[Funland] Tại sao biết là sẽ tạch mà vẫn sẵn sàng chiến đấu?

nosay

Xe hơi
Lợi ích họ là gì? Chẳng nhẽ họ có gene gì đó giống Pitbull, chỉ có chiến đấu mới là thú vui để tồn tại?

Như các trận đánh nhau trong chiến tranh (chân trâu cảng) biết là 1 phần sống, 9 phần tạch mà họ vẫn sẵn sàng lao lên đánh để bỏ mạng?

Thấy báo nói về các chiến binh dù bị tra tấn cũng quyết không khai. Nhưng tôi thấy, nó dọ dúi cho cái dùi cui thì biết bao nhiêu thì cũng phọt hết luôn quá. Sợ đau bỏ xừ đi được.

Là các cụ Ofers đã trải mùi đời, các cụ có còn sợ bị tra tấn, sẵn sàng giữ kín bí mật dù bị tra tấn, đánh đập không?

ps/ Đây là họ chủ động đi đánh thằng khác trước theo sự hô hào của thằng chỉ huy, còn gia đình họ bình thường mà các cụ. Chứ ko phải là bị đánh trước.

Có một bộ phim, em xem lâu rồi quên tên, như kiểu "chiến đấu cơ số 01" hay gì đó, phim Nhật luôn. Nói về phi công hàng đầu của quân đội Nhật, rất xuất sắc, dũng cảm, bắn rơi rất nhiều máy bay đồng minh. Đột nhiên có sự cố gì đấy, ông ngộ ra chiến tranh là vô nghĩa, cái chết do đánh nhau là vô nghĩa, từ đấy ông né tránh, bay sau, né đạn, không tham chiến trực tiếp; rồi bị chế giễu,nghẻ lạnh. Nhưng mục đích cuối cùng của ông là sống để về với gia đình, và ông làm được.
Phim rất nhân văn, rất đời, không hô hào, không truyền thông!

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Cụ nên xem lại chữ "hiếu chiến".
Mình hiếu chiến đấy cụ.Lịch sử mình xóa sổ gần như 1 dân tộc ngang mình ngày xưa rồi đấy.Từ thời độc lập đến nay cụ thấy có lúc nào việt nam bình yên không chiến tranh được 100 năm không cụ

Tập Lái 2022

Xe tải
Vâng, sôi máu lên là sẵn sàng chiến ngay. Lúc đi lính nhà cháu được 1 ông anh trưởng p tổ chức ở cơ quan, cựu chiến binh chiến trường phía Nam và K khuyên nhủ " cục sắt muốn thành thép thì phải vào lò", nghe xong câu này nhà cháu hăng hái quyết tâm lên hẳn. :D
Thời đại đọc "Thép Đã Tôi Thế Đấy" mà cụ. Nhiệt huyết và lý tưởng !!

Tập Lái 2022

Xe tải
Bảo vệ gia đình, bạn bè, quê hương, đất nước thì có thể chấp nhận hy sinh thì dễ hiểu rồi, nhưng lý tưởng của những bọn đi xâm lược thì như thế nào để họ chấp nhận hy sinh được cụ nhỉ? Được chia của hay lương cao?
IS thì đc lên đất Thánh ở kiếp sau
Samurai thì chết vì lãnh chúa, vì Shogun, vì Thiên hoàng là vinh dự. Thế mới đủ lạnh lùng tự mổ bụng. Hix

Em cũng được nghe kể là đội đào ngũ trốn về “được” đeo cái bảng trước ngực “ ai cũng như tôi thì mất nước” . Bây giờ có internet rồi, thông tin cập nhật. Có biến thì lựa chọn thế nào là quyền của mỗi người thôi.

Tập Lái 2022

Xe tải
Xông lên thì 50/50 , không xông lên thì chết 100%.

Thực tế trong các trận đánh ác liệt người lính được huấn luyện chuyên nghiệp sẽ theo hiệu lệch của người dẫn đầu, nó như là một phản xạ vậy. Chứ ra trận nhiều ông cũng sợ đái cả ra quần ấy chứ, lúc đó làm gì nghĩ đến lý tưởng hay lòng căm thù quân giặc nữa :))), oánh nó để mình sống thôi. Đấy là bản năng của con người.
Nếu nghe hô hào xong mà nhét kiếm vào tay, đẩy ra trận luôn thì dễ chết lãng nhách hơn là sợ : nghe tiếng đá lăn ko biết tránh người , nghe hô xung phong là chạy thẳng người ko biết vừa chạy vừa khom lưng nên trúng tên, thiếu kinh nghiệm lao bừa dẫm phải chông ... Vân vân và mây mây.
Nhưng nói sợ thì lại ko sợ ( ko pải tất cả nhưng nhiều tân binh chả sợ đâu ) . Đã biết gì đâu mà sợ. Thậm chí lòng đầy hoài bão đang tính một mình 1 kiếm xông pha lập chiến công ấy chứ.

