[Funland] Tặc tặc - Thạch sùng

Chauthanh11

Xe điện
Nuôi 1 con tắc kè , em đảm bảo nó sẽ thịt sạch bọn thạch sùng . Nếu không bọn kia cũng sợ mà trốn đi chỗ khác ngay

Cún béo

Xe hơi
Bọn này chui vào nồi cơm điện chén cơm, rồi ị đầy ra nhà. Em cũng ghét. Em cũng hóng cách đuổi nó đi.

phuongmit

Xe cút kít
Thật ra bọn thạch sùng này nó ăn côn trùng là chính, nên trong nhà sạch không có ruồi muỗi hay côn trùng bay vào, không có thức ăn là tụi nó sẽ tự bỏ đi thôi.
Mỗi tội khó mà ngăn được bọn côn trùng có mặt trong nhà.
E ở chung cư k có con muỗi nào nên bao năm k thấy thạch sùng nào luôn

longbive

Xe tải
em mong thạch sùng vào nhà còn ko dc,cụ đuổi đi làm gì phí.

phihanhgia

Xe điện
Thật ra bọn thạch sùng này nó ăn côn trùng là chính, nên trong nhà sạch không có ruồi muỗi hay côn trùng bay vào, không có thức ăn là tụi nó sẽ tự bỏ đi thôi.
Mỗi tội khó mà ngăn được bọn côn trùng có mặt trong nhà.
Trên đây chỉ là lý thuyết, và rất sai thực tế. Thực tế là thạch sùng là loại ăn tạp, hết côn trùng, là nó ăn rác hữu cơ, ăn thức ăn thừa (trái cây, thịt, vv.) Nhà tôi không có muỗi, nhờ cửa lưới chống muỗi, thạch sùng không đi săn mồi nữa, mà chuyển sang ăn rác hữu cơ. Tôi từng N lần dùng túi giả túi rác, miệng túi có dây chờ, cho thức ăn vào, đêm thạch sùng chui vào ăn, chỉ cần thắt miệng túi lại là bắt sống thạch sùng. Hôm sau là chúng được thu gom cùng rác sinh hoạt.

phihanhgia

Xe điện
Đuổi thạch sùng là công việc thường xuyên, liên tục. Chúng sinh sản nhiều nên dù có đuổi hết, một thời gian nó sẽ lại xuất hiện, nhất là nhà đất. Lại phải đuổi hết và cứ thế tiếp diễn. Nếu nhà, được ngăn cách với bên ngoài mọi chỗ bằng cửa lưới chống côn trùng, thì về cơ bản sau khi đuổi hết, sẽ sạch khá lâu và không cần phun thuốc định kỳ, đỡ ô nhiễm hóa chất.

Có mấy cách chính sau, phối hợp:
1. Phun thuốc diệt muỗi định kỳ 1-3-5 năm/lần (tùy nơi). Chung cư ít hơn nhà đất bởi vì CC thường phun thuốc muỗi định kỳ. Nhà đất nếu phun thuốc định kỳ thì cũng sẽ giống CC.
2. Dùng bình xịt côn trùng tiêu diệt mỗi khi thấy thạch sùng.
3. Dùng bẫy. Có nhiều kiểu bẫy: bẫy dính, bẫy 1 chiều, túi giấy thắt miệng, vv.
4. Nuôi các loại vật nuôi có thể săn thạch sùng.

Về bẫy tự chế đơn giản các cụ có thể thử mấy loại sau
1. Bẫy thạch sùng dùng chai nhựa Lavie

2. Bẫy dùng keo dính ruồi

3. Câu thạch sùng

và còn rất nhiều cách sáng tạo khác.
Nhờ các cụ tư vấn giúp em với, trên mạng thì sớt cũng ra 1 số cách mà em chưa thử, trên Top top thì có quảng cáo loại thuốc xịt là chúng nó bỏ đi hết, không biết sao. Nhà em lắm con thạch sùng hay thằn lằn quá, ỉa bẩn đen xì tùm lum. Em cần tống khứ bọn chúng đi.

View attachment 7604005

Chỉnh sửa cuối:

matizvan2009

Xe ba gác
Đuổi thạch sùng là công việc thường xuyên, liên tục. Chúng sinh sản nhiều nên dù có đuổi hết, một thời gian nó sẽ lại xuất hiện, nhất là nhà đất. Lại phải đuổi hết và cứ thế tiếp diễn. Nếu nhà, được ngăn cách với bên ngoài mọi chỗ bằng cửa lưới chống côn trùng, thì về cơ bản sau khi đuổi hết, sẽ sạch khá lâu và không cần phun thuốc định kỳ, đỡ ô nhiễm hóa chất.

Có mấy cách chính sau, phối hợp:
1. Phun thuốc diệt muỗi định kỳ 1-3-5 năm/lần (tùy nơi). Chung cư ít hơn nhà đất bởi vì CC thường phun thuốc muỗi định kỳ. Nhà đất nếu phun thuốc định kỳ thì cũng sẽ giống CC.
2. Dùng bình xịt côn trùng tiêu diệt mỗi khi thấy thạch sùng.
3. Dùng bẫy. Có nhiều kiểu bẫy: bẫy dính, bẫy 1 chiều, túi giấy thắt miệng, vv.
4. Nuôi các loại vật nuôi có thể săn thạch sùng.

