[Funland] Tại sao các cụ ông đến tầm tuổi này lại cứng đầu vậy ạ?

Dở người

Xe điện
Các cụ mợ nói chuyện buồn cười quá :))

Quan điểm của em là chừng nào ta còn nghĩ mình trẻ thì mình vẫn trẻ, chả ai có quyền bắt mình phải già, hay có định mức tuổi nào để già.

Em U50, thay đổi duy nhất so với thời U40 là bắt đầu phải gọi 1 số gái là cháu rồi. Mình ngang và hơn tuổi bố mẹ chúng nó, anh em cũng ngại :((
Ầy,
Em U 50 nhưng ăn mặc thanh niên, tóc ngắn môi đỏ, bốt dài váy ngắn cụ nhé. Đi làm sinh viên thực tập vẫn gọi chị.
Vào phòng tập, chả đứa nào gọi cô cả, dù hỏi ra em hơn tuổi cha mẹ chúng nó.
Sao lại tự biến mình thành người già. Con gái em bảo mẹ trẻ trâu, trẻ trâu hơn cả con. Bạn con toàn gọi mẹ là GenZ.
Còn em cứ tuyên bó thẳng, mẹ 70 vẫn thanh niên. Thế cho nhanh.

Sắt Vụn

Xe buýt
Đây là trường hợp "giả vờ", chắc cụ ko đọc kỹ.
Em có đọc, nhưng em cho rằng cái "giả vờ" là do người khác áp đặt suy nghĩ vào cụ ấy thôi ...
Còn thực chất cụ ấy có giả vờ hay không, nếu giả vờ thì vì lý do gì... thì chắc chỉ cụ ấy biết.

cusao

Xe lăn
Muốn tháo gỡ phải hiểu được tâm can của đàn ông già
1- Sức khoẻ đối với đàn ông, đặc biệt là người già nó như là biểu tượng về danh dự cá nhân. Dù họ không sợ chết nhưng họ không bao giờ muốn thừa nhận hoạc tiết lộ rằng mình đang ốm yếu, bệnh tật.
2- Do việc sức khoẻ gắn kết với danh dự nên rất lo lắng khi rơi vào tình trạng cần phải nhờ đến sự hỗ trợ của người khác, tức là con cháu đấy. Sợ phiền, sợ phải luỵ khi không thể.
3- Tiếc tiền khám chữa bệnh khi không còn khả năng kiếm tiền. Lại phải phiền luỵ đến con cháu.

Về cốt lõi là như trên và cũng theo thứ tự ưu tiên trên cho dù cách biểu hiện khác nhau. Xin hãy coi 3 điều trên là bản lề để đưa ra cách ứng xử phù hợp nhất cho đk hoàn cảnh mỗi gia đinh

moonlife

Xe container
Dạ, chuyện là ông thân sinh nhà cháu tầm này mới gần 60, nhưng tính khí rất khó chiều, và ưa nịnh. Những vấn đề khác ông theo ý ông thì không sao, con cháu vẫn chiều được. Nhưng có một cái rất là ức chế, đó là giấu bệnh. Ốm đau trong tầm chịu được không bao giờ nói, đau đến mức không chịu nổi con cháu bảo đi viện nhất quyết không đi, hoặc đỡ hơn một tý rồi thì ông bảo là không đau nữa, không đi viện. Con cháu ở nhà nói không nghe ai cả.
Nhiều lúc nghĩ nó mệt mỏi thực sự, giờ cháu đi làm xa không về ngay được (các cụ hình dung như đi xkld nước ngoài đi), mà ông ốm con cháu ở nhà cho đi viện không đi. Cháu ở đây mà điên cả đầu, vừa lo vừa stress vừa ức chế.
Cho cháu hỏi bệnh này làm sao mà chữa ạ, có phải do cụ thân sinh nhà cháu sợ chết không? Hay là do sợ tốn tiền con cháu nên mới vậy?

View attachment 7522701
Gần 60 tức 5x thì trên Of này vẫn khá nhiều cụ còn sinh hoạt chém gió đều đấy. Nhờ các cụ ấy tư vấn tâm lý tuổi U60 này xem sao.

TN1805

Xe điện
Chết cười với "cụ ông gần 60 tuổi"...=))

ngoctu2109

Xe tăng
E có ông bác sinh năm bốn tư vẫn sang sảng, bay nước ngoài ầm ầm. Mới ngót 6 chục làm gì mà cụ cứ ầm lên.

TN1805

Xe điện
Tôi lại nhớ 1 câu chuyện trước có đọc đâu đó trên MXH:
Trên chuyến xe buýt, có 1 cụ già lụ khụ lên xe, 1 anh thanh niên đang ngồi liền đứng dậy nhường ghế cho cụ già....trên xe anh thanh niên và cụ già tình cờ bắt chuyện giết thời gian, và thật bất ngờ khi anh thanh niên hỏi cụ già " xin lỗi, cụ năm nay bao nhiêu tuổi ?" và được trả lời "tôi năm nay gần 60". Ô, thế ra cụ ít hơn cháu mấy tuổi, cháu năm nay hơn 60, anh thanh niên vô cùng ngạc nhiên đáp.

