thì giá mì chính trở lên đại trà bình dân!

ngaycu

Xe buýt
Mợ chủ khỏi lo!
Xin hỏi tác giả TÌNH THƯƠNG (một cái tên mùi mẫn) là ai, có phải là nhà nghiên cứu không, tại sao không thấy dẫn chứng khoa học nào mà chỉ chém chung chung giật gân như vậy?
Các cụ không cần hoang mang, nhiều năm trước em xem chương trình khoa học có nói cụ thể về mì chính, sau chục năm nghiên cứu các nhà khoa học thế giới khẳng định nó không hại, và không nên cho mì chính vào đồ ăn quá nóng vì nó làm giảm tác dụng ngon miệng thế thôi.
Ngay giờ các cụ có thể sớt GG "mì chính không gây hại" sẽ ra các bài báo có ý kiến của người trong ngành và viện dẫn cả kết quả nghiên cứu của thế giới.
Mé mấy em nhà láo viết bậy! Đó mới chính là thứ độc hại ngày càng nhiều và nguy hiểm.

qhhp

Xe điện
Cơm ăn nhiều quá còn chết nữa mì chính

lạc lối

Xe điện
quá liều thì cái gì chẳng hại:)) , mấy trang dài ngoằng cũng chốt được cái ý đó , thánh thật .

tranmanhha

Xe điện
Em ăn mì chính bị đầy bụng và khô cổ, nên cả nhà bỏ lâu rồi. Bọn trẻ con từ bé không ăn nên lớn nó cũng chả ăn. Nhiều gia đình quen rồi không bỏ được, như nghiện ý.

Dangminhquan

Xe điện
Ngày xưa nhà em món gì các cụ cũng rắc mỳ chính.Cũng không thấy hiện tượng gì.Với em không có cũng chẳng sao.

MerB

Xe điện
Không sao ngay nhưng chết từ từ
Mì chính là độc đối với tất cả mọi người ko từ một ai. Bà nào nấu ăn mà cho mấy thể loại đường, mì chính, bột nêm, chết điều vị là mấy bà trình độ kém cỏi, éo biết nấu nướng sao cho ra chất ngọt tự nhiên của rau củ.
Cụ chứng minh chỗ in đậm bằng cách nào? Báo lá cải cũng toàn viết thế nhưng không có cơ sở chứng minh.

edc

Xe lăn
Bột nêm là chiết xuất từ xương cụ nhá lên không độc càng ăn càng bổ, em thấy quảng cáo bẩu thế:))
Bột này nó nghiền từ xương. Nên ngọt :D
Đúng rồi, em cũng đồng ý quan điểm này, bột nêm là loại tổng hợp gia vị, toàn bộ là chất hóa học ăn vào còn có nguy cơ hơn cả mì chính. chúng ta giảm thiểu bằng cách ăn ít nhất có thể. và ăn muối hạt thô
Thành phần chính Bột nêm là Glutamat. Glutamat tên gọi là Mỳ chính cụ :))
=> Ăn luôn mỳ chính cho nó lành :))

coolpix8700

Xe ngựa
Mợ chủ khỏi lo!
Xin hỏi tác giả TÌNH THƯƠNG (một cái tên mùi mẫn) là ai, có phải là nhà nghiên cứu không, tại sao không thấy dẫn chứng khoa học nào mà chỉ chém chung chung giật gân như vậy?
Các cụ không cần hoang mang, nhiều năm trước em xem chương trình khoa học có nói cụ thể về mì chính, sau chục năm nghiên cứu các nhà khoa học thế giới khẳng định nó không hại, và không nên cho mì chính vào đồ ăn quá nóng vì nó làm giảm tác dụng ngon miệng thế thôi.
Ngay giờ các cụ có thể sớt GG "mì chính không gây hại" sẽ ra các bài báo có ý kiến của người trong ngành và viện dẫn cả kết quả nghiên cứu của thế giới.
Mé mấy em nhà láo viết bậy! Đó mới chính là thứ độc hại ngày càng nhiều và nguy hiểm.

