Tại sao CIVIC ồn ???

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
Từ khi mới xuất hiện CIVIC luôn bị kêu là Ồn và nguyên nhân được cho là vỏ mỏng . Sự thực có đúng như thế ko ? theo tìm hiểu thì civic ở VN và ở MỸ đều có tự trọng giống nhau VN= 1210 kg MT Mỹ =1193- 1220 kg . Theo em đó ko phải là thực chât của vấn đề . Nó xuất phát từ các hãng ở VN giảm bớt các subframe ( khung sườn phụ ) gia cường cho khung xe nhằm làm cho tôn có thêm điểm liên kết . Và chất lượng sơn phủ của LD cũng ko sử dụng loại sơn cao cấp như xe NK vốn làm cho vỏ xe thêm cứng cáp và bóng bẩy . 2 điều này mới chính làm giảm giá thành sản phẩm hơn là bớt đi mấy độ dầy tấm tôle để phải thay đổi dây chuyền SX. Một nguyên nhân nữa là khi đi sâu hơn vào thiết kế khuung sườn CIVIC , em nhận thấy . Thiết kế khung CIVIC cũng theo nguyên lý thân xe GOA của TOYOTA
GOA viết tắt của Global Outstanding Assessment

( khung xe độc lập và ít liên can gì đến cái "vỏ mềm" vì nhiệm vụ của nó chịu lực khi có va chạm . Còn cái vỏ thì như cái áo để che chắn các bộ phận và tạo dáng thôi . )

Tuy nhiên CIVIC đã nắn cột chữ A dốc xuống tới đỉểm giao nhau của hệ thống khung chịu lực. và hệ thống giảm xóc với mục đích phân tán lực khi có va chạm đa chiều . Điềù này khiến tiếng động từ dưới mặt đường khi dội lên sẽ có tác động chuyền tới cả bộ khung gây cộng hưởng tơi hệ vỏ vốn có ít khung gia cường và xốp lót như CAMRY nên độ ồn bị tăng lên rõ rệt . Kiểu thiết kế này giông y như ở FORD FOCUS vả PREMACY . Nên các xe này cũng bị ồn như civic . Vậy tại sao các hãng xe đó vẫn làm . Đó chính là hy sinh sự êm ái để đổi lại sự an toàn hơn Khi bị tai nạn. Thiết kế này làm cho khoang lái và hanh khách ko bị biến dạng khi tai nạn . Kiểu thiết kế này thiên về khung xe chịu lực hơn là phụ thuộc vào ba đờ sốc và vỏ dầy như xe những năm 60 , 70 . Xu hướng này đang áp dụng cho cả những cao cấp như ASTON MARTIN, X5, X6 . Vỏ xe ở phấn đầu làm bằng chất dẻo chứ ko phải kim loại, NHư vậy cách khắc phục giảm ồn cho CIVIC có thể là dán thêm lớp cách âm cho vỏ xe giảm độ rung , thứ 2 là thay lốp mền maicơlanh , chư ko thể làm gì hơn thế cả .
Trên đây là ý kiến chủ quan của em mong các chuyên gia góp ý để AE cùng biết thêm về Vđề này
duới đây là hình minh họa

vỏ x5 bị xé chứ ko bẹp

đây là x6 cũng bị vỡ toác chứ ko bẹp

còn ASTONMARTIN ở VN cũng bị vỡ toác như bìa các tông

ý nghĩa của vỏ xe dầy hay mỏng trong công nghiệp ô tô bây giờ ko quá quan trọng như chúng ta vẫn tưởng ???

dang0212

Xe đạp
tks cụ, e cũng đã hiểu thêm phần nào. nhưng dán cách âm thì nó cũng đâu làmgiảm độ rung dc? rung thi nó vẫn rung thôi bác ah

Vì thế nhìu người nói làm cách âm cũng vô ích:102:

dang0212

Xe đạp
tks cụ, e cũng đã hiểu thêm phần nào. nhưng dán cách âm thì nó cũng đâu làmgiảm độ rung dc? rung thi nó vẫn rung thôi bác ah

Vì thế nhìu người nói làm cách âm cũng vô ích:102:

