[Funland] Tác phẩm văn học nào cụ/ mợ tâm đắc nhất?

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ ơi đọc là phải hợp lứa tuổi mợ ạ. Giờ này đọc gì cũng tầm thường mất rồi, vì những hỉ nộ ái ố của cuộc đời, hay mưu sâu kế hiểm đều đã từng gặp.
Có lẽ vì vậy tới tuổi này mọi ng hay thích đọc triết học, tôn giáo hơn. Vì nó sâu hơn về tâm hồn và trừu tượng hơn.
Thế mà em lại đâm ra đổ đốn, chỉ thích ngoin tình rẻ tiền :D, chứ hồi trẻ loại kinh điển là em chắc đọc cũng gần hết.
Em cũng đọc lâu rồi, hàng chục năm trc cơ, nhưng em tuyệt đối ko thấy hay...
Còn giờ em cũng y cụ, cũng đổ đốn thậm tệ, toàn đọc ngôn tình :))
Cụ có quyền gì hay ho, cho em xin tên em đọc với nhé, dạo này bí truyện quá rồi ý, hixx. Lại phải đọc lại mấy truyện cũ, chán quá ấy, hixx.

Smile1102

Xe container
Nhiều năm rồi em ít đọc. Xem you tube nhiều. Quan tâm nhiều hơn đến kĩ thuật và khó học, việc làm...
Vâng, giờ em cũng ít đọc lắm. Chủ yếu đọc từ Cấp 1 tới hết Đại học. Lớp 3 em đã đọc Bỉ vỏ rồi, là tiểu thuyết đầu tiên trong đời.
Giờ em hay xem vớ vẩn như trên này :D, làm việc và đọc những thứ phải đọc liên quan tới cviec thôi, rảnh nữa thì ngôn tình.

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng, giờ em cũng ít đọc lắm. Chủ yếu đọc từ Cấp 1 tới hết Đại học. Lớp 3 em đã đọc Bỉ vỏ rồi, là tiểu thuyết đầu tiên trong đời.
Giờ em hay xem vớ vẩn như trên này :D, làm việc và đọc những thứ phải đọc liên quan tới cviec thôi, rảnh nữa thì ngôn tình.
Em thì lại không trôi được ngôn tình mợ ạ.

nosay

Xe hơi
Hồi mới lớn, những năm 8 mấy đọc quyển đó rất hay. Chứ em ko bảo nó " dữ dội" cái chuyện kia.

Trai phố Pan, em cũng đọc từ năm 88, giờ vẫn nhớ cái chết của cậu Nemetrec. Quyển sách đó xuất bản năm 88 giờ em vẫn còn.
Những cậu con trai phố Pan. Hình như truyện Hungary.
Nementrec là lính duy nhất, cùng với chú chó gì đấy. Và có trò nhai bột bả matit, cậy từ các ô cửa kính mới lắp.
Đọc truyện chữ nhưng miêu tả sinh động, tưởng tưởng ra các cảnh đánh nhau, do thám sướng hết cả người!

Smile1102

Xe container
Cụ có quyền gì hay ho, cho em xin tên em đọc với nhé, dạo này bí truyện quá rồi ý, hixx. Lại phải đọc lại mấy truyện cũ, chán quá ấy, hixx.
Em đọc gần hết trang truyenfull thể loại văn học Phương Tây. Tên thì ko nhớ vì đọc để quên mợ ạ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Mợ tìm truyển tập truyện ngắn của Nguyễn Huy Thiệp đọc xem.

cokimi

Xe điện
Có những phim thấy thất vọng luôn nếu đã đọc truyện, như gần đây em xem "Papilon, người tù khổ sai"
Em đoán cụ thất vọng vì đoạn anh Bướm tập nằm võng ko giống như tưởng tượng :D

Bác sỹ Ai bô lit này có cái con gì 2 đầu, cụ nhể :))
Thuộc series truyện tranh của CCCP "tài trợ", in tiếng Việt, khổ to, tranh vẽ màu đẹp, thơm phức.
Con Kéo đẩy ợ. Nhắc đến sách to đẹp của nxb Cầu vồng thì lại phải kể Mít Đặc, Buratino, Ông già Khốt ta bít, Thuyền trưởng đơn vị, Cánh buồm đỏ thắm,...

À còn một truyện phiêu lưu nữa là Gulliver du ký, chắc cũng gắn với tuổi thơ của nhiều cụ mợ.

Smile1102

Xe container
Em đoán cụ thất vọng vì đoạn anh Bướm tập nằm võng ko giống như tưởng tượng :D

Con Kéo đẩy ợ. Nhắc đến sách to đẹp của nxb Cầu vồng thì lại phải kể Mít Đặc, Buratino, Ông già Khốt ta bít, Thuyền trưởng đơn vị, Cánh buồm đỏ thắm,...

À còn một truyện phiêu lưu nữa là Gulliver du ký, chắc cũng gắn với tuổi thơ của nhiều cụ mợ.
Ha em cũng đọc hết đám này và rất thích ông già Khốt ta bít, xưa em đọc quyển "Đầu giáo sư Owen?" đại khái có nói về vụ ghép đầu ấy ạ. Thế mà giờ cũng sắp làm đc thật.
Phải nói trí tưởng tượng của nhà văn thật kinh khủng và khả năng sáng tạo của con ng cũng là vô hạn

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Trời ơi, giống em quá, em đọc trộm Bỉ vỏ của ba em lúc cấp 1, ko nhớ lớp nào, lén lút như ăn trộm...
Ba em làm ở Sở GD, nên hàng tháng phải đi các huyện công tác, giám sát/đánh giá gì đó, mỗi lần đi cả tuần vì ngày xưa đi lại khó khăn, toàn huyện miền núi, nên ba em toàn mượn truyện của thư viện Sở GD để đi giết thời gian. Em toàn đọc trộm trong đêm trc khi ba em đi công tác, có khi đọc chưa xong, em trộm luôn, ba em đi về tức điên người với con gái, mà ko làm gì được, nên sau đó ba em toàn kiểm tra trc khi ra khỏi nhà, hahaa.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc hết Tây thử sang TQ nhưng toàn dài quá mà nội dung nhàm chán nên em ko đọc đc mợ ạ.
Có nhiều quyển cũng ok đấy ah, mỗi tội em chả còn nhớ tên để gửi cho cụ, hihihi.
Nên tìm hơi mệt mỏi chút, hixx.

NguyenAnhPhan

Xe container
Trời ơi, giống em quá, em đọc trộm Bỉ vỏ của ba em lúc cấp 1, ko nhớ lớp nào, lén lút như ăn trộm...
Ba em làm ở Sở GD, nên hàng tháng phải đi các huyện công tác, giám sát/đánh giá gì đó, mỗi lần đi cả tuần vì ngày xưa đi lại khó khăn, toàn huyện miền núi, nên ba em toàn mượn truyện của thư viện Sở GD để đi giết thời gian. Em toàn đọc trộm trong đêm trc khi ba em đi công tác, có khi đọc chưa xong, em trộm luôn, ba em đi về tức điên người với con gái, mà ko làm gì được, nên sau đó ba em toàn kiểm tra trc khi ra khỏi nhà, hahaa.
Trộm sách là có thật 🤣
Em toàn giấu sách của chị em để đọc. Xong quên luôn. Sáng hôm sau bả đi tìm nổ mắt. Cáu um nhà luôn 😋