[Funland] Tài chính gia đình - vợ và tiền

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanh.long

Xe tăng
Chủ thớt thuộc tuýp mà máu trong người có thành phần KHOVILON ở mức cao :D
Chấp nhận tiếp tục làm NOLE nếu chủ thớt vẫn cam chịu

Chỉnh sửa cuối:

smartdragon

Xe buýt
Mà cụ chủ lương 30 củ thì địa vị cũng chả tồi đâu. E ld dn nghìn tỏi mà lg có 16tr đây. Quát phát, vk không dám nói gì.

Rocket10h

Xe hơi
Làm gì có chuyện, ts đứng tên ai ma co sau hon nhan cũng chia đôi hết
Có cái chung cư chưa có sổ thì đáng là bao hả mợ? Mà vợ cụ chủ lậu nhiều, chắc tiền mua chung cư cũng phần lớn là của vợ cũng nên. Tóm lại là cụ chủ hèn và sai ngay từ đầu rồi. Giờ làm cách nào cụ ấy cũng thiệt thôi.
Đúng là thân trai 12 bến nước! Các cụ chúng nó bảo cấm sai bao giờ :D

Dancingwiththewind

Xe điện
Em có 1 băn khoăn về vấn đề tài chính gia đình mà ko biết tháo gỡ kiểu gì, kính mong các cụ các mợ cho em lời khuyên

Lương hàng tháng em đưa Gấu 28tr, em chỉ giữ lại 2tr để đổ xăng ăn sáng, Gấu nhà em lương chính thức 12tr, nhưng lậu thì khá nhiều - cái này em ko nắm được, và em cũng ko có ý định tìm hiểu.

Nhà thì mang tên gấu (thực ra là chung cư chưa làm được sổ, nhưng tên hợp đồng là vợ đứng tên). --> Ok I'm fine, em cũng ko bận tâm lắm vì em tin gấu ko đuổi em ra khỏi nhà,

Vấn đề nằm ở chỗ, em giờ như thằng vô sản, mọi chi tiêu cho gia đình em phải ngửa tay xin tiền, Mua rau mua sữa cho con cũng phải xin, mọi cái lặt vặt chợ búa nếu em phải đi chợ, cũng phải xin (hoặc bỏ tiền túi của mình ra, nhưng phải ghi chép lại, hoặc về báo cáo lại với gấu, ko thì ko lấy lại được) cùn lên thì lại cãi nhau. --> việc nó rất nhỏ, nhưng lại lặp đi lặp lại hàng ngày hàng giờ, em bị dồn nén rất nhiều. Nhiều lúc tức, em đi mua đồ cho gia đình bằng tiền túi của mình, nhưng 2tr/tháng thì chỉ cần 1 tuần ko để ý là hết ngay, em thấy ko ổn.
Em đàm phán với Gấu, đưa cho anh 2-5tr, khi nào em sai anh đi mua cái gì, anh tự khắc đi, ko cần phải xin nữa, OK xong. Nhưng vấn đề phát sinh là em đi mua cái gì, dù cọng rau, mớ hành, đều phải ghi chép lại, ko thì nếu lúc nào hết 2-5tr đó mà em ko thể giải trình, thì Gấu mặc nhiên là 2-5tr đó vẫn còn đủ, và tiếp tục sai đi mua, và sẽ lại chiến tranh lạnh, nếu em bật lại. Thực sự còn đáng sợ hơn là xin ngay tại chỗ.

(Tại sao nói là ngửa tay xin, vì Gấu sai đi mua nhưng ko bao giờ tự giác đưa tiền, em luôn phải nhắc, mà khi nhắc thì sau đó Gấu tỏ ra rất căng thẳng, và 2 vợ chồng lại chiến tranh lạnh, do Gấu tỏ thái độ khinh khỉnh và lạnh nhạt)

Em đã nói rõ và trao đổi thẳng thắn với Gấu, nhưng Gấu luôn nói " anh nghĩ 28tr anh cầm về mà to à? vào con anh hết đấy". rồi lại cãi nhau. Ko hiểu gấu nhà em nghĩ cái gì? hay 28tr lương của em ít quá? nên Gấu bị áp lực?

Em có 2 điều, cần CCCM cho lời khuyên

1 . Em có nên cắt, ko đưa lương cho Gấu nữa, tự hạch toán chi tiêu cho gia đình, nhưng như vậy em sẽ bị phân tâm, và nhiều lúc đi công tác ko lo được việc gia đình, hơn nữa coi như 2 vợ chồng sẽ chiến tranh lạnh mãi mãi, thực sự mệt mỏi

2. Tiếp tục đưa lương, nhưng làm thế nào để Gấu hiểu và tự giác hơn, để em đỡ bị ức chế, làm thế nào vượt qua chiến tranh lạnh giữa 2 vợ chồng?

P/S: Gấu em tính rất lì, nếu cần có thể ko nói chuyện hoặc trả lời cộc lốc với chồng bao lâu cũng được, và em luôn là người chịu thua trong những đòn tâm lý này. Em thề là nếu có kiếp sau, em cạch thể loại người như này.
Em là phụ nữ em đọc còn thấy khiếp. Cuộc sống căng thẳng như này sống sao đc. Em chịu k tư vấn được. Em lương cao hơn chồng, chồng em đưa cho em lương nhưng trong ví chồng em lúc nào cũng có hơn 5tr, thấy ít em lại để vào. Chồng em chỉ lo tiền chăm sóc con vợ hai. Thi thoảng vợ giả vờ nghèo khổ xin vài đồng cho vui. Con em tiêu tiền em cũng không đến mức quản từng nghìn như vợ cụ, tuy nghề em kế toán, em nhìn phát ra chi phí ngay

MyMac

Xe điện
Nói chung chúng ta không khuyên được cụ chủ đâu và cụ ấy cũng không lựa chọn giải pháp nào cả. Bời vì giải pháp nào thì con gấu chó nhà cụ ấy cũng sưng xỉa lên và cụ ấy không chịu nổi nhiệt.

Mà đã không chịu nổi nhiệt thì lên đây hỏi làm chi cha nội? Muốn có tiền xài mà muốn vợ phải tươi cười đưa cho. Ngồi đấy mà đợi sung rụng cụ ơi.

77665508

Xe điện
Đơn giản thôi,k cụ bảo bị giảm lương rồi, nhận đc có 20tr, đưa vk 18 trẹo haha.

huynhdatinh

Xe máy
Em có 1 băn khoăn về vấn đề tài chính gia đình mà ko biết tháo gỡ kiểu gì, kính mong các cụ các mợ cho em lời khuyên

Lương hàng tháng em đưa Gấu 28tr, em chỉ giữ lại 2tr để đổ xăng ăn sáng, Gấu nhà em lương chính thức 12tr, nhưng lậu thì khá nhiều - cái này em ko nắm được, và em cũng ko có ý định tìm hiểu.

Nhà thì mang tên gấu (thực ra là chung cư chưa làm được sổ, nhưng tên hợp đồng là vợ đứng tên). --> Ok I'm fine, em cũng ko bận tâm lắm vì em tin gấu ko đuổi em ra khỏi nhà,

Vấn đề nằm ở chỗ, em giờ như thằng vô sản, mọi chi tiêu cho gia đình em phải ngửa tay xin tiền, Mua rau mua sữa cho con cũng phải xin, mọi cái lặt vặt chợ búa nếu em phải đi chợ, cũng phải xin (hoặc bỏ tiền túi của mình ra, nhưng phải ghi chép lại, hoặc về báo cáo lại với gấu, ko thì ko lấy lại được) cùn lên thì lại cãi nhau. --> việc nó rất nhỏ, nhưng lại lặp đi lặp lại hàng ngày hàng giờ, em bị dồn nén rất nhiều. Nhiều lúc tức, em đi mua đồ cho gia đình bằng tiền túi của mình, nhưng 2tr/tháng thì chỉ cần 1 tuần ko để ý là hết ngay, em thấy ko ổn.
Em đàm phán với Gấu, đưa cho anh 2-5tr, khi nào em sai anh đi mua cái gì, anh tự khắc đi, ko cần phải xin nữa, OK xong. Nhưng vấn đề phát sinh là em đi mua cái gì, dù cọng rau, mớ hành, đều phải ghi chép lại, ko thì nếu lúc nào hết 2-5tr đó mà em ko thể giải trình, thì Gấu mặc nhiên là 2-5tr đó vẫn còn đủ, và tiếp tục sai đi mua, và sẽ lại chiến tranh lạnh, nếu em bật lại. Thực sự còn đáng sợ hơn là xin ngay tại chỗ.

(Tại sao nói là ngửa tay xin, vì Gấu sai đi mua nhưng ko bao giờ tự giác đưa tiền, em luôn phải nhắc, mà khi nhắc thì sau đó Gấu tỏ ra rất căng thẳng, và 2 vợ chồng lại chiến tranh lạnh, do Gấu tỏ thái độ khinh khỉnh và lạnh nhạt)

Em đã nói rõ và trao đổi thẳng thắn với Gấu, nhưng Gấu luôn nói " anh nghĩ 28tr anh cầm về mà to à? vào con anh hết đấy". rồi lại cãi nhau. Ko hiểu gấu nhà em nghĩ cái gì? hay 28tr lương của em ít quá? nên Gấu bị áp lực?

Em có 2 điều, cần CCCM cho lời khuyên

1 . Em có nên cắt, ko đưa lương cho Gấu nữa, tự hạch toán chi tiêu cho gia đình, nhưng như vậy em sẽ bị phân tâm, và nhiều lúc đi công tác ko lo được việc gia đình, hơn nữa coi như 2 vợ chồng sẽ chiến tranh lạnh mãi mãi, thực sự mệt mỏi

2. Tiếp tục đưa lương, nhưng làm thế nào để Gấu hiểu và tự giác hơn, để em đỡ bị ức chế, làm thế nào vượt qua chiến tranh lạnh giữa 2 vợ chồng?

P/S: Gấu em tính rất lì, nếu cần có thể ko nói chuyện hoặc trả lời cộc lốc với chồng bao lâu cũng được, và em luôn là người chịu thua trong những đòn tâm lý này. Em thề là nếu có kiếp sau, em cạch thể loại người như này.
Vợ bác chắc đối xử rất tốt với nhà chồng nhỉ..thương chồng thế thì!

Pvsc

Xe ba gác
Hạ sách: Kiếm thêm lậu như gấu hoặc đổi cmnl
Thượng sách: nghiên cứu môn số học :D

atukiva

Xe tăng
Theo em cụ ngồi thẳng thắn nói chuyện với vợ:
- Về tài sản vợ đứng tên cũng được : ok
- về lương , cụ đưa bao nhiêu 2 vc thỏa thuận , như hiện tại cũng được.
Nhưng cụ phải yêu cầu vợ phải :
- Khi sai mua gì phải đưa tiền( vì tiền 2 tr kia chỉ để chi tiêu cá nhân của cụ- như em phải gấp mấy lần số này ấy chứ , như thế ra đường có việc gì bất thường là ...chêtttt)
- Vợ hàng tháng cũng phải tài chính công khai : chi tiêu bao nhiêu cho cái gì, còn lại bao nhiêu, thiếu bao nhiêu vv
Như thế mới bình đẳng chứ làm gì có chuyện cụ đưa hết xong chi gì cũng phải ghi, báo cáo. Còn vợ nắm gần hết số nhiều lại thích tiêu gì thì tiêu và tuyên bố xanh rờn 28 tr của anh là to à ? là không được.
Cụ không cần quan tâm cái lậu của vợ làm gì, chỉ cần công khai cái 28+12 kia là được rồi.
Vợ không nghe, cụ cứ áp tiêu chuẩn tây cho em. Góp quỹ gia đình 1/2 mỗi người, còn lại tiền anh anh tiêu, tiền em em tiêu. Cô làm ra tiền nhiều cô hưởng, đóng góp gđ như nhau. Chứ kinh rẻ thế là không được, chưa biết có giúp gì cho ra đình không hay lại làm tan vỡ gđ- Tiền nhiều để làm gì ? hê hê
Cụ và 1 số cụ có cái hay là : vợ chồng ngồi nói chuyện (thỏa thuận) với nhau được.

