[Thảo luận] Tai nạn trong bùng binh

COROLLA1999

Xe máy
Không phải bác ạ.
Nếu tôi hứng chí và bẩu, "CHỚM và Ở TRONG giao lộ: là bánh sau xe ĐÃ qua/đè lên VẠCH dừng/" thì sao bác nhỉ?
Nếu những chỗ không có Vạch dừng và cả Vạch cho người đi bộ thì sao nhỉ? Chuyện thường xuyên xảy ra ở những nút giao không có đèn đỏ.

Nhắc lại là, nếu tôi HỨNG CHÍ và bẩu như trên.
Kaka em cũng dẫn việc ngoài Luật còn có Tiền lệ và Thông lệ mà bác

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Quy tắc "nhất chớm" chỉ cách nói dân gian. Rất tiếc là chưa có "thằng/đồng chí/ngài" nào đưa ra định nghĩa về quy tắc này (cả Luật VN lẫn Công ước QT).
"nhất chớm" theo ý em là quy tắc ai đến trước đi trước đến sau đi sau chỉ khi nào đến cùng thì mới phải dùng quy tắc nhường.
Ừ thì Quy tắc. Một quy tắc đầy tính nhân văn, thể hiện một cách quếc liệc sự chỉ đạo của cấp ủy. Nhể.

Thế nếu tôi lại hứng chí và nghĩ ra 1 Quy tắc khác, tạm gọi là Quy tắc NHÌ CHỚM, thì giờ áp dụng Quy tắc nào bi giờ bác??

Vì có vẻ cái quy tắc NHẤT CHỚM của bác mới được nghĩ ra gần đây, bởi vài đồng chí Thầy dậy lái xe?
Cá nhân tôi lại đánh cuộc cả tháng lương rằng thì là, mấy đồng chí Thầy dạy lái xe này là loại mù chữ và do đó, là loại Mua bằng, tương tự mấy cậu chạy từ DakNong lên HaiPhong mua bằng, đợt vừa rồi.

Không rõ như thế có sai sự thật nhiều quá không.

COROLLA1999

Xe máy
Chúc mừng cụ!
Ở VN chắc chắn là xử lý lỗi hỗn hợp, quy lỗi các bên để dễ xử lý, tránh kiện tụng!
Như trường hợp bị tai nạn đã đề cập, bị xe tải đâm ngang vào đuôi xe, nhưng quy lỗi hỗn hợp, xe tải chịu có 30% thiệt hại
Vâng cụ để kiện tụng thì mệt lắm : phải giám định tốc độ, phải chứng minh rõ ràng, phải căn cứ viện dẫn này nọ.... không thể cứ nhìn camera mà suy diễn được. Gặp thằng dở nó cù nhây ko hợp tác để ra tòa thì xác định xe đắp chiếu dài dài.

dongvuong_tbtq

Xe buýt
Em hỏi thật cụ có khi nào cụ bị nhầm lẫn chưa?
Em xin lỗi nếu làm cụ giận nhưng quả thật là em k có ý gì cả. Em hỏi thế vì nguyên tắc ở nơi giao nhau đồng cấp thì nhường xe bên phải tới, ở bùng bình thì nhường xe bên trái tới là chuyện cực kỳ căn bản và không được nhầm cụ ạ.

COROLLA1999

Xe máy
Ừ thì Quy tắc. Một quy tắc đầy tính nhân văn, thể hiện một cách quếc liệc sự chỉ đạo của cấp ủy. Nhể.

Thế nếu tôi lại hứng chí và nghĩ ra 1 Quy tắc khác, tạm gọi là Quy tắc NHÌ CHỚM, thì giờ áp dụng Quy tắc nào bi giờ bác??

Vì có vẻ cái quy tắc NHẤT CHỚM của bác mới được nghĩ ra gần đây, bởi vài đồng chí Thầy dậy lái xe?
Cá nhân tôi lại đánh cuộc cả tháng lương rằng thì là, mấy đồng chí Thầy dạy lái xe này là loại mù chữ và do đó, là loại Mua bằng, tương tự mấy cậu chạy từ DakNong lên HaiPhong mua bằng, đợt vừa rồi.

