[Funland] Tài chính gia đình - vợ và tiền

Trạng thái
Thớt đang đóng

Violet2013

Xe buýt
Giờ rút xuống thì nó ca hát cho ù tai. Thôi thì sai nên đành nhịn đi, sang năm tăng lương cũng im im đi, chứ 28 củ thôi, tự tạo quỹ đen dần vậy :D

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
1.Quẳng việc chợ búa cho vợ đi.
2. Tiền thằng nào thằng đó tiêu.
3. Nội : mình chi, ngoại vợ chi
thế cho nhẹ đầu.

trungngothu

Xe tăng
theo em thi chia 28tr ấy thành nhiều phần. chi tiết là bao nhiêu tiền cho chi tiêu cá nhân hàng tháng, bao nhiêu góp vào chi tiêu gia đình, bao nhiêu cho đủ các thể loại ngoại giao hiếu hỉ, bao nhiêu cho phụng dưỡng nội ngoại. tiền chi tiêu gia đình lặt vặt để vào 1 chỗ mà 2 vợ chồng cùng biết, lấy ko cần hỏi. cụ mua sắm khoản tiền 1tr trở lên thì nói qua 1 tiếng để vợ còn biết mà cân đối và bổ sung.

thuyphongthanh

Xe lăn
Vẫn sống vẫn chấp nhận được bao nhiêu năm rồi thì tiếp tục chịu đựng..Đáng ra cụ phải xử lý việc này ngay từ lúc mới cưới mới phải.

Tony_Le

Xe container
Xin lỗi cụ chủ, nhưng đọc thế này em thấy cụ hèn thế. Thế này thì lấy đâu ra kinh phí bạn bè, gia đình nội ngoại??? Cụ có thể bị ra đươnhf bất kỳ lúc nào, ko ai nói hay đc đâu. Nhà em, em thu nhập gấp chục lần Gấu, nhưng mua nhà cửa đều có tên gấu, kể cả HĐ mua bán. Cái đó là sự tôn trọng ng bạn đời tối thiểu. Của là của chung
Mua nhà cần tên Gấu làm gì?

Vợ em nó bảo ông muốn mua gì thì mua, bán nó không ký cũng như không.

Đinh Bộ Lĩnh

Xe buýt
Ca này thì khó rồi, nhà cụ mấy nhóc, con cái cụ lớn chưa? cụ cứ nhẩm tính xem hàng tháng tiền ăn tiền học của cả nhà hết khoảng bao nhiêu là biết lương cụ đưa có đủ không và Gấu có tiết kiệm cho gđ không hay Gấu cụ thuộc dạng nghiện tiền có tiền là cất két chả giám tiêu pha gì, nếu dạng nghiện tiền thì thua, chả có cách nào thương lượng đâu...cụ phải tự tính thôi, có thể nói với vợ là do covid giảm thu nhập cty giảm lương, cụ cầm mà lo cho bản thân hoặc khi Gấu sai đi mua đỡ phải xin. Còn cái nhà CC Gấu chả làm gì dc đâu, có muốn bán hay làm gì cũng phải có cụ ký nếu 2 người có ĐKKH.

0000quan

Xe buýt
Thế là dại rồi, ai lại đưa cả xong đi xin như thế!
Giờ cụ chơi chiến thuật nói bị hạ lương hoặc giảm thu nhập. Rồi giảm số hàng tháng xuống 1 nửa. Mình có tí giắt lưng phòng nó đuổi cổ ra khỏi nhà thì còn sống được

xebetong

Xe container
Là em thì em dí kẹc đưa nữa.
Đầu tháng em đưa tạm ứng 10 củ, tất tật tự đi mà lo và ghi chép, cuối tháng cộng sổ chia đôi, hết bao nhiêu em chịu 1 nửa.
Cụ chủ học theo bài này đi, có thể chia 2/1 nếu khả năng cho phép :)