Chứ em thấy nhà em và 1 cơ số nhà khác, muốn nói chuyện nghiêm túc đàng hoàng với vợ là cực khó, hơi tí nó nhảy nhổm lên, quy chụp đủ điều rồi. 😁😁😁

• Vodka
Reactions: UFA

Hổ Con

Xe tăng
rất nhiều cụ chưa gặp phải tâm lý chiến sẽ có comment đại loại như cụ, nhưng thôi cụ ạ, em chờ lời khuyên của cụ nào có kinh nghiệm trong việc xử lý tài chính gia đình, cũng như xử lý vấn đề tâm lý chiến
Nghe cụ kể thì cụ khá là hiền, ít bạn và có phần nhu nhược. Không ai hộ cụ được đâu, tự cụ phải xác định lại và rắn lên. Bảo gấu kê xem 1 tháng chi tiêu gia đình hết bao nhiêu, chia đôi. Qua lời cụ thì Gấu cụ nó láo và coi thường cụ quá.

Pvsc

Xe ba gác
Em là phụ nữ em đọc còn thấy khiếp. Cuộc sống căng thẳng như này sống sao đc. Em chịu k tư vấn được. Em lương cao hơn chồng, chồng em đưa cho em lương nhưng trong ví chồng em lúc nào cũng có hơn 5tr, thấy ít em lại để vào. Chồng em chỉ lo tiền chăm sóc con vợ hai. Thi thoảng vợ giả vờ nghèo khổ xin vài đồng cho vui. Con em tiêu tiền em cũng không đến mức quản từng nghìn như vợ cụ, tuy nghề em kế toán, em nhìn phát ra chi phí ngay
Mợ tốt quá, em biết có cụ được phát ngày 20k, ngày nghỉ ở nhà auto cắt :D

hoinhau

Xe máy
Vùng lên hỡi các nô lệ ở thế gian...

Hieu Altis2011

Xe buýt
Đọc xong thấy đúng là gia môn bất hạnh, e mà ở cái nhà như thế e đốt mịa đi

UFA

Xe điện
Cụ chia lương cụ ra làm 2 phần, một nửa cụ đưa vợ lo con cái gia đình, một nửa cụ giữ chi tiêu cá nhân, 1 đến 2 tháng méo ăn cơm nhà nữa, cứ la cà quán xá nhậu nhẹt chơi bời tĩ ta đi xem gấu nhà cụ còn lỳ mà ko mở mồm ra ko?
Nếu mở mồm ra thì bàn bạc lại việc chi tiêu đóng góp trong nhà, còn ko mở mồm ra hỏi han gì thì gấu nhà cụ chỉ nghĩ đến tiền, méo nghĩ gì đến cụ đâu, lúc đấy cụ tùy ý xử lý, cụ thua thì cụ chấp nhận như hiện tại còn ko thì giải tán.
Ps nếu cụ có khả năng la cà 1 2 tháng ko ăn cơm nhà mà vẫn ổn thì em nghĩ cụ sẽ thắng, còn trong 1 2 tháng đấy mà cụ ko biết đi đâu với ai hay làm gì bên ngoài thì khả năng của cụ thua rất cao
2tr/ tháng bao năm nay rồi e nghĩ là cũng chả có ô bạn nào đâu ah, cà phê ko dám( thể) mời thì làm gì còn ai bên cạnh

xegiacmo

Xe container
Nếu đã chọn giải pháp là phá, thì quá đơn giản cụ à.
nhưng có những thứ phá đi, chỉ có xây cái khác hoàn toàn,
Vẫn còn suy nghĩ như này thì chính kiến yếu lắm , thôi chịu khó khóc thêm tí vợ nó thương hại thêm