Lamborghini78

Xe điện
Công nhận ồn thật. Em toàn nghe nhạc = tai nghe :21:

ttmindustry

Xe buýt
Website
ttmindustry.vn
bác đang nói về civic lại dẫn chứng toàn vỏ X5, X6
vỏ civic có vỡ toác như vậy k bác? e k nhin thấy qua các ảnh này

:77::77::77:

crocodile

Xe buýt
vỡ toác hay không chỉ là ví dụ của cụ chủ thớt cho cái việc vỏ mỏng hay dầy không quan trọng lắm bằng việc cái khung nó chịu lực va chạm có tốt không, phải không hở cụ chủ thớt?! Em chỉ hiểu có thế thôi ạ :21:. Cụ ttmindustry hiểu sai ý cụ chủ thớt rồi! Em hình như cũng thế :P

bum

Xe buýt
Công nhận Civic ồn thật, đi vào đoạn đường chống trượt kêu nhức hết cả đầu. Em chẳng biết thiết kế Civic an toàn đến mức nào nhưng nhìn mấy vụ tai nạn thì :77:

Gcar

Xe container
thế Accord ít ồn hơn chắc là thiết kế dở hơn hả các bác?:21:

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
em rât mong các bác quan tâm như vậy .vì quả thực chúng ta bị dao động rằng cái xe của mình nó ồn quá chẳng ra sao cả so với kỳ vọng . các bác đều coi mua cái ô tô như là cưới 1 cô vợ vì thế có người chê kẻ bai thi cũng ko khoái lắm và muốn tìm hiểu và xem vợ minh tốt , xấu ở chỗ nào phải ko? Đúng là em lấy ví dụ x5 x6 là để thấy rằng cứ ai nói là xe civic nó ồn là vì vỏ nó mỏng là không chính xác . các xe châu âu nó còn làm vỏ bằng chất dẻo thì nó chẳng coi cái vỏ mỏng dầy là gì , công nghệ của nó đã cao hơn so với những loại xe vẫn phải làm bằng tôn như CIVIC... Việc phân tích t kế khung CIVIC , cũng là để mong các bác cho thêm ý kiến xem có phải vậy ko ? để chúng ta cùng đánh giá cả các loai xe khác nữa có cùng t kế và nhược điểm giông CIVIC ,vì có ai dám chắc sẽ ko đổi sang vợ mới như TOY , FORD ,MAZDA... rồi cũng lại ngậm ngùi thất vọng vì nó cũng chẳng khá hơn CIVIC mà cũng chẳng hiểu nó ồn tại đâu!
Theo em các bác đi CIVIC nên nghĩ là nó ồn vì t kế như vậy và nó cũng có thể an toàn hơn xe khác cùng loại cũng vì t kế đó , để luôn yêu vợ 2 của mình , mà chẳng sợ kẻ nào dèm pha cả , pải ko các bác ???

hungapu

Xe buýt
Sao mấy ông thiết kế biết là làm như thế này ồn thì thay cái giảm sóc nó tốt tốt như mấy xe hạng sang cho nó đỡ ồn hơn chứ ! Bác sidecar nghiên cứu xem có thay được giảm sóc khác kô em cắn môi đi thay 1 phát.

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn
EM cứ tưởng mấy xe X5, X6 và nhất là cái xe DB9 trên hình là vỏ bằng sợi carbon thì khi bị tai nạn đương nhiên nó sẽ bị vỡ, toác ra chứ ợ???:^) Nó không thể bẹp dúm như mấy cái xe bằng tôn ạ. Dù sao em cũng (b) cụ.

Truongvk

Xe tải
Nói tóm lại thì ý cụ chủ thớt là Civic được thiết kế theo cùng nguyên lý với mấy em BIM X5, X6, chỉ khác là bọn xxx vớ vẩn ấy thì dùng vật liệu composite, còn CV nhà mình thì dùng tôn austnam làm vỏ thôi các cụ ợ. Mà ồn thì sao nhể? bật nhạc to lên là thấy hết ngay, hơn chán vạn lần cái hội đi 2b các cụ nhể, kể cả 2b xịn có khi giá cũng đến cả hàng chục K Obama, mưa gió lại càng sướng nữa chứ:41:.