[Funland] Tại sao Châu Âu chống dịch khác châu Á

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung ko nên tranh luận, tôi ko nói cụ, nhưng với tôi thì khi đã me tây thì mình ko thể nói được. Mỗi người 1 quan điểm, tùy thôi.
Chỉ có 1 điều ko thể thay đổi được là, có me tây đến đâu thì vẫn là người châu Á với nhau thôi ko thể khác được và bọn Tây (nói chung) cũng ko bao giờ nó coi giống như chúng nó cả, việc chúng nó kỳ thị là ko thể thay đổi, TG từ khi Chum lên càng cổ súy cho việc này :) Cho nên ai có tự trọng, có suy nghĩ về chủng tộc thì tự nên nghĩ hoặc đến lúc nó vận vào thì sẽ hiểu.
Việc 2 chị em N17 phang ngay lên mặt báo Anh, họ có passport UK rành rành nhưng vẫn bị dùng từ Vietnamese girls, vẫn bị đổ diệt ngay và luôn là nguồn lây nhiễm virus. Mặc dù nhà đấy siêu giàu, nhà cửa bên UK từ lâu, nhưng xin lỗi, ko thể thay đổi được chủng tộc đâu.

Em có tư tưởng gì chắc ai theo dõi topic về Covid thừa biết. Nên những điều cụ vừa comment em chả phản đối gì cả :)

vo nho

Xe điện
Vâng, cái gì không tốt đều là luân công mà cụ.
Ông bác sĩ này thuộc giáo phái Lc này:
Ông phóng viên này chắc cũng lc này:

Báo chí Việt Nam cũng LC hết này:

Thôi dừng việc lạc đề nhé.
Do anh nghĩ thế thui... Chỉ là Pháp luân công có bao giờ có cái gì nói cho khách quan về china ko.
Hay toàn viết fake new ko.
Thui dừng ở đây... OK

search

Xe điện
Giới tự coi mình là "thượng đẳng quý tộc" luôn nghĩ rằng bọn khác là mọi rợ, không cùng đẳng cấp với mình trong khi thực tế thì người ta hơn giới đó rất nhiều rồi.
Việc Mỹ và châu Âu lồng lên bằng mọi cách dìm TQ vì họ sợ. Đã bao lâu họ ngồi trên, khinh bỉ dân châu Á hèn mọn, coi là hạ đẳng nhưng giờ với sự pt của châu Á, đặc biệt là TQ, họ đang dần mất vị thế, họ sợ vì có 1 ngày họ ko ngồi trên ăn chốc được nữa, ko đc tôn sùng nữa. Do đó dùng mọi cách để giữ lại cái đặc quyền mà bao lâu họ giữ, tuy nhiên theo quan điểm của em, việc châu Á trỗi dậy là ko thể ngăn cản, chỉ là sớm hay muộn thôi. Hiện tại châu Á sức trẻ hơn, tốc độ pt mãnh liệt hơn, năng động hơn; châu Âu già cỗi bảo thủ đang cố ôm vào hoài niệm. Đợt dịch này càng thể hiện rõ 2 xh tại thời điểm này.

search

Xe điện
Vâng, cái gì không tốt đều là luân công mà cụ.
Ông bác sĩ này thuộc giáo phái Lc này:
Ông phóng viên này chắc cũng lc này:

Báo chí Việt Nam cũng LC hết này:

Thôi dừng việc lạc đề nhé.
Nói để cụ thông thái hơn.
Cụ đọc dòng cuối bên phải nhỏ nhỏ xem là các nguồn của báo tàu nhanh là từ đâu nhé. Đây ko phải tàu nhanh vn biên.
Nguồn toàn từ CNN, Bloomberg, Nikke... thì bảo sao ko dìm TQ :)
Cụ đọc báo nên có thói quen xem từ nguồn nào để suy nghĩ cho thấu đáo :)

Big Bang

Xe điện

Mua Ha

Xe hơi

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Nói để cụ thông thái hơn.
Cụ đọc dòng cuối bên phải nhỏ nhỏ xem là các nguồn của báo tàu nhanh là từ đâu nhé. Đây ko phải tàu nhanh vn biên.
Nguồn toàn từ CNN, Bloomberg, Nikke... thì bảo sao ko dìm TQ :)
Cụ đọc báo nên có thói quen xem từ nguồn nào để suy nghĩ cho thấu đáo :)
Đã đăng, dù đăng lại, là phải chịu trách nhiệm về nội dung và sự chính xác. Không lẽ vnexpress đăng của Bloomberg thì sai mà trích lại Hoàn Cầu tự khen thì mới là đúng?
Mà Đã nói một là một hai là hai cụ nhé. Không thảo luận thêm về chuyện tuyên truyền của châu Âu và kiểm duyệt của TQ nữa. Đây là topic về phòng dịch.
Ps: sorry nhầm cụ với cụ vỏ nho. Nhưng dù sao em cũng không muốn trao đổi về đề tài này tại đây.