Khổ thân cho cái bà này phải làm PGS. TS. tới cả phó viện trưởng...
Mà lại đúng vào ngay cái nghề thực phẩm.
Thảo nào cái viện này chẳng làm được cái gì.
Nếu bà ấy nói là lượng a xit amin glutamic cho vào canh (hay các thứ thức ăn khác) theo mì chính là quá nhỏ để có thể tạo thành chất dinh dưỡng còn nghe được.
Viện phó viện dinh dưỡng còn chưa biết người ta dùng a xít glutamic để chữa đau đầu?
Ai quen bà ấy thì nên giới thiệu để bà ấy học lại chương trình phổ thông (bây giờ thi tốt nghiệp được chẳng dễ, có khi nghĩ lại bà ấy thấy dại, ngày xưa cố lấy bằng tốt nghiệp phổ thông chính quy có khi dễ hơn), đọc các báo Hoa học trò, Mực tím,... https://baomuctim.com/axit-amin-la-gi/
Thời nay quá nhiều thứ rởm, kể cả nhà khoa học cũng rởm quá nhiều!!!

Chỉnh sửa cuối:

DHa2015

Xe container
Ông cậu (em ông ngoại em) là điển hình của việc ăn nhiều mì chính và ông có thể ăn mì tôm thay cơm. Kỳ lạ là ông gần 100 tuổi rồi mà vẫn khoẻ và minh mẫn. Năm ông 90 tuổi còn đạp xe 40km thăm con cháu, vẫn kỳ cạch làm may đo cho bà con trong xã.

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Mì chính là lành, thế cho nhanh!

MerB

Xe điện
Lá cải khỉ gì, có rât nhiều tài liệu khoa học chứng minh tác hại của bột ngọt, thằng nào bênh một là nó tham ăn, hai là nó buôn mì chính ha ha
Tác hại thì cái gì cũng có cụ ơi nhưng tùy thuộc vào liều lượng. Ví dụ nước uống nhiều quá cũng có tác hại chứ cụ. Nếu cụ nói nhiều tài liệu thì cho em xin 1 tài liệu nghiên cứu khoa học để em đập vào mồm bọn lá cải với bọn dân trí thấp tuyên truyền bố láo cụ nhé. Em cảm ơn trước và chờ cụ.

Lá cải khỉ gì, có rât nhiều tài liệu khoa học chứng minh tác hại của bột ngọt, thằng nào bênh một là nó tham ăn, hai là nó buôn mì chính ha ha
Cụ dẫn liệu ra cho anh em đọc, em thấy nó chẳng hại gì, có thì ăn, hợp thì ăn, chắc gì em đã tham ăn hơn cụ :))

Lại lôi lều báo về rồi. Đối với người bị dị ứng thì có thể chứ người bình thường có sao đâu.
Cái gì mà lều báo hả cụ, ăn ngoài quán nếu ko nói gì, ngta sẽ cho cả thìa mỳ chính vào bát cụ. Để cụ ăn thấy ngon ngọt, có thể là người ăn xong không sao, nhưng dần dần là dẫn đến suy thận chứ bổ béo gì mỳ chính.

MerB

Xe điện
Cái gì mà lều báo hả cụ, ăn ngoài quán nếu ko nói gì, ngta sẽ cho cả thìa mỳ chính vào bát cụ. Để cụ ăn thấy ngon ngọt, có thể là người ăn xong không sao, nhưng dần dần là dẫn đến suy thận chứ bổ béo gì mỳ chính.
Cụ chém vậy dựa vào đâu? Hay chỉ nghe nói hehe. Mì chính thì liên quan gì đến thận?

Đúng là học dốt đi làm nhà báo.
Mì chính chuẩn là muối natri glutamat. Các cụ ăn vào thì được ruột hấp thu đưa về gan, biến đổi, xào xáo ở đây mới ra được thịt, được não cho các cụ chứ đâu phải ăn tí thịt bò là mai thông minh như... lều báo éo đâu.
Còn chuyện cồn cào, chóng mặt sau khi đi ăn hàng là do các nhà hàng dùng mì chính đểu của tàu có chứa nhiều tạp chất gây nên những cảm giác khó chịu như vậy đấy.
Thế cụ ăn ngoài quán thì cụ phân biệt được mì chính đểu hay mì chính không đểu à, huống chi ngoài quán khi ăn bún, phở. Ngta cho vào bát cụ cả thìa mì chính cho ngon ngọt.

TrungUce

Xe tải
Thì hạn chế ăn ít thôi, các cụ đọc nhiều có khi choáng váng sau khi ăn vì vấn đề tâm lý ấy :D

Dan du an

Xe cút kít
Nó cho vào nước dùng thì thua luôn. Ác lắm.