[Funland] Tại sao dù có lợi thế chữ Latin, nhưng người VN không giỏi tiếng Anh hơn dân dùng chữ tượng hình Nhật, Hàn, Trung...

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Mình dùng chữ Latin nên có khi lại là điểm trừ, khi mà mình quen với kiểu "đánh vần" tiếng Việt - Cái này em so sánh với một số bạn Lào mà em biết, trình độ same same như nhau ở mức trung bình thì phát âm các bạn ấy chuẩn hơn, mình cứ bị ám cái tiếng Việt vào
Cái này em nghĩ cụ phát hiện chuẩn đó, chính tiếng la tinh lại là bất lợi chứ không hẳn là lợi thế. Ví dụ khi cụ học tiếng anh, thấy từ hello, lập tức trong đầu cụ " phản xạ" tức thời : đánh vần trong đầu he lo tiếng việt ( cái này do hoc tiếng việt từ bé, ăn sâu trong não) sau đó mới " nhớ" həˈlō tiếng anh, việc này lam chậm quá trình nhận thức ngôn ngữ vùng tiếng anh trong não, tất nhiên quá trình này rất nhanh, vi tế,k cảm nhận đc.Càng học nhiều, phản xạ tiếng việt mờ đi, phản xạ tiếng anh sẽ thay thế. Còn các bạn lào, cam, nhật tuy nhìn chữ latinh hello họ chả biết gì, vì họ chữ tượng hình,nên ăn ngay cái phản xạ tiếng anh ( nhớ həˈlō). Tuy nhiên họ nhớ chữ để viết chậm hơn ta một chút, nhưng cái này k đáng kể vs 29 chữ tối giản.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Nguyên nhân do đâu mà người VN - dù có lợi thế hơn dân chữ tượng hình về khoản chữ Latin giống tiếng Anh - có vẻ không hề giỏi hơn dân Nhật, Hàn, Trung về tiếng Anh các cụ nhỉ ?

Có phải là chữ Latin dễ học nên bọn chữ tượng hình làm quen rất nhanh, khiến cho lợi thế của dân Việt không đáng kể ?
Cụ căn cứ vào đâu để đặt vấn đề như vậy ạ? Theo như em được biết thì số lượng âm của đội cụ liệt kê còn ít hơn tiếng Việt. Nghe đội Trung Hàn Nhật phát âm tiếng Anh rất buồn cười. Điển hình là âm R toàn nhầm sang âm L.

Quy Lão

Xe tăng
Nguyên nhân do đâu mà người VN - dù có lợi thế hơn dân chữ tượng hình về khoản chữ Latin giống tiếng Anh - có vẻ không hề giỏi hơn dân Nhật, Hàn, Trung về tiếng Anh các cụ nhỉ ?

Có phải là chữ Latin dễ học nên bọn chữ tượng hình làm quen rất nhanh, khiến cho lợi thế của dân Việt không đáng kể ?
Không chỉ tiếng Anh mà người Việt có khả năng dễ dàng học nhiều loại tiếng khác dù là hệ latinh, hệ giun dế hay tượng hình. Đặc biệt dễ tiếp cận nhất là phát âm. Với các âm, vần, dấu thanh... thì âm tiếng Việt cân được hầu hết các âm ngôn ngữ khác.

Tuy nhiên người Việt hiện nay không giỏi ngoại ngữ (tiếng Anh) do không có môi trường sử dụng và không có nhu cầu sử dụng.

Kacar1102

Xe buýt

Không biết chữ giỏi ở đây bạn định nghĩa thế nào, riêng về độ phổ biến về TA thì ở Hàn tôi thấy chắc là thua Việt mình. Ở VN khách du lịch có thể chào hỏi, hỏi thăm đường, giao lưu ... với rất nhiều người bằng TA, các xe ôm, taxi đều có thể giao tiếp ở mức cơ bản để hiểu nhau với khách du lịch. Sang Hàn, khi hỏi chuyện Tiếng Anh chỉ có tìm người trẻ. Lớp già, lớn tuổi tý, hầu như mù tịt. Mình sang toàn phải dùng Google để nó nói tiếng Hàn họ mới hiểu.

QuangSunlight

Xe điện

Thế hệ 7x trở về trước học tiếng Nga và tiếng Trung , mãi sau này mới đưa tiếng Anh vào giảng dạy ở trường phổ thông .
Do giao thương với nước ngoài kém phát triển nên nhu cầu học tiếng Anh ít .
Do điều kiện kinh tế còn nghèo nên ưu tiên cái bỏ được vào mồm trước rồi mới tính đến bỏ tiền đi học ngoại ngữ .
Sơ sơ em thấy 3 lý do đấy .

