[Funland] Tác hại khôn lường của việc dùng mì chính không đúng cách

Forza Azzurri

Xe điện
Thời bao cấp là chữa đau đầu cụ ạ, ngày ấy làm méo gì có lắm mỳ chính mà ăn đâu ạ...
Mà em nhớ thời ấy mì chính cũng đắt lòi ra ấy cụ, nếu em nhớ ko nhầm!

uservnn

Xe hơi
Thật ra ăn cái gì không đúng cách cũng nguy hiểm. Ngay cả với nước lọc, các cụ thử xơi khoảng chục lít/ngày xem có sống được không?

NNS

Xe ngựa
nhà em chắc đôi chục năm nay ko còn sử dụng mì chính, nên giờ húp là thấy lợ

hieuaugust

Xe hơi
Website
www.chungthuy.vn
ăn bình thường

Thật ra ăn cái gì không đúng cách cũng nguy hiểm. Ngay cả với nước lọc, các cụ thử xơi khoảng chục lít/ngày xem có sống được không?
Vấn đề là cụ có thể uống 10l/1 ngày được không. Còn mì chính ra hàng ăn thì ngta cho vài thìa vào bát phở của cụ, cụ cũng chả biết được.

xe trả góp

Xe đạp
có hôm em ăn 1 quán.tay nấu cho cả nửa gói vào nồi nước dùng đang sôi.nhìn tởn không dám ăn lần 2 ở đấy

chichihua

Xe buýt
căn bản ngoài hàng quán đều dùng mì chính ko rõ xuất xứ mua cả tạ chứ bình thường có sao đâu, nêm vừa phải.

khanhtung85

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Ngày xưa e đi ăn phở hay bún.. ngoài quán, ăn xong rất hay bị đau đầu. Sau đó e mới để ý là các bà ý cho quá nhiều mỳ chính. Vì vậy từ lần sau e luôn bảo là cho cháu:Bún(phở)... không mỳ chính, ăn xong thấy nhẹ cả người.

Mì chính là muối của axit glutamic, rất có tác dụng trong việc truyền tín hiệu của thần kinh. Dùng nhiều mì chính sẽ gây rối loạn hoạt động của não, mất trí nhớ, làm tiêu hao B6, dễ gây những cơn động kinh.
Ăn quá nhiều mì chính còn gây ra các triệu chứng như nóng ran sau gáy, choáng váng, nhức đầu, khô cổ, nhiều đờm, khó chịu... Các cơn hen có thể xuất hiện khoảng 12 giờ sau khi dùng mì chính.

Nhiều người sau 30 phút sử dụng quá nhiều mì chính sẽ bị nhiều biểu hiện khác nhau như căng thẳng, hoa mắt, nhức đầu, buồn nôn, đau bụng, ủ rũ, những cơn bốc nóng sau gáy bất thường…

Ngoài ra, những người có thể trạng nhạy cảm hay bị nhức đầu, đỏ mặt, đau gáy, nôn mửa; người mắc bệnh hen suyễn, cao huyết áp, thận, tim và trẻ em không nên sử dụng mì chính vì cơ thể sẽ có những diễn tiến xấu.

Còn trẻ em ăn mì chính sẽ làm thay đổi khẩu vị và gây nghiện mì chính khi không có gia vị này, trẻ sẽ không ăn, vô tình gây độc cho não của các bé.
https://baomoi.com/tac-hai-khon-luong-cua-viec-dung-mi-chinh-khong-dung-cach/c/28078392.epi
Ủa, em tưởng chỉ có dùng ở nhiệt độ cao mới sợ, chứ dùng nhiệt độ thấp bình thường mà :D

coolpix8700

Xe ngựa
Vấn đề là cụ có thể uống 10l/1 ngày được không. Còn mì chính ra hàng ăn thì ngta cho vài thìa vào bát phở của cụ, cụ cũng chả biết được.
Tý nữa mợ nấu 1 bát phở cho vài thìa mỳ chính rồi thưởng thức thử xem (vài ở đây chỉ cần lớn hơn 1 là thành)...!
Tranh luận đến bây giờ thì em lại phải công nhận người ăn được vài thìa (nói rõ là cái thìa hay để cùng với đũa ở cái cốc cho khách ăn phở) mỹ chính trong 1 bát phở chắc chắn có vấn đề.
Mà ăn như vậy chắc chắn sẽ bị bệnh, chẳng cần lâu đâu!

.Đại Bàng Chúa.

