[Funland] Tài chính 6.5 tỷ, nên ở chung cư cao cấp hay nhà đất

Duong2000

Xe tải
Khi nào bỏ đc quan điểm an cư lạc nghiệp đã thấm nhuần cả dân tộc hàng nghìn năm nay thì cụ sẽ có lựa chọn dễ hơn nhiều. Với e bây giờ an cư là mất nghiệp chứ ko phải lạc nghiệp nữa nên quyết dễ lắm. Bây giờ cơ hội ở đâu thì đấy là nhà, ko việc gì phải gắn chặt lấy 1 nơi để sau này muốn thay đổi cũng khó

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Khi nào bỏ đc quan điểm an cư lạc nghiệp đã thấm nhuần cả dân tộc hàng nghìn năm nay thì cụ sẽ có lựa chọn dễ hơn nhiều. Với e bây giờ an cư là mất nghiệp chứ ko phải lạc nghiệp nữa nên quyết dễ lắm. Bây giờ cơ hội ở đâu thì đấy là nhà, ko việc gì phải gắn chặt lấy 1 nơi để sau này muốn thay đổi cũng khó
Chuan! Mua cai nha vao, sau nay co co hoi cong viec o noi khac tot hon lai khong dam chuyen. Gio nha cho thue rat nhieu, chu nha thuong cung muon nguoi thue o lau dai, nen mua nha moi goi la an cu khong han la dung. Ngoai ra neu o khu do thi nhieu toa chung cu, co phai don ra khoi nha nay thi cung rat de dang tim duoc nha khac ngay trong khu do ... viec chuyen nha co mat chut thoi gian nhung cung cha sao.

Mình ở Hà đông lâu rồi, có mấy thằng bạn cũng sống dưới này sau vì chọn trường học cho con cái nên chuyển gần trung tâm hết rồi :D

An cư lạc nghiệp mà, cái này không phải chỉ tư duy của tộc An nam mà dân Âu Mỹ chúng nó cũng vậy thôi, cứ nhìn tỉ lệ nợ mua nhà của dân Mỹ là biết.

Giờ có 6.5 tỷ mà không dám mua chung cư mà còn tính thuê thì không biết bao giờ mới nên mua đây :D

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Long Biên em tìm căn mặt đường hay ngõ to mà cũng khó quá.
Nhiều mà cụ. Khu Phúc Lợi toàn đường to có vỉa hè họ chào tầm 65tr. Đường lớn 25m tầm 90tr. Tầm này mua ở ok chứ đầu tư cũng hơi run vì không biết tìng hình sẽ thế nào.

kvboto

Xe container
cụ phân tích hay quá. Mua nhà đất không ở, thì mua vùng có khả năng tăng giá. Chứ mua nhà đất để ở lúc này thì việc tăng giá cao là khó. Mai em có rượu về em rót hầu cụ nhé.
Nhà, Đất thì cũng cần cân nhắc, tính kỹ vì đã bị thổi giá quá rồi, lên đến Ba vì, Sơn Tây, Đông Anh, Hòa Đức,... thì cũng đã là cao, tính tỷ suất sinh lãi (với đầy đủ chi phí cơ hội mất đi, lãi sử dụng, lãi tăng giá trị,...) trong 1 khoảng thời gian nào đó thì được ? % giữa các kênh đầu tư Chứng khoán, vàng, nhà/đất nền, tiết kiệm, trái phiếu doanh nghiệp, trái phiếu chính phủ,...