buiducminh

Xe hơi
Học nhiều, đọc nhiều, nói nhiều mới giỏi được chứ chữ Latinh chẳng nhiều lợi thế đâu, khó bằng chữ tượng hình nó còn viết được thì bảng Alphabet học trong nốt nhạc. Có mấy cụ trên tự suóng là Vinglish nói hay hơn Singlish, hay Phi, Ấn... vì chẳng qua các cụ dễ nghe hơn thôi 🤣 chứ đều giọng địa phương cả, bản thân người Anh cũng phân biệt giọng địa phương đấy, em được nghe trực tiếp 1 chú Sunderland chê 1 chú Newcastle nói tiếng Anh nhà quê 🤪🤪 phải nói như nó mới chuẩn QUEEN ENGLISH

i_am_invisible

Xe máy
Tôi nghĩ chữ không quan trọng bằng phát âm dùng hàng ngày. Dù mình dùng chữ Latin nhưng chỉ dùng ký âm. Tiếng Việt không dùng âm gió cũng như không nối âm như bọn Tây. Làm mình không có thói quen nghe hay phát âm những âm gió hay giọng mũi kiểu đó.

Chưa kể dùng ký tự Latin nhưng từ vẫn là từ Vietnam. Bọn Tây học tiếng Anh nó có thể đoán ra nghĩa của từ chỉ b bằng gốc từ trong ngôn ngữ của nó.

Như thế chỉ bằng việc dùng ký tự Latin cũng không phải lợi thế gì đáng kể khiến mình phải giỏi hơn bọn dùng chữ tượng hình cả.

i_am_invisible

Xe máy
Việc giỏi tiếng Anh có khi còn phụ thuộc vào cá tính dân tộc nữa. Châu Á nói chung hay xấu hổ ngại phát biểu nên ngoại ngữ có khi vì thế cũng kém.

Như bọn hồi hay bọn Nam Mỹ nó thích social, nói lắm nên học nói rất nhanh.

Ngay cá nhân cũng thế. Những thằng chả sợ gì nói đại đi vừa nói vừa sửa sẽ học nhanh hơn những ông rón rén nói lại sợ sai, xấu hổ

Taxi-VIC

Xe tải
Cụ nhầm rồi.Bọn H ,N nói tiếng anh dở tệ.Còn bọn phi thì do nó nói nhiều từ ngày nhỏ nhưng em thấy nó nói tiếng bồi cũng nhiều lắm,chuẩn chỉ tiếng Anh thì chưa có đâu.
Theo như tôi nói chuyện với rất nhiều người Philippin thì tiếng Anh là ngôn ngữ chính thức trong trường học và Giấy tờ. Còn Tiếng Phi chỉ là một môn học trong trường thôi. Vì vậy, nếu dân Phillippin mà đi học thì sẽ nói tiếng Anh chuẩn chứ không phải bồi đâu ạ. Chỉ có dân Phillippin nào lớn tuổi hoặc nhà nghèo vùng sâu vùng xa không đi học thì mới không biết tiếng Anh

Kỵ Sĩ

Xe buýt

Cụ so sánh như thế nào mà đưa ra kết luận như vậy? Kết luận thế này thật dũng cảm vì có vẻ khó mà có số liệu để so sánh.

TôVinh

Xe tải
Theo như tôi nói chuyện với rất nhiều người Philippin thì tiếng Anh là ngôn ngữ chính thức trong trường học và Giấy tờ. Còn Tiếng Phi chỉ là một môn học trong trường thôi. Vì vậy, nếu dân Phillippin mà đi học thì sẽ nói tiếng Anh chuẩn chứ không phải bồi đâu ạ. Chỉ có dân Phillippin nào lớn tuổi hoặc nhà nghèo vùng sâu vùng xa không đi học thì mới không biết tiếng Anh
Đang nói Hàn Nhật Trung mà cụ. Còn theo em thì Phi tiếng Anh số 1 châu Á rồi. Em không nhầm thì bọn Phi còn được bọn Mẽo thuê làm tổng đài viên cơ. Em cũng xu hướng thuê bọn Phi dạy tiếng Anh, vừa rẻ, vừa bài bản.

DV2004

Xe tăng
Do môi trường có sử dụng TA thường xuyên hay khg. Vd: Thái lan có chữ giun nhưng họ nói tối TA hơn Lào và Việt Nam!.

Xe gia đình

Xe điện

Chắc cụ chưa bao giờ làm việc trực tiếp với Nhật, Hàn bằng tiếng Anh :)

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Cái này em nghĩ cụ phát hiện chuẩn đó, chính tiếng la tinh lại là bất lợi chứ không hẳn là lợi thế. Ví dụ khi cụ học tiếng anh, thấy từ hello, lập tức trong đầu cụ " phản xạ" tức thời : đánh vần trong đầu he lo tiếng việt ( cái này do hoc tiếng việt từ bé, ăn sâu trong não) sau đó mới " nhớ" həˈlō tiếng anh, việc này lam chậm quá trình nhận thức ngôn ngữ vùng tiếng anh trong não, tất nhiên quá trình này rất nhanh, vi tế,k cảm nhận đc.Càng học nhiều, phản xạ tiếng việt mờ đi, phản xạ tiếng anh sẽ thay thế. Còn các bạn lào, cam, nhật tuy nhìn chữ latinh hello họ chả biết gì, vì họ chữ tượng hình,nên ăn ngay cái phản xạ tiếng anh ( nhớ həˈlō). Tuy nhiên họ nhớ chữ để viết chậm hơn ta một chút, nhưng cái này k đáng kể vs 29 chữ tối giản.
Trên thế giới đâu chỉ có mỗi tiếng Anh đâu cụ? Các thứ tiếng khác họ vẫn đánh vần như mình đó thôi.