=))

thngaylangthang

Xe ngựa
Quan trọng là...CỨNG ĐẦU GÌ? #:-s#:-s
Em cũng hẻm rõ nên đã còm ... dư vầy nè
Chủ thớt mở cái thớt có tiêu đề hay ah nha. Tại sao tầm này ko được cứng, chả nhẽ lại mềm ah. Ở đây, ở cái diễn đàn này, có nhiều cụ còn nhiều tuổi hơn thế, nhưng nếu có dì mới lạ vẫn muốn hồi, vẫn muốn cứng để ... đấy ạ :)

Ối giời, mới gần 60 thì "cụ ông" cái gì, "cụ" tuổi đấy trên này đầy cháu ạ, ra đường mắt vẫn liếc gái nhoay nhoáy ấy :))

Cháu kệ bố cháu đi, đã già đâu mà phải chiều với lo lắng cho hư người ra :))
Nhiều cụ đến tuổi này thì già như ông cụ rồi cụ ạ, chắc cụ nhà cụ chủ thớt rơi vào trường hợp đấy, chứ mấy cụ u60 trên of thì kinh ròi.

vandinh

Xe container
Nhiều cụ đến tuổi này thì già như ông cụ rồi cụ ạ, chắc cụ nhà cụ chủ thớt rơi vào trường hợp đấy, chứ mấy cụ u60 trên of thì kinh ròi.
Em điểm danh U60. Tức nhất là bọn trên mạng giờ nó k tiếp các anh U60.

xukthal.

Xe lăn

sonnq74

Xe tăng
Em có quan điểm khác. Tâm lý của cụ có thể là không muốn phiền đến con cháu phải lo lắng nên lựa chọn như vậy

gocart

Xe cút kít
Cụ phán quá chẩn, đến em gần tròn 60 rồi, nhưng vẫn như Cụ nói có điều hơi buồn là mực giờ ít thì phải.
Thế là tốt rồi. Đa số tuổi đấy là mở ra rồi đậy vào.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Nhân câu chuyện cụ chủ, em xin nói thêm về cái gọi là kiểm tra sức khỏe định kỳ ở xứ ta.
Em cũng biết là kiểm tra sức khỏe định kỳ là phương pháp tốt, phát hiện nguy cơ sớm, chữa khi mới có bệnh, hoặc phòng ngừa thì chi phí sẽ giảm và hiệu quả chữa trị cao...đa số các nước CSSK theo cách này.
Em đã đi kiểm tra sức khỏe định kỳ 1,2 lần ở các cơ sở y tế khác nhau, rồi quyết định thôi, vì chả biết đâu là sự thật.
Có 2 trường hợp xảy ra:
1/ nhìn thấy mình đàn khỏe mạnh mà đi kiểm tra, đích thị là sợ bệnh và " chắc tý điều kiện" thế là ra luôn một vài bệnh, và liệt kê hàng loạt nguy khác, rồi chuyển sang vô vàn các test chuyên sâu, đồng thời tư vấn thuốc (phòng, hỗ trợ bổ ngang, bổ dọc..), các cách điều trị khác.
Giống như gà mang xe vào gara rồi phán một câu cần thay gì cứ thay.
2/ phán ngay một câu, khỏe thế này khám làm gì, và kiểm tra cân nặng. Chiều ao, huyết áp, thò cái que vào gõ mấy cái răng, cái răng đau mình bảo không (thử xem có biết không ), phán luôn sức khỏe tốt.
Loại này giống khám sức khỏe định kỳ theo luật công đoàn.hoặc khám từ thiện.
Vâng cụ nhà e thì lúc nào cũng khẩu khí lớn, tao mà bị bệnh nặng quá mà sống không sung sướng gì hoặc còn phải để cho con cháu hầu hạ, thì tao sẽ đi luôn không dây dưa. Cơ mà em đốp lại: đến lúc đó bố chắc còn không có sức mà cắn lưỡi, nói gì đến đi tự tử. Thế là ông lại im ,😂
Em thì đã 65, nhưng không giấu bệnh bao giờ. Hàng tháng đi khám định kì đều hơn bảo dưỡng ô tô...hjhjhjhj.
Vâng cụ, hôm nay ông lại mới bảo không phải lo, tao còn thanh niên còn quật được trâu đấy. Nhưng bạn của ông thì dần dần về với trời hết rồi. Người thì U phổi người gan, đột tử các thứ có hết. Ông nhà em chắc cũng sợ chết nên mới sợ đi khám. Sợ khám ra bệnh
Có khi bác nhà cụ sợ đi bệnh viện,nhiều người có tâm lý rất sợ bv và bác sĩ..Có người lại sợ uống thuốc sợ kim tiêm..vv.
Em có quan điểm khác. Tâm lý của cụ có thể là không muốn phiền đến con cháu phải lo lắng nên lựa chọn như vậy

Chỉnh sửa cuối: