[Funland] Tại sao con mang họ cha

Loxe12a

Xe buýt
Ở tây cho đến ở ta. Mẹ thì vẫn cứ lấy cha làm chồng. Chồng bao giờ cũng "xếp" trên vợ (kiểu truyền thống).

Loxe12a

Xe buýt
Bây chừ truyền thống đã qua. Mẹ may nay đã trên cha là chồng. Chồng thì cưới trên vợ. Vợ thì ngả dưới chồng nên gọi là cưới vợ và gả chồng!!!

SkyBay

Xe tải
Em thấy không riêng gì VIệt Nam, Trên Phim của Tây Lông con cũng mang họ cha. Mà thực tế thì con là con của mẹ mới chắc, còn chưa chắc là con của cha (cha kết hôn với mẹ). Vậy tại sao con không mang họ mẹ mà lại mang họ cha nhỉ? Các cụ có giải thích nào ko?
Cái này luật cũng có vấn đề, trọng nam khinh nữ. Theo mình thì nên để cha mẹ thoả thuận xem họ ai (nói trắng ra là họ nào giàu hơn, quyền hơn thì được tặt tên họ cho con)

Loxe12a

Xe buýt
Quá trình thụ tinh. Khởi nguồn để tạo ra con, đàn ông mất sức hơn đàn bà. Có lẽ đó là nguyên do bù đắp cho con mang họ cha. Đàn ông chủ động tạo ra, đàn bà mang nặng nhưng mà nằm rên!

Loxe12a

Xe buýt
Cái này luật cũng có vấn đề, trọng nam khinh nữ. Theo mình thì nên để cha mẹ thoả thuận xem họ ai (nói trắng ra là họ nào giàu hơn, quyền hơn thì được tặt tên họ cho con)
Khởi nguồn của trọng nam khinh nữ là đâu cụ nhỉ? Trong tự nhiên, con ong, cái kiến, thì giống cái được tôn sùng ( ong chúa và kiến chúa). Nhưng sư tử và sói hay một số loài con chúa lại là giống đực.

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Chính vì chưa chắc là con ruột của cha nên cho mang họ cha để an ủi phần nào.
Của mẹ thì chắc cú 100% rồi nên ... chả chạy đâu cho thoát.
Tây lông còn trọng nam kinh nữ hơn VN. Gái đi lấy chồng phải bỏ họ của cha lấy họ của chồng nữa kìa :D.
Kết nhất là câu của mẹ thì 100% ;)

Loxe12a

Xe buýt
Trong các chuyện thần thoại. Đa số các vị thần hình như toàn giống đực. Cả kinh thánh theo em hiểu chúa cũng là giống đực. Và như ai đó nói là phụ nữ là một thẻ sườn của đàn ông!!!! Có lẽ vì vậy mà kể cả phụ nữ họ chấp nhận con mang họ cha nhiều hơn!

MINA

Xe buýt
Có cụ nào ở Tây lông ko? Cho em hỏi bên đó con mang họ ai ( đa số nhé)?
Tây lông có hai trường hợp:
- Việt lấy Việt:vẫn theo phong tục VN, Chồng họ chồng,Vợ họ vợ,con cái mang họ Cha.
- Việt lấy Tây: Vợ đổi họ theo Họ chồng,con cái lấy họ theo Cha
-Nhiều trường hợp như cụ gì trên nói về đứa con của em gái mang họ mẹ,là có lý do riềng-Vấn đề tế nhị,em không tiện nói.
Còn thường thì con bên này lấy thêm một tên Tây nữa để dễ gọi khi đi học hay ra đời.(Con em vẫn tên và họ Việt 100% luôn :) )

zanvnh

Xe hơi
Em mới có 1 F1. Sắp tới mà có đứa thứ 2 thì tính cho nó mang họ gấu. Chia đôi cho nó công bằng Thế có “phe” không các cụ mợ nhỉ?

dalink

Xe điện
Thế nên tụi nó chỉ là phận con ong, cái kiến thôi :))
Khởi nguồn của trọng nam khinh nữ là đâu cụ nhỉ? Trong tự nhiên, con ong, thì giống cái được tôn sùng ( ong chúa và kiến chúa). Nhưng sư tử và sói hay một số loài con chúa lại là giống đực.

Duc Sang

Xe container
Ở quê em, tập quán trước đây là con gái lấy chồng về nhà chồng được gọi bằng tên của chồng. VD: em tên và Việt, vợ em sẽ được gọi là (chị Việt, cô Việt, thím Việt, bác Việt gái, bà Việt, ...). Em được các cụ giải thích là gọi như thế để người làng biết nàng dâu đó là vợ ai, với lại nhiều người tiện gọi vì không biết tên nàng dâu đó. Thế nên mới có cụm từ "tên thời con gái", nghĩa là tên được gọi lúc chưa lấy chồng.
Ở quê cháu cũng giống quê cụ, nhưng lại thêm 1 chút. Nếu chồng chẳng may chết sớm thì người ta sẽ gọi tên mẹ theo tên con trai cả. Sau này con trai cả lấy vợ thì vợ cũng được gọi như vậy. Ví dụ anh con trai cả tên là Hùng, mẹ sẽ gọi là bà Hùng, vợ sẽ gọi là chị Hùng.

Do tập tục lâu đời để lại thôi. Ko thích cụ có thể cho con mang họ mẹ, hoặc họ của ông hàng xóm nếu muốn.

Atlas01

[Tịch thu bằng lái]
Con mang họ cha được bắt nguồn khi loài người phát minh ra kim khí và chuyển hình thức từ mẫu hệ hái lượm sang phụ hệ săn bắt chăn nuôi trồng trọt và chinh phục nơi đàn ông trở nên quan trọng hơn vì họ cống hiến cho gia đình thị tộc quốc gia nhiều hơn.
Một số nơi vẫn duy trì mẫu hệ

Forza Azzurri

Xe điện
Ở Hoài Đức có vùng còn lấy tên đệm của bố làm họ cho con gái thây. Con gái còn không được phép mang họ bố. Chẳng luật nào cấm cả
Con trai thì được hở cụ, cái này ở vùng này em chưa nghe bao giờ luôn?

FUTURE1

Xe hơi
Em thấy không riêng gì VIệt Nam, Trên Phim của Tây Lông con cũng mang họ cha. Mà thực tế thì con là con của mẹ mới chắc, còn chưa chắc là con của cha (cha kết hôn với mẹ). Vậy tại sao con không mang họ mẹ mà lại mang họ cha nhỉ? Các cụ có giải thích nào ko?
Từ xa xưa các cụ đã vậy rồi, cụ muốn thắc mắc thì đi tìm các cụ ngày xưa hỏi cho chính xác nhé
Ngoài ra em còn đọc được là có "Người Không Mang Họ"

TrungUce

Xe tải
Vậy Tây lông sau khi li dị là vợ lại bỏ họ chồng hả các cụ?

royalseafood.vn

Xe máy
Vì người thờ cúng là con trai, ko phải con gái. Thế mới có đít nhôm đít nồi cụ ơi. Lấy họ mẹ lại sang ở nhà vợ rồi. Ko biết phải ko các cụ

lai.moi

Xe tải
Ngay Việt Nam cũng có những ngoại lệ cụ nhé. Không hẳn là mang họ cha đâu cụ ạ.
https://www.nguoiduatin.vn/la-lung-o-noi-con-gai-lay-ten-dem-cua-cha-lam-ho-a57824.html