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa e đi ăn phở hay bún.. ngoài quán, ăn xong rất hay bị đau đầu. Sau đó e mới để ý là các bà ý cho quá nhiều mỳ chính. Vì vậy từ lần sau e luôn bảo là cho cháu:Bún(phở)... không mỳ chính, ăn xong thấy nhẹ cả người.

Mì chính là muối của axit glutamic, rất có tác dụng trong việc truyền tín hiệu của thần kinh. Dùng nhiều mì chính sẽ gây rối loạn hoạt động của não, mất trí nhớ, làm tiêu hao B6, dễ gây những cơn động kinh.
Ăn quá nhiều mì chính còn gây ra các triệu chứng như nóng ran sau gáy, choáng váng, nhức đầu, khô cổ, nhiều đờm, khó chịu... Các cơn hen có thể xuất hiện khoảng 12 giờ sau khi dùng mì chính.

Nhiều người sau 30 phút sử dụng quá nhiều mì chính sẽ bị nhiều biểu hiện khác nhau như căng thẳng, hoa mắt, nhức đầu, buồn nôn, đau bụng, ủ rũ, những cơn bốc nóng sau gáy bất thường…

Ngoài ra, những người có thể trạng nhạy cảm hay bị nhức đầu, đỏ mặt, đau gáy, nôn mửa; người mắc bệnh hen suyễn, cao huyết áp, thận, tim và trẻ em không nên sử dụng mì chính vì cơ thể sẽ có những diễn tiến xấu.

Còn trẻ em ăn mì chính sẽ làm thay đổi khẩu vị và gây nghiện mì chính khi không có gia vị này, trẻ sẽ không ăn, vô tình gây độc cho não của các bé.
https://baomoi.com/tac-hai-khon-luong-cua-viec-dung-mi-chinh-khong-dung-cach/c/28078392.epi
Thank thông tin cụ chủ.

chaybo135

Xe hơi
Cái món mì chính này trước em hay ăn phở hoặc đồ ăn vặt mà có nhiều 1 cái là về thấy buồn nôn và khó chịu, nhức đầu luôn!
Em nghĩ do tại cơ địa hoặc sức khỏe của mình yếu cơ đấy!
Dạo này đi ăn quen quán, ko có hoặc chủ quán ko cho nữa chẳng thấy gì! (hay tại em đã khỏe ra rồi)! :DX_X

Cái món mì chính này trước em hay ăn phở hoặc đồ ăn vặt mà có nhiều 1 cái là về thấy buồn nôn và khó chịu, nhức đầu luôn!

Em nghĩ do tại cơ địa hoặc sức khỏe của mình yếu cơ đấy!
Dạo này đi ăn quen quán, ko có hoặc chủ quán ko cho nữa chẳng thấy gì! (hay tại em đã khỏe ra rồi)! :DX_X
Như kiểu lúc đầu uống rượu cụ chỉ uống vài chén là say.Nhưng dần dần tửu lượng cụ nâng lên,lúc đó nửa chai mới thấy say.@@

BlueRoseD

Xe máy
Các cụ có tránh đàng trời cũng không thoát mì chính nếu các cụ còn ăn hàng, quán.
Em được biết người nào mà bị dị ứng với mì chính thì ăn thường xuyên chất nhiều đạm, ít vận động, gan thận kém.
Cái nữa là tâm lý thôi.
Mì chính là 1 loại muối hữu cơ, khi vào cơ thể thì cơ chế hấp thụ, đào thải cũng như muối ăn thôi, khác gốc thì có khác chút ít thôi.
Cccm có thể tránh được mì chính nhưng không thể tránh hết được ae họ hàng của nó đâu.
Như em ăn là phải đậm đà, đủ vị, có mắm muối mì chính nó mới ngon. Ăn nhạt khó chịu lắm :D

edc

Xe lăn
Bột nêm nó còn nhiều thành phần có khi còn nguy hiểm hơn mỳ chính ấy chứ.
Vâng cụ. Cái glutamat chất lượng nó đã k bằng mỳ chính 99.8-99,9% thường ăn roi. Còn chất khác nữa. Nói chung dùng mì chính cho nó lành :D

Ceramicstile

Xe tăng
Em chả thấy bọn giãy chết cấm, em cứ ăn. Chả có mì chính đếch nuốt được

Yello

Xe tải
Trước đây, khi mà trên mâm cơm, rau muống là chủ đạo, gạo hẩm, độn đủ thứ thì việc thiếu mì chính là vấn đề lớn.

Cái gì dùng không đúng cách chả hại :D

Nhặt lều báo lăng nhăng