Binhkiet

Xe tăng
Có con gấu thế này thì căng thẳng vãi. Nếu bác phải ghi chép các khoản chi thì vợ mới duyệt thì ngược lại bác cũng yêu cầu vợ ghi chép các khoản chi xem 1 tháng tiêu hết bao nhiêu.
Cụ đừng xui dại. Với điều điều kiện kinh tế nhà cụ ấy mà kê ra thì tháng chi bét nhất hết 35 tr, gấu nó lại bắt đưa thêm thì khổ.

atukiva

Xe tăng
Cụ khổ rồi,em cũng đưa thẻ như vậy nhưng vợ em chắc không đến nỗi như gấu cụ.Tài sản trong nhà em cũng như cụ,không nắm rõ,kệ vợ quán xuyến,lắm lúc nghĩ cũng không ổn lắm. Tiền lương em cũng đưa hết nhưng từ bận covid em nói là công ty giảm lương, nên cứ đến ngày 10 là em ra ngân hàng chìa ra cái cccd rút ra 1 khúc.Thế là xong,chứ đàn bà nó là cái giống thế đấy.Cụ phải tự tìm cách xử lý kiểu kiểu như vậy chứ "----- nói lý chúng nó đ. nghe --" đâu.Em thật !
Thế mà 1 số cụ còn "nói chuyện" được với vợ đấy cụ.

Chẳng qua cụ kém giống em.

77665508

Xe điện
cụ chủ lương 30 củ thì thừa sức nuôi con đường, gì phải khổ vậy.
30 củ 1 tháng k đủ nuôi con đường đâu cụ ạ, 3-4 năm trước nghèo e cũng nghĩ thế, làm mẹ 1 đứa ngoài luồng giao lưu cho sướng, nhưng giờ thấy gấp đôi chỗ 30 ấy mà cũng chả ăn thua.

Leanh65

Xe container
Vậy cụ chưa nếm trải chiến tranh lạnh rồi, tất cả các cách này, em đã áp dụng và em đã phải bỏ cuộc vì cái thứ tâm lý chiến lạnh này,
Lúc đầu, em chịu đựng 1 tuần ok, 2 tuần ok, sau đó em cố gồng mình lên 2 tháng, và cứ dài đến cả tháng em đã chịu thua,
Cảm giác lạnh lẽo trong chính mái ấm của mình thật với cụ là thà 1 viên súng vào đầu có khi còn nhẹ
Không có cặp đôi nào là không chiến tranh lạnh cả.Vậy là cụ bị gấu bắt thóp rồi. Không có thành quả nào là không phải nếm đau thương. Cụ cứ xác định là kể cả đơn từ ra tòa nhé dù cụ có yêu vợ con đến mấy. Chiến tranh lạnh nhiều quá sẽ nhàm vợ nó coi thường. Cứ phải kê khai vào đơn : đứa này anh nuôi, đứa này tôi nuôi, nhà này của anh, tiền này, đồ này của tôi và nộp án phí thì nó mới tỉnh ra được cụ ợ.

General_Manager

Xe tải
Đau nhỉ, cụ tiêu 2T/ tháng quá giỏi. Cụ thật thà mà vợ lại không thông cảm
giá mà cụ đưa vợ 15-20T, tiêu 5-10T cuối tháng cho nó thêm 5-10T nếu nó ngoan thì sẽ hợp lý hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng