[Funland] Tài liệu tự học tiếng Anh cho người mất gốc

ubisapro

Xe trâu
em cũng kiểu nói với bọn tiếng anh ko phải ngôn ngữ bản địa (hàn, nhật) thì nó dễ hiểu hơn. còn nói với tây xịn thì nó khó hiểu cứ phải ghé tai nghe và mình ra dấu tay phụ họa thêm nữa mới hiểu. thấy cụ nào giao tiếp trôi chảy đc em ngưỡng mộ lắm :)
Ngoài ngôn ngữ chính tắc, còn tiếng lóng nữa ợ. Về khoản này thì mấy cu cậu học sách vở khéo còn thua xa mấy bà bán hàng rong hay tiếp xúc khách Tây. Trong những người bán hàng rong đó, ít nhiều cũng sẽ có người có năng khiếu, chí ít có chút năng khiếu. Họ nói tưởng buồn cười, khó nghe vậy thôi nhưng khách Tây nghe cái là hiểu. Trong khi cứ mang sách vở ra nói với Tây nhiều khi họ còn chả hiểu đâu :D

ubisapro

Xe trâu
TA nó có 44 âm tiết, mình cứ học phát âm đúng 44 âm tiết là đã thấy hay hay rồi đó, luyện phát âm đúng là thích nói thích đọc hơn hẳn đó.
Trước em present tự cảm thấy nghe mình nói nó chán, nhạt nhẽo và buồn ngủ, còn thấy thương người nghe. Sau luyện tử tế thì thấy tự tin hơn nhiều. Nên việc luyện phát âm đúng là rất quan trọng.
Nếu nói đến ngữ pháp, âm thì tiếng Anh ko phải khó, thậm chí dễ hơn 1 số thứ tiếng khác ví dụ như tiếng Pháp, tiếng Nga. Nhưng phát âm chuẩn được như e đã nói ở trên nó chỉ dừng mức tương đối, tròn trịa giống như Tây nói tiếng Việt thôi, thỉnh thoảng lòi được ông nói như bản địa. :D

Hoàng Trang

Xe ngựa
Về từ vựng cơ bản theo chủ đề (thời tiết, động vật, đồ ăn, trang phục, số đếm,...) và một số cấu trúc ngữ pháp cơ bản, các cụ mợ có thể vừa học vừa chơi qua website này, vừa luyện nghe và luyện nói luôn:
https://www.gamestolearnenglish.com/
Giao diện được thiết kế rất thân thiện với trẻ em...và cả người lớn :D

cusao

Xe lăn
Tiếng Anh là một ngoại ngữ như muôn vàn ngoại ngữ khác. Để học được ngoại ngữ chỉ cần thạo tiếng mẹ đẻ và chút năng khiếu bẩm sinh. Không cần "gốc"
Do đó...ai cần học bất cứ lúc nào, tuổi nào đều được.

Giao tiếp thì cứ vốn từ rộng là ổn đến 70% rồi cụ ạ. Khi đó cụ ghép vào câu thì bên kia sẽ hiểu tương đối và chả sợ chia sai động từ hay thì thời gì hết. Sợ nhất là nghĩ dc trong đầu tiếng Việt nhưng k thể bê nó sang tiếng nước ngoài để bật ra
Cảm ơn mợ chủ.
Cơ mà em chỉ mún học tiếng "Em" thoai, tư vấn em phát học đâu được.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Giao tiếp thì cứ vốn từ rộng là ổn đến 70% rồi cụ ạ. Khi đó cụ ghép vào câu thì bên kia sẽ hiểu tương đối và chả sợ chia sai động từ hay thì thời gì hết. Sợ nhất là nghĩ dc trong đầu tiếng Việt nhưng k thể bê nó sang tiếng nước ngoài để bật ra
Những ông cố nói tiếng anh mà bê tiếng Việt ra dịch là sai bét, trình độ a bờ cờ như tôi cả thôi. Khi coi Tiếng Anh là tiếng anh, chả liên quan mẹ gì đến Tiếng Việt, thì tự khắc nói giỏi như tụi Tây.

Cụ nói chuẩn quá.
Em có thêm động lực học tập mợ Hoàng Trang, em sẽ bắt đầu lại. Phấn đấu mấy năm để tự đi nước ngoài chơi đc.

Học là việc cả đời, em mới học xong khoá này :))
Tiếng Anh chắc sẽ khó hơn.

phuongmit

Xe cút kít
Cụ nói chuẩn quá.
Em có thêm động lực học tập mợ Hoàng Trang, em sẽ bắt đầu lại. Phấn đấu mấy năm để tự đi nước ngoài chơi đc.

Học là việc cả đời, em mới học xong khoá này :))
Tiếng Anh chắc sẽ khó hơn.
E cũng join nhóm này rồi, nói gì thì nói, chửi cũng phải học, phải update k có mai kia trẻ con nó dùng mình lại k cùng sóng với chúng nó cũng k ổn :))

Tý phệ

Xe điện
Em đặt căn hóng

beforethewinter

Xe hơi
Em bây giờ vẫn cày cuốc trên Duolingo hàng ngày. Tra từ điển thì em dùng Google dịch trên điện thoại. Em xin khoe thành tích học tập 1 tý.
Èo, bác giỏi thế.
Em thuộc loại cả thèm chóng chán. Em thấy em cũng kiên nhẫn lắm rồi ấy, mà mới học đc tầm nửa năm, hay hơn năm một tí là đã thấy chán rồi, cần đổi cái khác. Bác lại những gần 3 năm :). Ngưỡng mộ thật

Hondamuitran

Xe đạp
Trước mắt chỉ cần phát âm đúng để thằng khác nó hiểu mình nói gì đã cụ ạ, chuyện nói hay như người bản xứ thì để sau đi ạ :D. Trên Youtube có rất nhiều kênh để học phát âm. Các cụ mợ có thể học British Accent qua BBC Learning English, hoặc để có động lực học mỗi ngày thì các cụ có thể vào kênh của em tóc vàng mắt xanh English with Lucy :D:
(Mới đầu các cụ mợ có thể bật phụ đề để hiểu nội dung clip)
Cảm ơn mợ, em lưu để học theo ạ

Tiểungưnhi88

Xe điện
Èo, bác giỏi thế.
Em thuộc loại cả thèm chóng chán. Em thấy em cũng kiên nhẫn lắm rồi ấy, mà mới học đc tầm nửa năm, hay hơn năm một tí là đã thấy chán rồi, cần đổi cái khác. Bác lại những gần 3 năm :). Ngưỡng mộ thật
Học dolingo em thấy chỉ học thêm được từ thôi. Chỉ tham khảo thêm thôi ah. Em cũng học lại từ mất gốc

sky_driver

Xe buýt
Học tiếng Anh phải thực chiến, phải dám nói bất kể đúng sai, còn ko thì học trước quên sau phí thời gian.

imagine170

Xe tải
Em vào học tập mợ chủ! Cảm ơn mợ!