[Funland] Tại sao dân Nhật lại chuộng đấu giá đến vậy??

bing-bing

Xe buýt
Cụ nào am hiểu về Nhật Bản cho e hỏi tại sao dân Nhật lại chuộng đấu giá nhiều như vậy. Từ bán những đồ vặt vãnh cho đến cái to đùng.

Đấu giá với người Việt Nam có lẽ ko xa lạ, nhưng cg hiếm khi đc sử dụng. Vì mất thời gian cho cả người mua và bán, trong khi đó giá đấu giá cg thường ko cao hơn giá mua trực tiếp, chẳng hạn như đồ điện tử.

vandatAT

Xe container
Em chả rõ.
Cơ mà thỉnh thoảng e đấu ở bọn yahoo jav. Cái trò đấu cứ sắp hết có 1 thằng đấu nó lại kéo dài thêm 10 phút làm cuộc đấu giá ko biết khi nào kết thúc, rất bực mình.
Nên em thường tìm cái nào có giá promt decision để bụp ngay. Đỡ loằng ngoằng mất thời gian.

Sonduong.BMV

Xe container
Cụ nào am hiểu về Nhật Bản cho e hỏi tại sao dân Nhật lại chuộng đấu giá nhiều như vậy. Từ bán những đồ vặt vãnh cho đến cái to đùng.

Đấu giá với người Việt Nam có lẽ ko xa lạ, nhưng cg hiếm khi đc sử dụng. Vì mất thời gian cho cả người mua và bán, trong khi đó giá đấu giá cg thường ko cao hơn giá mua trực tiếp, chẳng hạn như đồ điện tử.
Thú vui. Người bán không sợ bán rẻ và hợp ví người mua

theanh235

Xe buýt
Em chả rõ.
Cơ mà thỉnh thoảng e đấu ở bọn yahoo jav. Cái trò đấu cứ sắp hết có 1 thằng đấu nó lại kéo dài thêm 10 phút làm cuộc đấu giá ko biết khi nào kết thúc, rất bực mình.
Nên em thường tìm cái nào có giá promt decision để bụp ngay. Đỡ loằng ngoằng mất thời gian.
Nó đặt mức max nó muốn mua, sau đó sẽ đấu từ mức giá ban đầu. Nếu cụ đặt hơn thì nó sẽ tự động đặt giá cao hơn, cho tới khi quá giá max thì mới thôi. Cũng mất công lắm, cuối cùng k rẻ hơn là bao. Thuế 10% và phí vận chuyển nữa.
Nhiều khi mua bên đó đắt hơn cả VN

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn

Nhiều khi nó là nghiện cảm giác hồi hộp và chiến thắng cụ ạ, nhất là phút cuối, canh me nhau từng giây 1 ấy ạ. Em cũng có time như vậy, đôi khi thấy thứ hay hay cũng chưa chắc dùng đến đang đấu, cũng lặng lẽ theo dõi và bid, rồi sá giờ kết thúc canh me nhau. Có hôm đi mà quên mất ko chiến phút cuối về cứ tiếc, dù rằng ko thật sự cần, còn thứ cần thật mà quên thì tiếc hùi hụi cụ ạ.

Nó thích thú và gây nghiện ở cái cảm giác thắng thua ợ. Ví dụ như chơi cờ hay xem bóng đá, câu cá,... mấy trò này có ra đồng tiền nào đâu mà hàng triệu ông VN vẫn say mê hàng ngày.

kuwngkur

Xe tải
Em chả rõ.
Cái vụ kéo dài thời gian này là nếu trả giá khi thời gian còn dưới 5p, thì nó sẽ tự gia hạn thêm 5p; để phòng việc tranh nhau vào trả giá những giây cuối -> cái này người bán cài có thể kéo dài hoặc không

Nó đặt mức max nó muốn mua, sau đó sẽ đấu từ mức giá ban đầu. Nếu cụ đặt hơn thì nó sẽ tự động đặt giá cao hơn, cho tới khi quá giá max thì mới thôi. Cũng mất công lắm, cuối cùng k rẻ hơn là bao. Thuế 10% và phí vận chuyển nữa.
Nhiều khi mua bên đó đắt hơn cả VN
Thuế 10% khi người bán là shop kdcn ạ, còn người dùng cá nhân ko bị thuế; phí vch thì thường có, nhưng người bán có thể cài freeship.
Có tgian mà đấu được cũng rẻ đó cụ :D

piston

Xe container
Dân nào chả máu mua rẻ, mà toàn người mình đấu với nhau mà.

MAY HƠN KHÔN60

Xe tăng
Đấu giá tạo cảm giác cho người bán đã đạt đỉnh giá khi bán, tạo cho người mua cảm giác chiến thắng, đó là 1 phần văn hoá cũng giống như xếp hàng chờ đến lượt, dân Nhật hầu như làm gì cũng tuân thủ các quy tắc giống như hít thở để sống! Em thấy văn hoá này hay - không đi tắt đón đầu;

phuongmit

Xe cút kít
E cũng thích đấu giá, nhất là đấu từ 0 đồng. K phải tham rẻ mà nó phấn khích khi bid, sát giờ phi giá vào rồi canh giờ chờ báo win như oánh xổ số :)) Bên handheld trc e cũng hay vào đấu nhưng vài năm gần đây đông đội kdcn vào quá, giá khởi điểm cũng sát sàn sạt với giá bán rồi nên nhiều khi chả còn chỗ mà bid, mất thời gian

TZM33

Xe máy
Có lẽ mọi thứ đều được định giá công khai rõ ràng và người mua được sở hữu món đồ mình thích đúng giá mình muốn

Quê bầm

Xe điện
Giá đấu giờ cao quá chắc lái nhà mình cùng với lái Tàu vào vật nhau nhiều nên đẩy giá lên ngút ngàn

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
E cũng thích đấu giá, nhất là đấu từ 0 đồng. K phải tham rẻ mà nó phấn khích khi bid, sát giờ phi giá vào rồi canh giờ chờ báo win như oánh xổ số :)) Bên handheld trc e cũng hay vào đấu nhưng vài năm gần đây đông đội kdcn vào quá, giá khởi điểm cũng sát sàn sạt với giá bán rồi nên nhiều khi chả còn chỗ mà bid, mất thời gian
Mất thời gian lắm, khả năng thành công cực thấp. Em thử một vài lần, chán rồi. Bây giờ thích gì cứ chọn chỗ bán rẻ mua luôn cho xong.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Mất thời gian lắm, khả năng thành công cực thấp. Em thử một vài lần, chán rồi. Bây giờ thích gì cứ chọn chỗ bán rẻ mua luôn cho xong.
Vui thì bid thôi cụ ạ, vì toàn đồ mua thêm, vứt đấy cho vui chứ có thiếu thì đi mua luôn chứ đợi bid đến bao giờ :D

kienvinh

Tháo bánh
Là một kênh để thanh lý đồ cũ, đồ không dùng đến.

Mà cái Yahoo! Auction này hồi xưa có cả ở mấy nước châu Âu, giờ thấy dẹp, còn mỗi Nhật.

0916187779

Xe tải
trc e cũng loay hoay xem trên yahoo auc này, sau thôi lên mua mercari trực tiếp cho nhanh hơn mà thường ko mất thuế + vc nội địa.

bonbon137265

Xe hơi
Trước em cũng khoái bid đồ trên ebay nó cũng rất kích thích, sau bị dính chưởng 1 quả hàng ko đúng mô tả nên bỏ

kienvinh

Tháo bánh
Trước em cũng khoái bid đồ trên ebay nó cũng rất kích thích, sau bị dính chưởng 1 quả hàng ko đúng mô tả nên bỏ
Tôi mua cả trăm đơn trên eBay rồi mà dính 1 quả người bán khoai ==> cũng bỏ eBay được chục năm rồi.

TieuFu

Xe container

Mình có đặc sản là đấu lấy tiếng thật cao, rồi sau đó bỏ vì vợ không cho mua !