==> là tùy ở mỗi người với tính toán cụ thể của mình

Conchuotnho

Xe tăng
Cụ mua nhà thổ cư cho thuê. Xong lấy tiền đi thue chung cư cc. Ấm đôi đường

Vhtien

Xe buýt
Cụ mua nhà thổ cư cho thuê. Xong lấy tiền đi thue chung cư cc. Ấm đôi đường
Cụ này chuẩn này :D. Còn cụ vẫn muốn ở nhà đất em thấy gần trung tâm cụ sang Long Biên là đẹp nhất. Ví dụ cụ ở Ngọc Thụy vào hồ gươm quá gần. Ở Ngọc Thụy thoáng mát sau này có cầu Tứ Liên cụ phi sang Hồ Tây chơi cũng đẹp. Còn trường học thì quận Hoàn Kiếm nhiều trường chất lượng rồi. Bên Long Biên có trường Gia Thụy cũng tốt, trường quốc tế thì có trường Pháp hoặc Well Spring là ngon lành :D

custas

Xe tải
tuỳ nhu cầu hưởng thụ và suy nghĩ cá nhân về ts cụ ah;
cty e các a e cũng cãi nhau um về vđ này; đứa thì xg Hà Đông mua mặt đường xong cho thuê, lên CG Đống Đa thuê chung cư ở; đứa thì mua liền kề xa lên CG mua chung cư dưới 2 tỷ ở :))
em thì mua cc cc (trên 5 tỷ) ở sáng đi bơi, chiều đi dạo mát vườn thượng uyển hóng gió, tối đi siêu thị tầng 1 xong lại đi bơi;
Quan điểm e là vươn tới văn minh và hưởng thụ đi kẻo bệnh tật nó đến, giàu thì đã già chả có cảm xúc gì nữa
e cũng giống quan điểm của cụ. đời được mấy nỗi, ai biết mai tnao kaka. giờ toàn mua kiểu gìn giữ cho muôn đời sau. sau con nó giỏi nó tự mua, nó dốt thì để lại nó cũng phá mất.

Bánh Xe Mòn

Xe tải
e cũng giống quan điểm của cụ. đời được mấy nỗi, ai biết mai tnao kaka. giờ toàn mua kiểu gìn giữ cho muôn đời sau. sau con nó giỏi nó tự mua, nó dốt thì để lại nó cũng phá mất.
Rồi đùng phát chục năm sau dính vào quy hoạch thì sót ruột cụ nhỷ. Em có người bạn mua khu phân lô ở Khu nhà ở Cầu Diễn (đường Hoàng Công Chất), sổ năm 2005, đến năm 2017 có thông tin quy hoạch đường Hoàng Quốc Việt kéo dài. Giờ đang họp đền bù. Cũng may nhà nó giầu nên cũng thấy nhẹ nhàng, nhà nào mà đang định cư ở đó thì cũng sót lắm ạ.
Hôm qua e có đọc 1 còm của 1 cụ trên này nói, hiện tại chúng ta đang đầu tư khá nhiều cho lớp trẻ, đấy mới chính là khoản đầu tư tuyệt vời nhất.

Mạnh Nguyễn 281

[Tịch thu bằng lái]
Câu chuyện nhà đất hay chung cư này đúng là không có hồi kết :)

Yeuyenthanh

Xe tải
em thì không nghĩ như vậy, em thấy nếu tầm tiền đó nên tìm 1 căn trong ngõ, các chỗ đậu được oto không xa, tầm 30m đi bộ là được, không khí HN bây h cực kỳ ô nhiễm, cứ gần mặt đường ô tô đi qua thì càng bụi bẩn, tìm được nơi trong ngõ nhưng văn minh, sạch sẽ là ổn nhất
Em cùng quan điểm với cụ. Em đang ở Ba Đình, ngõ dân trí cao, không thông nên cực yên tĩnh, an ninh tốt, không khí thoáng đãng. Gửi xe oto cách nhà 50m. Và thấy ổn, không muốn đổi nơi khác