MotoG

Xe tăng
Do môi trường có sử dụng TA thường xuyên hay khg. Vd: Thái lan có chữ giun nhưng họ nói tối TA hơn Lào và Việt Nam!.
Dân Thái họ có sk tốt hơn mình nên cũng chịu khó cày hơn, dù cũng không thông minh hơn. Thái độ của họ thì tuyệt vời, giúp họ giao tiếp tốt. Em từng gặp phục vụ bàn bên Thái nhìn không ai biết là nói tiếng Anh khá tốt, hỏi ra bảo do tôi từng làm ở Patthaya, mà họ cũng không lấy đó làm trọng.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Lứa của em thì English khá hơn tụi Tàu Nhật 1 chút thôi.
Nhưng em tin 10 năm nữa, khi mà lứa SN 2000 --> nay lớn lên và đi làm thì tụi Tàu Hàn Nhật ko có tuổi để so sánh.

Chữ Latin là cực kì lợi thế cho VN khi học tiếng Anh, học không bằng Trung Nhật Hàn Thái Lào Cam Miến là do dốt và lười thôi

icemain

Xe tăng

Sao cụ tự nhục thế nhỉ? Thằng Hàn Xẻng, Trung Quốc, Đài Loan thì Toàn cầu hoá cao nên phải học và dùng. Nói chung vì miếng cơm manh áo thì tiếng Anh sẽ phải lên ầm ầm thôi.

Đây là số liệu 2020 của EF là danh sách xếp hạng các quốc gia theo trình độ kỹ năng Anh ngữ trung bình dựa trên những người đã tham gia kiểm tra.

EF’s index is based on the results of a free online test taken by 2.3m volunteers in 100 countries. Only people with an internet connection and time and willingness to take a test are included in the sample, which means the results are biased towards richer countries interested in English. As a result, many African countries do not have enough test-takers—at least 400—to be included in the index.

Tuy nhiên, tham chiếu theo các kết quả TOEIC Test Taker World Wide 2018 thì cũng phản ánh tương đối chính xác: https://www.ets.org/s/toeic/pdf/2018-report-on-test-takers-worldwide.pdf

Cái này IELTS

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Các cụ phát hiện chuẩn quá, thể nào bọn Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha hay bắc Âu học tiếng Anh kém, cứ đọc từ tiếng Anh là lại nhầm hết ra tiếng của họ :).

Em chẳng biết cụ chủ thế nào chứ cá nhân em luôn thấy các bạn Nhật, Hàn hay TQ nói tiếng Anh chán. Trừ hội ở nước ngoài lâu lâu không nói, chứ nói chuyện bằng tiếng Anh với dân địa phương ở mấy nước đấy như cực hình.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ phát hiện chuẩn quá, thể nào bọn Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha hay bắc Âu học tiếng Anh kém, cứ đọc từ tiếng Anh là lại nhầm hết ra tiếng của họ :).

Em chẳng biết cụ chủ thế nào chứ cá nhân em luôn thấy các bạn Nhật, Hàn hay TQ nói tiếng Anh chán. Trừ hội ở nước ngoài lâu lâu không nói, chứ nói chuyện bằng tiếng Anh với dân địa phương ở mấy nước đấy như cực hình.
ý em là cái đó là bất lợi, nhưng bất lợi bao nhiêu % , cũng như cái lợi thế latinh của ta so vs tụi nhật, tàu là bao nhiêu % so với tổng thể. Một hai % so vs 100% thì bõ bèn gì. Phải định lượng, cái này cần các chuyên gia ngôn ngữ, chứ cứ định tính, cảm tính không chuyên như ofer,bàn cả ngày, bàn cho vui thôi.ka.

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Theo em được biết tiếng Nhật chỉ có 5 nguyên âm và 14 phụ âm, trong khi tiếng Việt có 12 nguyên âm, 4 bán nguyên âm, 17 phụ âm, 11 phụ âm kép. So như vậy đã thấy người Nhật không bao giờ phát âm chuẩn tiếng Anh hay các thứ tiếng khác bằng người Việt, vì họ chỉ phát âm và hình dung ra được cách phát âm của 19 âm cơ bản, trong khi tiếng Việt là 44 âm, tương đương với tiếng Anh. Tiếng Hàn cũng chỉ có 19 âm, tiếng Trung Quan thoại có 22 âm. Ngoài ra tiếng Việt còn có 6 thanh nên hầu như có thể mô phỏng nhiều âm ở các ngôn ngữ khác nhau trên thế giới. Vấn đề là chúng ta ghét học ngoại ngữ thôi.