Không rõ như thế có sai sự thật nhiều quá không.
Hihi Nhất chớm ... là cánh lái xe đọc vậy để dạy nhau dễ thuộc mà bác. Không có Luật nào nói về CHỚM cả. Nhưng Luật nói về vào giao lộ và số đông công nhận VÀO giao lộ có nghĩa là bánh xe đè lên vạch ( em không rành trích sách vở Luật nên tạm coi là Thông lệ).
Vui vẻ 1 chút ta nói thế này: ông đút vào 1cm là ông hiếp dâm. Ông chưa đút vào ai phạt được tội hiếp dâm ^^

COROLLA1999

Xe máy
Thế ta áp dụng Tiền lệ hay Thông lệ hay cả hai hả bác?
Nếu có sự mâu thuẫn giữa Tiền và Thông, ta chọn ai ạ?
Ra Quốc tế ngoài Luật quốc tế thì dùng Thông lệ bác, vì luật mỗi nước là khác nhau và không phải cái gì cũng luật hóa định nghĩa hóa được.
Trong nước em hiểu ưu tiên Tiền lệ. Không có Tiền lệ mới đến Thông lệ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Hihi Nhất chớm ... là cánh lái xe đọc vậy để dạy nhau dễ thuộc mà bác. Không có Luật nào nói về CHỚM cả. Nhưng Luật nói về vào giao lộ và số đông công nhận VÀO giao lộ có nghĩa là bánh xe đè lên vạch ( em không rành trích sách vở Luật nên tạm coi là Thông lệ).
Vui vẻ 1 chút ta nói thế này: ông đút vào 1cm là ông hiếp dâm. Ông chưa đút vào ai phạt được tội hiếp dâm ^^
Không phải bác ạ.
Bác đưa ra 1 cái mà bác cho là Thông lệ và được mấy ông thầy dạy lái xe truyền lại.
Cái chắc chắn là chẳng ai đi định nghĩa cái thông lệ đó cả - và giải thích tại sao lại định nghĩa như thế.

Điều đó, cũng như vài điều khác, SAI, như chính bác đã từng thừa nhận ở post trên kia.

Trong khi đó, một việc hiển nhiên là Khi không được ưu tiên => làm ơn dừng lại cho đến khi bên ưu tiên đi qua, được thể hiện rõ ràng bằng tiếng Việt, trong luật và Công ước, thì bác lại bỏ qua.
Tại sao vậy?

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ra Quốc tế ngoài Luật quốc tế thì dùng Thông lệ bác, vì luật mỗi nước là khác nhau và không phải cái gì cũng luật hóa định nghĩa hóa được.
Trong nước em hiểu ưu tiên Tiền lệ. Không có Tiền lệ mới đến Thông lệ.
Đâu có, ở nước tôi, họ áp dụng Thông lệ trước bác ạ.

Và, nhỡ tui và bác đâm nhau - chính xác là hông của bác phi với tốc độ khá cao vào mũi của tui, ta áp dụng gì nhỉ?

COROLLA1999

Xe máy
Đâu có, ở nước tôi, họ áp dụng Thông lệ trước bác ạ.

Và, nhỡ tui và bác đâm nhau - chính xác là hông của bác phi với tốc độ khá cao vào mũi của tui, ta áp dụng gì nhỉ?
Hà hà vâng nếu bác chứng minh đc em đang đi thẳng mà hông em đâm mũi bác thì bác đúng. Với hiểu biết của nhân loại+định luật vật lý+ chế tạo xe oto quá khó để bác chứng minh hông em tông mũi bác kaka. Còn em dễ dàng chứng minh mũi bác hôn hông em. ( Trường hợp quay xe -> vả mõm xe khác thì chứng minh bình thường bác nhé)
Còn việc áp dụng Thông hay Tiền thì tùy mỗi nước bác. Nhưng túm váy là sẽ có cái dùng trước dùng sau. Nếu Luật+ Tiền lệ+ Thông lệ đều ko giải quyết đc thì phải hủy án tuyên vô tội thôi.