search

Xe điện
Đã đăng, dù đăng lại, là phải chịu trách nhiệm về nội dung và sự chính xác. Không lẽ vnexpress đăng của Bloomberg thì sai mà trích lại Hoàn Cầu tự khen thì mới là đúng?
Mà Đã nói một là một hai là hai cụ nhé. Không thảo luận thêm về chuyện tuyên truyền của châu Âu và kiểm duyệt của TQ nữa. Đây là topic về phòng dịch.
Ps: sorry nhầm cụ với cụ vỏ nho. Nhưng dù sao em cũng không muốn trao đổi về đề tài này tại đây.
Chỉ là có lời khuyên khi cụ đọc tin để có nhận định thấu đáo hơn thôi. Tôi ko định tranh luận với cụ.

Lemica

Xe tăng
Mục tiêu của các CP châu Á là Chống dịch bất kể phải trả giá nào. - > Nếu là dịch lớn thì đúng đắn; dịch nhỏ thì lãng phí.

Mục tiêu của các CP châu Âu là Chống dịch như thế nào để trả giá vật chất thấp nhất. - > Nếu dịch lớn thì thiệt hại lớn; dịch nhỏ thì đúng đắn.

Châu Âu mật độ dân số thưa, nền kinh tế mạnh, hệ thống y tế tốt nên nếu dịch chỉ như SARS hay MERS thì họ làm như vậy là đúng đắn.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Đây cứ chờ ông WHO thì vỡ hết cả mồm rồi:
"Một số chuyên gia cho rằng việc Tổ chức Y tế Thế giới (WHO) tuyên bố dịch Covid-19 là đại dịch thực chất không có nhiều ý nghĩa trong bối cảnh dịch đã lan rộng ra hơn 120 quốc gia khắp các châu lục."
Nguồn: https://dantri.com.vn/the-gioi/tranh-cai-ve-tuyen-bo-dai-dich-covid-19-cua-who-20200312121238255.htm
Vâng, nói như cách của một cụ ofer nào đó thì tổng giám đốc WHO nhét NDT đầy mồm rồi. Chứ ngay từ những ngày đầu thì dân Việt Nam đã biết Covid là đại dịch toàn cầu.
Nhưng mà có vẻ dân ta không sợ nó lắm thì phải. Vẫn khai gian và trốn cách ly như không.

MrSpy

Xe điện
TQ giờ khống chế được rồi sao ta không cử sang học tập phương pháp nhỉ

phihanhgia

Xe điện
Dr Hab. Merkel phát biểu cỡ 60%-70% người Đức sẽ nhiễm. Đại dịch sẽ thử thách hệ thống y tế tốt bậc nhất châu Âu và thế giới.
Nếu Merkel đúng và nếu nước Đức cùng hệ thống y tế rất tốt hạ được tỷ lệ chết xuống 0.1% thì cũng có đến 40,000 chết (người già).
Cách của người Đức tiếp cận là làm chậm quá trình lây lan và do đó sẽ không làm hệ thống y tế quá tải.

Nước Đức đã chuẩn bị 20,000 giường bệnh, họ sẽ thành công nếu ghìm được đỉnh dịch dưới 200,000 người nhiễm.
Sau đó số người khỏi nhiều hơn số người nhiễm mới. Chiến lược của họ rất đơn giản, và phải có điều kiện tốt mới chơi kiểu này được.
Đức cũng đã tài trợ một khoản tiền khá lớn để phát triển vacxin và họ kỳ vọng sau 12-18 tháng là sẽ có vacxin.
======================================================================

60% to 70% of the German population will be infected by the coronavirus, Merkel says

German Chancellor Angela Merkel has said that up to 70% of the German population will likely contract the coronavirus, suggesting that the government’s priority is about “slowing its spread.”
Germany has so far reported 1,565 cases of the virus and three deaths, according to Johns Hopkins University, and the chancellor has come under fire for her government’s handling of the response.

“When the virus is out there, the population has no immunity and no therapy exists, then 60 to 70% of the population will be infected,” Merkel told a news conference in Berlin on Wednesday, according to Reuters. The country has over 82 million citizens.
“The process has to be focused on not overburdening the health system by slowing the virus’s spread. It’s about winning time.”

Nguồn

Chỉnh sửa cuối:

Proud_wolfly

Đi bộ
Ta cứ khoanh để cố kìm như Tàu cho đến khi có vắc xin tiêm uống rồi sẽ thả như Âu sau. Đấy gọi là chiến lược đông tây y kết hợp :D Khấn và hy vọng không toang trước lúc có vắc xin thôi.

Dở người

Xe điện
Nói chung ko nên tranh luận, tôi ko nói cụ, nhưng với tôi thì khi đã me tây thì mình ko thể nói được. Mỗi người 1 quan điểm, tùy thôi.
Chỉ có 1 điều ko thể thay đổi được là, có me tây đến đâu thì vẫn là người châu Á với nhau thôi ko thể khác được và bọn Tây (nói chung) cũng ko bao giờ nó coi giống như chúng nó cả, việc chúng nó kỳ thị là ko thể thay đổi, TG từ khi Chum lên càng cổ súy cho việc này :) Cho nên ai có tự trọng, có suy nghĩ về chủng tộc thì tự nên nghĩ hoặc đến lúc nó vận vào thì sẽ hiểu.
Việc 2 chị em N17 phang ngay lên mặt báo Anh, họ có passport UK rành rành nhưng vẫn bị dùng từ Vietnamese girls, vẫn bị đổ diệt ngay và luôn là nguồn lây nhiễm virus. Mặc dù nhà đấy siêu giàu, nhà cửa bên UK từ lâu, nhưng xin lỗi, ko thể thay đổi được chủng tộc đâu.

Mà nó chọn quả ảnh lên báo tởm vãi các cụ ạ. Em thật, nhìn cái ảnh nghĩ ngay tới gái chơi. Truyền thông Tây phương điếm có nòi.
Sau vụ này mấy bạn sùng Tây còn mở miệng ra khen tinh thần nhân đạo với nhân văn của chúng nó chắc cũng mắc cỡ lắm ha?
Vãi cả nhân đạo kiểu châu Âu

TaiNon1974

Xe buýt
Em thấy Ý quá lầy nên mới vỡ trận như bây giờ. Lúc dịch báo động nó vẫn tổ chức show thời trang như thường.
CP Ý nó không lầy đâu, do hành xử của dân nó vậy nên nó ko kiểm soát đc nên toang. Con Cod này sẽ là một bài test của kiểu dân chủ kiểu châu Âu.

mmxhung

Xe điện
Các chính phủ Châu Âu không thể chống dịch theo cách TQ được, vì hệ thống bệnh viện ở Châu Âu đều của tư nhân, ai khám chữa bệnh cũng đều phải trả tiền, chính phủ muốn chữa bệnh cho ai cũng phải thanh toán sòng phẳng. Chi phí khám chữa bệnh rất đắt đỏ, ngân sách chính phủ lại rất chặt chẽ và thường thâm hụt nên càng không thể có tiền chống dịch, chữa bệnh miễn phí cho dân. Bên Châu Âu dân chủ nên dân đã quen với việc độc lập, tự chủ, không ỷ lại, dựa dẫm vào ai khác

du0wow

Xe đạp
Việc Mỹ và châu Âu lồng lên bằng mọi cách dìm TQ vì họ sợ. Đã bao lâu họ ngồi trên, khinh bỉ dân châu Á hèn mọn, coi là hạ đẳng nhưng giờ với sự pt của châu Á, đặc biệt là TQ, họ đang dần mất vị thế, họ sợ vì có 1 ngày họ ko ngồi trên ăn chốc được nữa, ko đc tôn sùng nữa. Do đó dùng mọi cách để giữ lại cái đặc quyền mà bao lâu họ giữ, tuy nhiên theo quan điểm của em, việc châu Á trỗi dậy là ko thể ngăn cản, chỉ là sớm hay muộn thôi. Hiện tại châu Á sức trẻ hơn, tốc độ pt mãnh liệt hơn, năng động hơn; châu Âu già cỗi bảo thủ đang cố ôm vào hoài niệm. Đợt dịch này càng thể hiện rõ 2 xh tại thời điểm này.
mời 1 ly, cụ nói hết suy nghĩ của em hồi em còn sống ở Tây :)

The GhostFather

[Tịch thu bằng lái]
Các chính phủ Châu Âu không thể chống dịch theo cách TQ được, vì hệ thống bệnh viện ở Châu Âu đều của tư nhân, ai khám chữa bệnh cũng đều phải trả tiền, chính phủ muốn chữa bệnh cho ai cũng phải thanh toán sòng phẳng. Chi phí khám chữa bệnh rất đắt đỏ, ngân sách chính phủ lại rất chặt chẽ và thường thâm hụt nên càng không thể có tiền chống dịch, chữa bệnh miễn phí cho dân. Bên Châu Âu dân chủ nên dân đã quen với việc độc lập, tự chủ, không ỷ lại, dựa dẫm vào ai khác
Do thái độ & quan điểm của dân EU thôi, cho chết k.ụ chúng nó đi.
Cơ mà em ko hiểu bình thường EU thu thuế của dân đâu có thấp mà sao dịch bệnh của XH như vậy, sau khi xác định mức độ nguy hiểm mà CP vẫn ko chi trả chi phí điều trị nhỉ??