Thảo luận Tại sao các xe cầu trước không có khóa vi sai?

hat65

Xe điện
Xe dẫn động cầu trước thiết kế đi đường ngon là chủ yếu nên nhà sx thấy ko cần trang bị khoá vs cho cầu trước để
- Ko làm tăng giá xe,
- Xe dẫn động cầu trước có trọng lượng động cơ đè xuống nên cũng đỡ trượt hơn chỉ dẫn động cầu sau

gocart

Xe cút kít
Em thấy có gì đó không ổn ở phần em bôi đậm trên đây vì mục đích của bộ vi sai để cho phép 2 bánh trên cùng 1 trục quay được ở tốc độ khác nhau, cụ thể:
"Khóa vi sai là hệ thống bao gồm các bánh răng nằm trên trục nối hai bánh xe, nó sẽ nhận mô-men xoắn từ trục truyền động và phân bổ lực cho từng bánh xe, giúp cho mỗi bánh xe quay ở vận tốc khác nhau. Và nếu không có khóa vi sai, khi xe vào cua, 2 bánh xe sẽ bị khóa lại với nhau khiến chúng di chuyển với 1 tốc độ giống nhau. Điều này khiến cho xe lăn bánh khó khăn và rất dễ xảy ra tình trạng trượt quay bánh xe"

Theo em hiểu thì ở trục trước rất cần có bộ visai và thực tế ở các xe đời mới (ước tính từ năm 2000 trở lại đây) ở cầu dẫn động trước bộ visai đã được tích hợp trong hộp số, chúng ta không quan sát thấy ở bên ngoài!
Cụ hiểu nhầm rồi, vi sai xe nào cũng có, tính năng khoá vi sai thì không phải xe nào cũng cần trang bị.
FWD thì càng không cần, nó dùng ở đường phẳng tốc độ cao, không dùng leo trèo lên đá hay lội bùn sâu.

quangdzung

Xe điện
Như tiêu đề, cụ nào có thể giúp em thêm tý thông tin được không ạ. Em xem tài liệu và đọc google từ sáng tới giờ chỉ thấy khóa vi sai trung tâm, khóa vi sai cầu sau mà chả thấy tý thông tin nào về khóa vi sai cầu trước. Cầu trước cũng có bộ vi sai mà nhỉ? Các dòng CUV và cả 'SUV giả cầy' cũng là cầu trước thế mà ko làm cho nó cái khóa vi sai thì sao nó có thể bò qua các đoạn đường trơn trượt, cát sỏi đc các cụ nhỉ?

Chờ các cụ thông giúp em.
Trả lời ngắn gọn là em chưa thấy 1 chiếc xe 1 cầu nào có khóa visai

Dungnt_93

Xe tải
Xe dẫn động cầu trước thiết kế đi đường ngon là chủ yếu nên nhà sx thấy ko cần trang bị khoá vs cho cầu trước để
- Ko làm tăng giá xe,
- Xe dẫn động cầu trước có trọng lượng động cơ đè xuống nên cũng đỡ trượt hơn chỉ dẫn động cầu sau
Cái ko làm tăng giá em thấy hợp lý ạ. Nhưng đẩy sẽ bám đường nhiều hơn kéo ạ.

Hai Toan

Xe container
Đấy đấy, thế em mới băn khoăn, thằng 'SUV giả cầy' rush, tucson, cà rốt...thì khi vào đoạn trơn trượt chúng chạy kiểu gì
Kể cả SUV thật như Fotune,Pajero một cầu sau còn sa lầy nhanh hơn mấy xe 1 cầu trước,lý do là đằng sau nhẹ hơn đằng trước.

hat65

Xe điện
Cái ko làm tăng giá em thấy hợp lý ạ. Nhưng đẩy sẽ bám đường nhiều hơn kéo ạ.
Cụ đi mấy con suv cầu sau lùi lên hè xem, bánh sau quay tit mà ko kéo bánh trước lên vỉa ba toa đc, nếu đi đường mà ướt, trơn mà tải trọng ít thốc ga ko khéo là trượt bánh sau ngay

Hai Toan

Xe container
E xem đến 3:11 thấy mắc cười quá.
'Nếu xe không có khóa vi sai thì có chạy đc ko? -> Mình thà đi bộ còn hơn đi trên chiếc xe ko có vi sai'

Chả ăn nhập gì cả và cái em đang hỏi thì trong video cũng ko giải thích rõ.
Không có visai thì đúng là đi bộ còn hơn thật đấy,chỉ cần lốp bơm không thật chuẩn đã không đi nổi rồi.

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Khoá 2 bánh trước quay đồng tốc với nhau thì xe chỉ có trượt chứ chuyển hướng làm sao nổi nữa.

Hai Toan

Xe container
Nhân tiện đây Cccm cho em hỏi: xe Fotune 4WD có khóa visai trung tâm không ạ.

kduc

Xe container
KHóa vísai để chống trơn thôi, lúc đó đánh lái làm gì nữa.
thí dụ traction control : nó phát hiện bánh nào quay trượt quá nhiều thì nó bó phanh riêng bánh đó lại, lực lại truyền sang bánh kia để kéo lên.
Nhân tiện có ý của cụ, đận lâu lâu e mượn con Jolie về quê, có cãi vũng bé bằng con gà mà ko qua được, sau phải dùng kỹ thuật cao hồi lái công nông, gót đệm phanh giả lập tải, mũi ga để ko chết máy, phát qua luôn :D

formen

Xe lăn
KHóa vísai để chống trơn thôi, lúc đó đánh lái làm gì nữa.

Nhân tiện có ý của cụ, đận lâu lâu e mượn con Jolie về quê, có cãi vũng bé bằng con gà mà ko qua được, sau phải dùng kỹ thuật cao hồi lái công nông, gót đệm phanh giả lập tải, mũi ga để ko chết máy, phát qua luôn :D
1. Trong câu trả lời của em liên quan gì đến đánh lái đâu cụ
2. Kỹ năng của cụ là traction control bằng cơm. Cụ lái Chuẩn đấy.

hd-vt

Xe container
Nghe cụ giải thích còn rối hơn :D
Hiểu được thành thánh hiền hehe. Người bình thường hiểu được cặn kẽ khóa visai là cũng dạng...da dì lắm đấy, dù nhìn qua khóa visai thì có vẻ đơn giản. Em dạng lơ mơ.