Tuấnbk

Xe buýt
Em nói thật nhé: Cụ nhu nhược, sợ đối diện sự thật cuộc sống, tình cảm vợ chồng và nếu cứ như vậy thì chiến tranh lạnh giữa 2 vợ chồng nhà Cụ còn kéo dài mãi vì Cụ càng lui thì đối phương càng có đà tiến; chỉ có 1 cách thôi mà Cụ phải mất công, sức và ý chí đấy đó là: Cụ hạch toán chi tiêu gia đình chi tiết để xem câu nói " anh nghĩ 28tr anh cầm về mà to à? vào con anh hết đấy" có đúng không (như em mà nghe câu này thì lại như lời bài hát: thà là bỏ đi hết....)? hạch toán xong ngồi lại thống nhất, thỏa thuận cách chi tiêu là xong; dù gì 30 Cụ ít nhất phải giữ lại 10 để lo nhiều việc khác (nhà nội , nhà ngoại, bạn bè, đau ốm, xe cộ, sở thích, ...). Em nghĩ là Cụ cứ hạch toán nhé càng chi tiết càng tốt, mà Cụ làm xong bước này em nghĩ chắc cũng được rồi. Sẽ nảy sinh 2 khả năng: 1. là vợ Cụ chịu luôn; 2. là chống đối bảo vệ quan điểm đến cùng (Đối với phụ nữ khôn là họ sẽ chịu luôn dể tránh lộ ra những cái khác đấy). thôi có gì nảy sinh ta lại bàn tiếp nhe.

vt2phuc

Xe điện
lương em bằng 1/3 nửa lương cụ nhưng cũng đưa vợ hết. Sai đi mua gì thì đi mua thôi. Không có tiền ko đưa tiền thì đi mua chịu, cuối tháng gấu ra thanh toán nợ nần 1 lần. Ở đó sổ sách luôn, khỏi lo thống kê. =)).

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tình trạng y hệt em, chỉ khác con số. Em thì hèn, thôi thì cứ cúi đầu sống tiếp cho nó lành.
Tình trạng y hệt em, chỉ khác con số. Em thì hèn, thôi thì cứ cúi đầu sống tiếp cho nó lành.
:(( :(( :(( :((

cuongdiv

Xe container
Nhà cụ chặt chẽ quá, mua cọng hành mớ rau mà cũng phải liệt kê thì đúng là khó thở, e với gấu thống nhất rằng cố gắng chi tiêu hợp lý trong số xèng mình có, kiểm soát mệt đầu lắm với lại e cảm giác cụ để gấu nó lân hơi cao rồi thì phải

Taihoatu

Xe lăn
Em có 1 băn khoăn về vấn đề tài chính gia đình mà ko biết tháo gỡ kiểu gì, kính mong các cụ các mợ cho em lời khuyên

Lương hàng tháng em đưa Gấu 28tr, em chỉ giữ lại 2tr để đổ xăng ăn sáng, Gấu nhà em lương chính thức 12tr, nhưng lậu thì khá nhiều - cái này em ko nắm được, và em cũng ko có ý định tìm hiểu.

Nhà thì mang tên gấu (thực ra là chung cư chưa làm được sổ, nhưng tên hợp đồng là vợ đứng tên). --> Ok I'm fine, em cũng ko bận tâm lắm vì em tin gấu ko đuổi em ra khỏi nhà,