Có sợ pải là sau một tuần, nửa tháng, máu nóng bắt đầu nguội và chứng kiến dần cảnh đồng đội mới chung bát rượu đã ngã trước mắt mình hoặc nghe tiếng thương binh kêu la vì đau, thấy cảnh thầy thuốc cắt tay cắt chân băng bó. Lúc đó mới biết sợ, cụ nhé.
Hoặc sớm hơn là trên đường ra chiến dịch, thấy những xe ngựa chở thương binh đi ngược chiều + nghe cựu binh doạ nọ kia rồi tự dưng nguội máu nóng dần dần.

Chỉnh sửa cuối:

Tập Lái 2022

Xe tải
em xem phim không nhớ tên phim chỉ nhớ bọn đức bắt người do thái lên tầu chở đến nhà xông hơi ngạt biết là chết mà cũng chẳng thấy ai phản kháng
Khi mà sợ hãi đến tột cùng thì hoặc là bất chấp nổi lên. Hoặc là bạc nhược, yếu ớt mặc tùng xẻo.
Em thấy nhiều xe khách mấy chục người mà 3 thằng móc túi lên nắn túi ngang nhiên.

Tập Lái 2022

Xe tải
Phải ở trong một hoàn cảnh nào đó, hoàn cảnh xã hội nào đó mới biết đc vì sao lại có tinh thần đó, chứ đang trong thời bình yên khó mà hiểu đc.
Em nghe mấy ông chú em kể, thời chiến khi đi B là coi như xác định ra đi mãi mãi, ngoái nhìn quê hương lần cuối rồi đi, có ng mai theo ít đất để trong người có gì có ít đất mẹ bên cạnh, nhưng ai cũng hồ hởi đi, hoàn cảnh lịch sử lúc đấy nó thế, không trong hoàn cảnh đó khó mà hiểu đc.
Hết rượu. Kính cụ 1 ly

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ồ các bác có thể sang Mỹ, ví như khu Bronx chẳng hạn & thi thoảng nếm vài cuộc đấu súng. Nếu bác không sợ tiếng nổ, hay đạn lạc mà vẫn đứng hóng như ở quê nhà thì có thể tin được các bác đánh hăng & không muốn chuồn.

Lính Mỹ vốn được dạy bảo toàn tính mạng là số 1 dù không được phép quay đầu thế nên khi đi chiến đấu thì lính Mỹ đòi mũ sắt + áo chống đạn....rồi mới đánh & khi đánh không có kế hoạch dự phòng thì họ cũng chuồn như thuờng.

Tất nhiên tôi hiểu rằng đến tính mạng mình còn không biết quý thì không thể quý ai được trên đời do đó tôi vẫn tôn trọng họ như thường lệ.
Sang VN e tuyền thấy ảnh lính Mẽo cởi trần mặc xà lỏn oánh nhau.
Nóng bỏ mịa ra. Sống chết có số.
🤣

Quakhoang

Xe buýt
Sang VN e tuyền thấy ảnh lính Mẽo cởi trần mặc xà lỏn oánh nhau.
Nóng bỏ mịa ra. Sống chết có số.
🤣
Ồ, tôi cho rằng ảnh thời ấy bác thấy có mấy vấn đề như này.
- Chụp lúc thư thái
- Chụp trong bãi pháo...sân trại...hay gì đó mà không phải là dưới chiến hào hay trinh sát-băng rừng hoặc chiến đấu trực tiếp.

Cũng có thể hồi ấy áo chống đạn cho quân đội Mỹ chưa phổ biến nữa bác ạ, vì nó nặng và cồng kềnh. Chứ cá nhân tôi thấy đang đạn bay vèo vèo mà không chụp cái mũ sắt đội lên đầu hay nằm dưới chiến hào đầy kiến lửa mà không vớ cái quần dài bó chân mặc vào thì khá lạ.

Tất nhiên rồi, đó chỉ là nhận định của tôi và tôi hoàn toàn tôn trọng nhận định của bác.

tratida

Xe container
em xem phim không nhớ tên phim chỉ nhớ bọn đức bắt người do thái lên tầu chở đến nhà xông hơi ngạt biết là chết mà cũng chẳng thấy ai phản kháng
game góc nhìn người thứ nhất và chỉ có 1 mạng thì ko biết cửa chết là cửa nào đâu cụ. Biết đi đến chỗ chết nhưng chết hôm nay hay ngày mai hay ngay lập tức (nếu phản kháng)?

• Vodka
Reactions: VAS