Về bẫy tự chế đơn giản các cụ có thể thử mấy loại sau
1. Bẫy thạch sùng dùng chai nhựa Lavie

2. Bẫy dùng keo dính ruồi

3. Câu thạch sùng

và còn rất nhiều cách sáng tạo khác.
Cụ gg theo key 'bắn thạch sùng ' nữa

Quangthuytc

Xe máy
Con này trèo leo rất ác nhưng chỉ cần vò tờ giấy ném trúng nhẹ cái là nó rơi xuống, em trước nuôi cá rồng toàn làm vậy rồi ra vồ nó thả vào bể cho cá ăn 😊

Mr.Chem

Xe điện
Nuôi 1 con tắc kè , em đảm bảo nó sẽ thịt sạch bọn thạch sùng . Nếu không bọn kia cũng sợ mà trốn đi chỗ khác ngay
Ờ, hay! Xong dọn bãi phân con tắc kè to gấp 10 lần thạch sùng nhé cụ. Trước tầng thượng nhà em chẳng biết từ đâu về 2 con, nửa đêm nghe nó tắc rồi kè cũng rùng mình phết.

cha biet chi

Xe điện
Nhà e cũng có 1 con, khôn như thành tinh ý. Nó nấp kỹ lắm nhưng có lần nó xơi mất con cá cảnh bé xíu của em nên em có ác cảm với nó. Nhà em cũng không có ruồi, muỗi, chỉ thỉnh thoảng có kiến. Không biết nó có ăn kiến không mà trụ lâu đến thế.
Con này ngâm rượu quê 45* và nhớ để 1 năm trở lên mới dùng ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
otoormoto nói:
Nhà e cũng có 1 con, khôn như thành tinh ý. Nó nấp kỹ lắm nhưng có lần nó xơi mất con cá cảnh bé xíu của em nên em có ác cảm với nó. Nhà em cũng không có ruồi, muỗi, chỉ thỉnh thoảng có kiến. Không biết nó có ăn kiến không mà trụ lâu đến thế.
Con này ngâm rượu quê 45* và nhớ để 1 năm trở lên mới dùng ạ.
Bác nghe ai thế?
Theo các cụ thì rượu ngâm thạch thùng rất độc (cũng như ruột con ba ba).
Ngày xưa chưa có vaccines với thuốc như bây giờ được nghe giới thiệu rượu ngâm thạch thùng chữa được bệnh toi gà. Khi thấy em ngâm mọi người đều cảnh báo (và cả trên báo Thiếu niên tiền phong cũng viết như vậy).
Nhưng gà đã bị rù thì cái thứ rượu này cũng không chữa được!

thangmin

Xe tăng
Nhà e cháy cái mạch quạt trần vì thạch sùng, ỉa bẩn nữa, nhất là bạn nào bị té de thì thôi rồi. Nó hay nấp sau bức tranh e toàn lấy xịt muỗi xịt, con nào rơi xuống e bắt được e xịt thẳng vào mõm :D

phuongmit

Xe cút kít
Bác nghe ai thế?
Theo các cụ thì rượu ngâm thạch thùng rất độc (cũng như ruột con ba ba).
Ngày xưa chưa có vaccines với thuốc như bây giờ được nghe giới thiệu rượu ngâm thạch thùng chữa được bệnh toi gà. Khi thấy em ngâm mọi người đều cảnh báo (và cả trên báo Thiếu niên tiền phong cũng viết như vậy).
Nhưng gà đã bị rù thì cái thứ rượu này cũng không chữa được!
Troll mà cụ ơi :))

dvhung243

Xe điện
Huyền thoại nằm trên giường bắn chết thạch sùng của mấy cụ đâu rồi ...

Chưa thấy khoe , hồi trẻ tao .. tao .. bắn chết hết

Leanh65

Xe container
Nhờ các cụ tư vấn giúp em với, trên mạng thì sớt cũng ra 1 số cách mà em chưa thử, trên Top top thì có quảng cáo loại thuốc xịt là chúng nó bỏ đi hết, không biết sao. Nhà em lắm con thạch sùng hay thằn lằn quá, ỉa bẩn đen xì tùm lum. Em cần tống khứ bọn chúng đi.

View attachment 7604005
Em ghét nhất lũ này vì nó hay bò vào những thiết bị điện nhà em sau đó nó bị điện giật chết bên trong thế rồi hỏng luôn thiết bị do đoản mạch. TSB chúng nó em cú bọn này lắm lắm, hóng phương án đuổi chúng!
Các cụ cứ mua liều thuốc phun muỗi ở dịch tễ phun lên tường, gầm giường, góc ngách xó xỉnh là hết sạch cả thạch sùng, dán, kiến... Vừa đỡ mắc màn vừa đỡ hại đồ vật và không sợ nó mò vào thức ăn nước uống.

Leanh65

Xe container
Không hẳn là vô hại đâu cụ. Để ý kỹ mâm cơm hay bát đĩa chứa đồ ăn, cốc chén uống nước mà không cho vào tủ kín là tụi thạch sùng nó mò vào ăn uống ké đấy.
Nhiều con bám trên trần nhà bĩnh luôn xuống nền nhà, khá bực mình.
Phun thuốc muỗi thì tụi nó vắng bóng được 1-2 tháng xong lại đâu vào đấy.
Nhà em tự phun phải được gần năm.

xitruman

Xe buýt
Có trò câu thạch sùng bán cho các bác nuôi cá rồng ăn đấy ạ, cụ thử xem sao.