COROLLA1999

Xe máy
Không phải bác ạ.
Bác đưa ra 1 cái mà bác cho là Thông lệ và được mấy ông thầy dạy lái xe truyền lại.
Cái chắc chắn là chẳng ai đi định nghĩa cái thông lệ đó cả - và giải thích tại sao lại định nghĩa như thế.

Điều đó, cũng như vài điều khác, SAI, như chính bác đã từng thừa nhận ở post trên kia.

Trong khi đó, một việc hiển nhiên là Khi không được ưu tiên => làm ơn dừng lại cho đến khi bên ưu tiên đi qua, được thể hiện rõ ràng bằng tiếng Việt, trong luật và Công ước, thì bác lại bỏ qua.
Tại sao vậy?
Bác ơi. Một cái sai mà số đông xã hội bảo đúng và tuân theo thì nó là đúng và là chuẩn mực xã hội đó bác.
Xét ưu tiên tôi cần xem : anh đã vào cùng hệ quy chiếu để xét chưa( cụ thể anh vào giao lộ chưa); có đảm bảo an toàn khi tôi giảm tốc / dừng lại nhường ưu tiên không? .....rất nhiều yếu tố.
Đơn giản: tôi không thể nhường khi anh đang đi tới từ bên trái nhưng cách tôi quá xa và anh chưa vào giao lộ. Tôi không thể dừng/ giảm tốc nhường khi sau lưng tôi là thằng xe điên.
Bác hiểu ý em không.

HieuTom

Đi bộ
Báo cáo các bác là ca này đẻ xong trong sáng nay rồi ạ. Đẻ dễ và vuông tròn luôn ạ.
- Sau khi xem camera giao thông và được csgt phân tích -> 2 bên ký biên bản và cùng chịu phạt. Cụ thể em xin phép báo cáo sau ạ.
- Em ko nói luật nữa, em muốn hỏi thế này : Nếu theo phân tích của các bác, container+ tải + xe khách đến bùng binh/ giao lộ nó chỉ cần nhường trái và san bằng tất cả hướng còn lại. Các bác nghĩ sao?
Nếu chứng minh được nó có khả năng không gây tai nạn nhưng nó đã không thực hiện (vì nó nghĩ nó đang đi đúng) thì nó vẫn bị phạt như thường.
Ví dụ như qua ngã tư đèn đỏ, xe bác đang dừng ở vạch, khi đèn chuyển màu xanh nghĩa là bác có thể đi nhưng có người hoặc xe đang lết qua trước mặt bác. Bác có được phép san bằng không?

namnhstdn

Xe tải
Hihi biên bản đã ký cụ nhé. Ngày mai em đi lấy xe.
Mất mấy ngày lễ chả còn tâm trí đâu để nghỉ ngơi nhỉ cụ chủ, nhưng mà C.A Hải Châu giải quyết cũng nhanh đấy chứ, mai lấy xe thì cụ chủ up kết quả cho mọi người xem với nhé.

XetăngT34

Xe buýt
Cụ chủ cho Biên bản lên đi cũng là một trường hợp tham khảo tốt khi hai bên không tự giải quyết được ạ.

COROLLA1999

Xe máy
Nếu chứng minh được nó có khả năng không gây tai nạn nhưng nó đã không thực hiện (vì nó nghĩ nó đang đi đúng) thì nó vẫn bị phạt như thường.
Ví dụ như qua ngã tư đèn đỏ, xe bác đang dừng ở vạch, khi đèn chuyển màu xanh nghĩa là bác có thể đi nhưng có người hoặc xe đang lết qua trước mặt bác. Bác có được phép san bằng không?
Em ví dụ như thế để một số bác nói em ko nhường trái khi vào bùng binh là sai 100% hiểu ra rằng: rất nhiều yếu tố để xét trong tai nạn chứ ko phải cứ vin vào hướng ưu tiên là xong.

