[Funland] Tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhán

alceste

Xe điện
Em chào Cccm. Em có câu hỏi này mong Cccm nào có kiến thức hoặc đã từ trải qua giải thích giúp em.
Nếu em mua một căn nhà, khi làm hđ mua bán vợ em đã làm khước từ tài sản nên sổ đỏ đứng tên em.
Nay nếu:
1. Em bán căn nhà đó thì có cần chữ ký đồng ý của vợ em không ? Vì sao có/không?
2. Em muốn thế chấp để vay ngân hàng thì vợ em có phải ký vào hđ vay vốn không? Vì sao có hoặc không?
Trong mục 2 nếu phải có vợ tham gia mà vợ không đồng ý thì dở quá Cccm nhỉ
Em xin cảm ơn Cccm
Hợp đồng cụ vay ngân hàng trong thời gian hôn nhân thì khoản vay là thuộc sở hữu cả 2, vợ cụ cũng có trách nhiệm trả nợ, dù cụ vay thế chấp bằng tài sản gì đi nữa.
Nguồn trả nợ sẽ là từ thu nhập của cả 2 người sau khi cân đối chi tiêu của cả 2người, thế nên vợ cụ chắc chắn có liên quan mà. Đây là 2 nghiệp vụ khác nhau, chẳng may sau này cụ ko trả được, hay bán tài sản thế chấp ko đủ trả nợ,hay cụ tèo thì vợ cụ cũng có trách nhiệm trả nợ cho bank mà cụ ơi. Thế nên chẳng có gì dở ở đây cả, vì theo luật ở đâu nó chẳng thế.

trangitnoi

Xe tải
Cụ ngôn từ đao to búa lớn quá, hiểu đơn giản là khi vui cụ cho vợ cái nhà, xong cãi nhau cụ lại bảo tao không cho nữa à? Không Pháp luật nào rỗi hơi đi giải quyết ý thích bất chợt của cụ cả.
Nó là 2 loại hợp đồng khác nhau, cụ tham khảo cho kỹ

trangitnoi

Xe tải
Văn bản có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền mà cụ nói thích huỷ thế nào thì huỷ chắc? Nhất đây lại là văn bản liên quan đến việc chứng minh nguồn gốc sở hữu tài sản riêng (cụ thể TS là Quyền sử dụng Đất), cụ lại thích nhây với pháp luật. Cụ nên tìm hiểu thêm ạh.
Văn bản ra quyền có cả văn bản huỷ quyền nếu là hợp đồng 1 chiều theo ý chí của người lập. Cụ tưởng là cứ ra quyền xong là xong ah?

landaumuaxe

Xe điện
1 & 2 đều không cụ nhé.
1 thì em đã làm
2 thì mẹ em đã làm.
cụ này chuẩn rồi, nếu đã có khước từ tài sản thì k cần tham gia, năm ngoái e mua cái nhà bà vợ đứng tên 1 mình trên sổ, còn chồng làm cái từ chối tài sản, nên khi mua bán chỉ cần vợ thôi
khi e mua cái nhà đó xong, e cũng làm từ chối tài sản cho vợ đứng, nên thi thoảng giờ vợ nó bảo k nghe nó , nó cho ra ngoài đường, nhục không chịu nổi

DurexXL

Xe lăn
Thỉnh cụ DurexXL cho vài nhời.
Dạ, iêm đơi

Dân dã hiện nay cứ gọi chung là Ủy quyền công chứng, trên thực tế là có 2 hình thức văn bản ủy quyền:
1. Giấy ủy quyền
A ủy quyền cho B bằng giấy ủy quyền, có công chứng. Giấy UQ thì chỉ yêu cầu A ký
Và khi hủy, chỉ cần A hủy là xong

2. Hợp đồng ủy quyền
Cái này là HĐ A và B cùng ký, có công chứng
Trong HĐUQ có quy định ràng buộc rõ phạm vi, trách nhiệm, quyền lợi các bên
Với HĐUQ, muốn hủy thì phải 2 bên cùng ký các Cụ ợ

Theo quy định tại Điều 51 Luật công chứng năm 2014 có quy định về việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch như sau:

“1. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó.
2. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó và do công chứng viên tiến hành. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể thì công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch.
3. Thủ tục công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện như thủ tục công chứng hợp đồng, giao dịch”.

Tony_Le

Xe container
Dạ, iêm đơi

Dân dã hiện nay cứ gọi chung là Ủy quyền công chứng, trên thực tế là có 2 hình thức văn bản ủy quyền:
1. Giấy ủy quyền
A ủy quyền cho B bằng giấy ủy quyền, có công chứng. Giấy UQ thì chỉ yêu cầu A ký

2. Hợp đồng ủy quyền

Theo quy định tại Điều 51 Luật công chứng năm 2014 có quy định về việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch như sau:
Em hỏi cái vụ từ chối (khước từ) tài sản chung của vợ chồng ấy. Từ chối đúng luật xong có đổi ý đòi lại được không cụ?

DurexXL

Xe lăn
Em hỏi cái vụ từ chối (khước từ) tài sản chung của vợ chồng ấy. Từ chối đúng luật xong có đổi ý đòi lại được không cụ?
Kiểu đòi quà như này căng lắm Lão êy
Trên thực tế 1 tỷ lệ tương đối các case tranh chấp BĐS mà đội luật nhà em tiếp nhận là liên quan đến vụ đòi quà này (khoảng 25-30% số tranh chấp)
Chủ yếu là bố mẹ cho con xong đổi ý, vợ chồng từ chối xong cũng đổi ý ...

Về cơ bản, bút sa gà chết
Công chứng đúng quy trình xong rồi là thôi, không bập bập được

Để lật được kèo này là vất vả lắm, phải dùng mọi chứng cứ để có thể chứng minh được việc từ chối đó là vô hiệu
Cái này thì hoàn toàn mỗi hồ sơ mỗi cảnh, không có công thức chung và tỷ lệ thành công cũng phụ thuộc khá nhiều yếu tố ợ

Tony_Le

Xe container
Kiểu đòi quà như này căng lắm Lão êy
Trên thực tế 1 tỷ lệ tương đối các case tranh chấp BĐS mà đội luật nhà em tiếp nhận là liên quan đến vụ đòi quà này (khoảng 25-30% số tranh chấp)
Chủ yếu là bố mẹ cho con xong đổi ý, vợ chồng từ chối xong cũng đổi ý ...

Về cơ bản, bút sa gà chết
Công chứng đúng quy trình xong rồi là thôi, không bập bập được

Để lật được kèo này là vất vả lắm, phải dùng mọi chứng cứ để có thể chứng minh được việc từ chối đó là vô hiệu
Cái này thì hoàn toàn mỗi hồ sơ mỗi cảnh, không có công thức chung và tỷ lệ thành công cũng phụ thuộc khá nhiều yếu tố ợ
Thanks lão! Vì cụ gì trên kia dùng ngôn từ của luật khó hiểu quá, lại cứ bảo cho xong nhưng không thích thì lại đòi quà về được.

Như lão nói, em hiểu như mua bán thôi, xong là xong. Mua bán còn thêm mục trả tiền nữa còn cho, tặng, từ chối này ký phát là xong luôn.

DurexXL

Xe lăn
Thanks lão! Vì cụ gì trên kia dùng ngôn từ của luật khó hiểu quá, lại cứ bảo cho xong nhưng không thích thì lại đòi quà về được
Vẫn có case đòi quà bập bập mà luật cho phép đấy Lão ợ
Đó là Hợp đồng cho tặng có điều kiện

Cái này luật VN mới nêu ra mà đang khá là bỏ ngỏ, nên mảnh đất tranh chấp nảy mầm từ đây cứ gọi là

cowboy1982

Xe buýt
1 không
2 có
Cụ thể mời lão DurexXL
Chuẩn rồi cụ ạ.
1, Là tài sản riêng cụ ấy rồi nên cụ ấy toàn quyền quyết định;
2, phải ký vì nó liên quan đến người thừa kế nếu Cụ ấy ra đi trong thời gian thế chấp tài sản.

Tony_Le

Xe container
Chuẩn rồi cụ ạ.
1, Là tài sản riêng cụ ấy rồi nên cụ ấy toàn quyền quyết định;
2, phải ký vì nó liên quan đến người thừa kế nếu Cụ ấy ra đi trong thời gian thế chấp tài sản.
Ngân hàng nó quan tâm đến trả nợ chứ thừa kế là vấn đề xa lắc xa lơ. Có ngân hàng chả thèm bắt ký luôn nhưng nhiều ngân hàng thì lại bắt hết.

ubisapro

Xe trâu
1 thì chắc chắn ko cần. E đã mua và bán 1 mảnh đất như thế rồi.

2 thì chắc phải ký. Vì vay tiền nó lại liên quan đến cả vợ cụ. Trừ khi tài sản đảm bảo (thế chấp lớn) và cụ vay ít. Chứ muốn kịch khung thì ngân hàng chả muốn ôm cái tài sản của cụ đâu => bắt cả vợ ký.

huutrinh6688

Xe điện
Sổ đỏ đứng tên em nhưng cắm bank vay tiền nó vẫn bắt cả 2 vc ký tên điểm chỉ để có nghĩa vụ trả nợ chung.

OTheAh

Xe tăng
Em đơi
Mấy hôm nay em hóng các Cụ bên thớt Ukraine Nga giao lưu tưng bừng, nên vào hơi chậm chút ợ :D

Em xin sơ đồ hóa như này nhá

A và B vợ chồng hợp pháp
A mua 1 cái nhà, B ký giấy (có công chứng) từ chối quyền tài sản với nhà đó và xác định/cam kết đó là tài sản riêng của A, khi A giao dịch B sẽ ko có ý kiến gì (văn bản này có mẫu, em đã làm là khóa luôn như vậy)

Vậy thì khi A mua bán cái nhà đó, B có phải ký không?
Theo luật Dân sự 2015, B không còn quyền gì ở đây, nên A là chủ sở hữu duy nhất, nên mua bán thoải mái

Nhưng

Cái quái ơ chính là ở những cái Nhưng này

1. Giao dịch liên quan đến nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng

Việc xác lập, thực hiện, chấm dứt các giao dịch liên quan đến nhà là nơi ở duy nhất của vợ chồng phải có sự thỏa thuận của vợ chồng.

Trong trường hợp nhà ở thuộc sở hữu riêng của vợ hoặc chồng thì chủ sở hữu có quyền xác lập, thực hiện, chấm dứt giao dịch liên quan đến tài sản đó nhưng phải bảo đảm chỗ ở cho vợ chồng.

(Điều 31 Luật Hôn nhân gia đình)

2. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng

Trong trường hợp vợ, chồng có tài sản riêng mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản này phải có sự đồng ý của chồng, vợ.

(Khoản 4 Điều 44 Luật Hôn nhân gia đình).

Do đó, nếu B chứng minh cái nhà của A thuộc vào 1 trong 2 trường hợp trên thì A muốn giao dịch, B vẫn phải ký bình thường Cụ nhá

Riêng trường hợp thế chấp vay bank, tùy bank, sẽ có bank không cần B ký, nhưng cũng sẽ có bank đòi B ký, đây là tùy từng Bank và do A chọn bank nào. Đôi khi còn phụ thuộc khoản vay dạng gì nữa, vay ưu đãi sản xuất cho hộ gia đình thì B phải ký bình thường

Sơ bộ như vậy, Cụ nhá
Luật hiểm thật, thank lão

chachipheo

Xe buýt
em chưa thấy gđ nào như gđ bác thớt cả . nếu tài sản tiền hôn nhân thì đi 1 nhẽ . còn đây là tài sản mua sau khi đã kết hôn mà vk bác lại từ chối thì hơi lạ
còn kể cả bác có trong tay ủy quyền từ chối khi mua tài sản này . đó là từ chối nhé khi mua. nhưng khi bán bên công chứng họ vẫn bắt vk bác ra ký vào văn tự mua bán như thường vì lý do đưa ra là
khi mua vk bác từ chối nhưng vk bác vẫn phải có trách nhiệm với con của bác lên phía công chứng họ tránh sau này kiện tụng linh tinh lên vẫn yêu cầu có vk bác ký vào .
trừ
1- vk bác mất và có giấy chứng tử
2- đã ly hôn
còn vẫn có giấy đăng ký kết hôn thì vk bác vẫn ra công chứng ký và . kể cả đây là tài sản tiền hôn nhân
còn vấn đề vay bank . thì cả 2 vc bác phải ký cốp chứ kg có chuyện 1 mình bác ký vay đâu. còn ai trả tiền vay thì bank kg thèm quan tâm , miễn là đến kỳ trả đủ họ là được
Cụ trả lời đúng đấy, tài sản trong thời kỳ hôn nhân khi mua bán 2 vợ chồng đều phải ký (dù có giấy từ chối tài sản của người vợ) Mục đích là để tránh kiện cáo sau này .

Leean

Xe tăng
Cái xe máy cũ thì cần gì phải công chứng sang tên làm gì.cứ để thế mà đi,có đăng kí xe đút túi xxx kiểm tra có cái trình ra là đc,đâu cần phải chính chủ làm gì
E thậm chí đi xe còn chả bao giờ mang theo giấy tờ gì theo người
Không phải cụ ơi, phải ra công chứng làm giấy cho/tặng/bán thì mới hợp pháp và miễn trừ trách nhiệm chủ xe cụ ạ, dù có tin nhau đến mấy cũng không thể trao xe như vậy, nhỡ đâu thằng em BV nó không đi, nhưng họ hàng nó dùng vận chuyển ma túy đá, chất cấm,hoặc gây tai nạn rồi bỏ xe chạy thoát thân thì liên đới trách nhiệm chủ xe hay sao ? mà ngay cả khi không có chuyện đó thì ra đường công an nó vẫn phạt không chính chủ xe cụ nhé, mức phạt từ 400-800K đồng với xe đã làm thủ tục công chứng nhưng không đi làm thủ tục sang tên trong thời gian 30 ngày, ngoài ra có thể tiến hành thu xe nếu có dấu hiệu vi phạm luật giao thông ĐB gây hậu quả...
Công an giải thích cho em rõ như vậy khi hỏi chỉ làm viết giấy tay cho/tặng xe thì có hợp lệ và miễn trừ trách nhiệm chủ xe không?
Bắt buộc phaỉ làm thủ tục công chứng.

Chỉnh sửa cuối:

Coordinator

[Tịch thu bằng lái]
Dạ, iêm đơi

1. Giấy ủy quyền

2. Hợp đồng ủy quyền

1. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng chỉ được thực hiện khi có sự thỏa thuận, cam kết bằng văn bản của tất cả những người đã tham gia hợp đồng, giao dịch đó.
2. Việc công chứng sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng đó và do công chứng viên tiến hành. Trường hợp tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện việc công chứng chấm dứt hoạt động, chuyển đổi, chuyển nhượng hoặc giải thể thì công chứng viên của tổ chức hành nghề công chứng đang lưu trữ hồ sơ công chứng thực hiện việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch.
3. Thủ tục công chứng việc sửa đổi, bổ sung, hủy bỏ hợp đồng, giao dịch đã được công chứng được thực hiện như thủ tục công chứng hợp đồng, giao dịch”.
Em noted lại.
Không còn rót được cho cụ. Cái đoạn hủy hợp đồng công chứng trong trường hợp văn phòng giải thể và không tìm thấy được công chứng viên cũ thì gay go nhỉ.

DurexXL

Xe lăn
Em noted lại.
Không còn rót được cho cụ. Cái đoạn hủy hợp đồng công chứng trong trường hợp văn phòng giải thể và không tìm thấy được công chứng viên cũ thì gay go nhỉ.
Họ có quy chế khi giải thể phòng CC và dừng hành nghề của CCV đấy Cụ ợ, hồ sơ vẫn được lưu, có điều nó sẽ phức tộp hơn

Chính vì vậy, nếu cẩn thận hoặc giao dịch quan trọng, bên em vẫn làm cho khách ở CC Nhà nước. Đối tác đủ cả NN và tư, tùy nhu cầu khách Cụ ợ