Vấn đề nằm ở chỗ, em giờ như thằng vô sản, mọi chi tiêu cho gia đình em phải ngửa tay xin tiền, Mua rau mua sữa cho con cũng phải xin, mọi cái lặt vặt chợ búa nếu em phải đi chợ, cũng phải xin (hoặc bỏ tiền túi của mình ra, nhưng phải ghi chép lại, hoặc về báo cáo lại với gấu, ko thì ko lấy lại được) cùn lên thì lại cãi nhau. --> việc nó rất nhỏ, nhưng lại lặp đi lặp lại hàng ngày hàng giờ, em bị dồn nén rất nhiều. Nhiều lúc tức, em đi mua đồ cho gia đình bằng tiền túi của mình, nhưng 2tr/tháng thì chỉ cần 1 tuần ko để ý là hết ngay, em thấy ko ổn.
Em đàm phán với Gấu, đưa cho anh 2-5tr, khi nào em sai anh đi mua cái gì, anh tự khắc đi, ko cần phải xin nữa, OK xong. Nhưng vấn đề phát sinh là em đi mua cái gì, dù cọng rau, mớ hành, đều phải ghi chép lại, ko thì nếu lúc nào hết 2-5tr đó mà em ko thể giải trình, thì Gấu mặc nhiên là 2-5tr đó vẫn còn đủ, và tiếp tục sai đi mua, và sẽ lại chiến tranh lạnh, nếu em bật lại. Thực sự còn đáng sợ hơn là xin ngay tại chỗ.

(Tại sao nói là ngửa tay xin, vì Gấu sai đi mua nhưng ko bao giờ tự giác đưa tiền, em luôn phải nhắc, mà khi nhắc thì sau đó Gấu tỏ ra rất căng thẳng, và 2 vợ chồng lại chiến tranh lạnh, do Gấu tỏ thái độ khinh khỉnh và lạnh nhạt)

Em đã nói rõ và trao đổi thẳng thắn với Gấu, nhưng Gấu luôn nói " anh nghĩ 28tr anh cầm về mà to à? vào con anh hết đấy". rồi lại cãi nhau. Ko hiểu gấu nhà em nghĩ cái gì? hay 28tr lương của em ít quá? nên Gấu bị áp lực?

Em có 2 điều, cần CCCM cho lời khuyên

1 . Em có nên cắt, ko đưa lương cho Gấu nữa, tự hạch toán chi tiêu cho gia đình, nhưng như vậy em sẽ bị phân tâm, và nhiều lúc đi công tác ko lo được việc gia đình, hơn nữa coi như 2 vợ chồng sẽ chiến tranh lạnh mãi mãi, thực sự mệt mỏi

2. Tiếp tục đưa lương, nhưng làm thế nào để Gấu hiểu và tự giác hơn, để em đỡ bị ức chế, làm thế nào vượt qua chiến tranh lạnh giữa 2 vợ chồng?

P/S: Gấu em tính rất lì, nếu cần có thể ko nói chuyện hoặc trả lời cộc lốc với chồng bao lâu cũng được, và em luôn là người chịu thua trong những đòn tâm lý này. Em thề là nếu có kiếp sau, em cạch thể loại người như này.
Vấn đề là chọn nhầm gấu, và làm những việc của Gấu đáng ra phải làm.
Giờ cụ cứ mạnh dạn lương tháng này méo đưa cho nó nữa, bảo anh tự chi tiêu xem nó nói làm sao.

Cụ chủ học theo bài này đi, có thể chia 2/1 nếu khả năng cho phép :)
Em thì hiện tại vẫn để vợ quản tất tần tật, em giữ 1 ít tiêu, còn nộp tất các khoản, cho đứng tên nhà cửa, sổ tk..v.v.
Nhưng phải biết điều, đừng húng với em.

nguyentoanland

Xe tăng
Sao cụ ko làm ngược lại, bắt gấu chi tiêu ntn ghi rõ rồi mới đưa tiền. Hay là cụ ngủ riêng, cho treo niêu 1 tháng, lúc đó thì cụ muốn gì chả được

moongket

Xe điện
cụ lương cao thế mà bị vợ nó đè kinh quá

Cụ báo Covid thu nhập còn 1/3 đưa hết gấu, còn đâu quỹ đen dao găm tiêu nhòe. chiến tranh lạnh thì ra ngoài giao du bạn bè lo giề .

Trạng thái
Thớt đang đóng