lany

Xe tải
Em hiện đang ở nhà thuê. Tích góp được khoảng hơn 6 tỷ (đang gửi tk). Nhà em đang lưỡng lự việc dùng số tiền này để mua 1 căn hộ cccc ( tầm 55- 60tr/m). Điều kiện sống ở cccc chắc chắn thoải mái rồi. Nhưng em cũng quan ngại giá nhà cc sau cỡ 7-8 năm là mất giá. Trong khi đó, nhà đất khó mua được nhà oto đỗ nhà, diện tích >45m2 ở các quận trung tâm...bù lại nhà đất giữ giá hơn. Oto ko đổ cửa hay ko có parking gần đó là cái em băn khoăn nhất. Trời nằng mưa mà mò đi lấy xe cũng rất bất tiện. Ngoài ra nhà con nhỏ, ở nhà đất cũng lo ngại vấn đề an ninh. Tiếp tục thuê như hiện tại thì cũng tốt tạm thời, tiền lãi trả tiền thuê nhà vẫn còn dư, nhưng lâu dài vẫn cần “an cư”. Em xin các cụ chia sẻ kinh nghiệm và cho lời khuyên ạ. Cá nhân em đàn thiên về nhà cccc 60% - nhà đất 40%.
6 tỷ cụ làm căn gleximco là phấn khởi r

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com

trunggenius

Xe điện
Ở chung cư cho sướng tội gì cụ, 6.5 tỷ gửi ngân hàng cũng ối tiền 🤑
Hehe... em cũng mới 36, em chọn ở CC tầm 4 đồng thôi. Phần còn lại em tạm để bank và đang ngắm nghía đất cát! Với quan trọng là cụ còn tiền để sinh hoạt ko nếu mua cái nhà hết sạch tiền tiết kiệm thì em thấy cũng ko ổn đâu!

toechuoi

Xe tăng
vợ chồng có con nhỏ cứ ở chung cư cho nó thoải mái, tiện chăm sóc con. Nếu thích thì mua, còn không thì mình đi thuê.
tiền cụ để làm ăn, đầu tư. Con lớn rồi, khoản đưa đón chăm sóc bớt hơn chút thì mình mua nhà sau :)

xuan2020

Xe hơi
Nếp nghĩ của 70% dân số Việt, có tiền mà gửi tiết kiệm không dám tiêu, 6.5 tỷ đầu tư đất từ 2,3 năm trước thì giờ lên 13 tỷ rồi, đủ tiêu thoải mái. Còn giờ thì 6.5 tỷ cũng chỉ đủ mua căn cccc + xe ô tô hoặc căn nhà 4 tầng ô tô vào ở nội thành là hết.
Một số đồng chí làm topic chửi thị trường hy vọng giá đất xuống. Nhưng giá đất HN từ đầu 2020 đên nay đi ngang, thậm chí tăng nhẹ. Một số vùng còn tăng khá mạnh.
Hay đầu tư chứng khoán, vàng cho giàu nhanh đi anh zai! Thất vọng với giá đất quá, nhảy sang vàng, chứng khoán, bitcoin cho nhanh giàu.

Chỉnh sửa cuối:

vietpq75hanes

Xe container
Có 6,5 tỷ thì mình sẽ không bao giờ mua chung cư, tại thời điểm này.

Tomy Trọc

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ có thích khu Đầm Hồng Thanh Xuân ko? em có cái 70m 5 tầng xe 7 chỗ vào nhà giá có 7 củ tỏi 4 thôi ạ.

Red2010

Xe điện
Em sẽ làm quả chung cư tầm trung, thừa găm vài miếng đất.

Jonhy

Xe buýt
Chung cư có cái hay và cái dở. Cái dở nhất của chung cư là tình trạng phụ thuộc nhiều vào ban quản lý. Nếu quản lý tốt thì ít xuống cấp, quản lý kém thì xuống cấp nhanh. Một vấn đề nữa là chung cư tập trung đông người, mùa hè rất nóng do có nhiều điều hòa thải ra. Em cũng vừa bán chung cư, mua xuống căn liền kề thô trong Hà Đông tầm tiền của cụ thớt, hoàn thiện xong chắc thêm chút nữa. Mua cái nhà rộng rãi chút ở cho thoải mái. Đúng là để ở thì cùng tầm tiền chung cư rất sướng, nhưng nếu vài năm mà cần chuyển chỗ ở mà bán thì mất giá cũng khá là xót ruột. Em may mắn bán chung cư còn lãi một chút so với hồi mua, nhưng đóng thuế, sang tên, trả môi giới xong thì hòa vốn.
Cụ mua LK khu nào vậy cụ?