COROLLA1999

Xe máy
Nhân vụ tn của em, em xin mạn đàm lại vụ: INNOVA đi lùi trên cao tốc bị Container đâm chết mấy mạng.
- Tòa căn cứ vào đâu để xử tài xế Container phạt tù?
- Tại sao cả xã hội phẫn nộ và sau chỉ đạo rút hồ sơ lên cấp cao hơn mà đến giờ vẫn chưa xử lại được?
Vì sao vậy các bác? Có phải Container đâm ( trực tiếp gây tai nạn) thằng Innova đi sai là Container không sai không?
Vụ án cả xã hội quan tâm như vậy, liệu 2 tài xế có đủ tiền đủ cơ mà chạy án để đến giờ chưa xử lại được không ạ?
Hi vọng các bác có câu trả lời. Và em hi vọng đó cũng là câu trả lời cho mọi tai nạn trên đường.
Còn câu trả lời của em vẫn là : ai sai đến đâu luật xử đến đó. Container thiếu quan sát không làm chủ tốc độ gây hậu quả nghiêm trọng -> đi tù. Innova đi lùi gây hậu quả nghiêm trọng-> đi tù.

Chỉnh sửa cuối:

COROLLA1999

Xe máy
Mất mấy ngày lễ chả còn tâm trí đâu để nghỉ ngơi nhỉ cụ chủ, nhưng mà C.A Hải Châu giải quyết cũng nhanh đấy chứ, mai lấy xe thì cụ chủ up kết quả cho mọi người xem với nhé.
Cụ cũng ở ĐN ạ. Đúng là mất toi kỳ lễ cụ ạ.
CSGT giải quyết nhanh và dễ chịu lắm cụ. Biên bản thì chờ ký và đại khái là áp dụng đúng luật nó thế này ạ:

Theo đó, nếu điều khiển ô tô mà không tuân thủ quy định về nhường xe tại nơi đường giao nhau sẽ bị áp dụng mức phạt như sau:

– Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

– Nếu gây tai nạn giao thông thì sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Em bị lỗi này vì đơn giản là em chỉ mắc lỗi này. Còn MN lỗi Không quan sát phạt 7.5tr. Thông báo lỗi trước mặt 2 bên và 2 bên đồng ý ký biên bản.
Luật nó là như thế đấy các cụ ạ. Và nó ngược 180 độ với một số cụ nghĩ là EM SAI HOÀN TOÀN đấy.
Các cụ đừng nói với em là xxx này nọ hay MN ngu nhé. Em làm việc thẳng căng với xxx và MN có bảo hiểm đi cùng đến nghe lỗi và tư vấn đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Pigwalk

Xe container
Cụ cũng ở ĐN ạ. Đúng là mất toi kỳ lễ cụ ạ.
CSGT giải quyết nhanh và dễ chịu lắm cụ. Biên bản thì chờ ký và đại khái là áp dụng đúng luật nó thế này ạ:

Theo đó, nếu điều khiển ô tô mà không tuân thủ quy định về nhường xe tại nơi đường giao nhau sẽ bị áp dụng mức phạt như sau:

– Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng.

– Nếu gây tai nạn giao thông thì sẽ bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 tháng đến 04 tháng.

Em bị lỗi này vì đơn giản là em chỉ mắc lỗi này. Còn MN lỗi Không quan sát phạt 7.5tr. Thông báo lỗi trước mặt 2 bên và 2 bên đồng ý ký biên bản.
Luật nó là như thế đấy các cụ ạ. Và nó ngược 180 độ với một số cụ nghĩ là EM SAI HOÀN TOÀN đấy.
Các cụ đừng nói với em là xxx này nọ hay MN ngu nhé. Em làm việc thẳng căng với xxx và MN có bảo hiểm đi cùng đến nghe lỗi và tư vấn đó ạ.
Thế còn chi phí khắc phục thiệt hại thì phân định ntn hả cụ?

lanvietorchids

Xe hơi
Đã vào tay xxx thì cả hai Bác đều chết là đương nhiên rồi,làm gì có chuyện 1 ông sai, Mn sẽ bị giam gplx 2-4 tháng, muôn có gplx thì lại xyz.