[Funland] Tại sao Grab bị xử thua kiện Vinasun lại là cái tát vào nền kinh tế 4.0?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Mục đích tối thượng của XH hội nào cũng là phải làm lợi cho đa số dân, cái mà cụ gọi là dân đen, chứ không thể có chuyện ngược lại
Nếu cách điều hành hay thuế khóa lạc hậu thì NN và doanh nghiệp cũ nên thay đổi cách quản lý và thuế khóa đó
haha cái này là thấy cái lợi trước mắt đấy cụ. Cạnh tranh là để phát triển chứ không phải cạnh tranh để cuối cùng thành độc quyền :))

mazda2AN

[Tịch thu bằng lái]
Đáng lý Vinasun phải kiện Bộ GTVT vì không quản lý Grab là hãng vận tải và kiện Bộ CT vì không xử lý khi Grab cạnh tranh không công bằng.

maixuanhuong

Xe tăng
Cụ Hùng vừa phát biểu: 'Thời 4.0 phải chấp nhận các mô hình kinh doanh mới'
Liệu có phải nhắm vào vụ này không các cụ?
Em thấy câu này của cụ ý hay đấy:

"Đi sau người khác, đi cùng người khác thì sẽ không có cơ hội thay đổi thứ hạng Việt Nam. Khi chấp nhận cái mới, chúng ta có thể mất một số thứ. Nhưng chúng ta không có quá nhiều thứ để mất, đó là cơ hội của chúng ta"
Em không có quan điểm đứng về bên nào trong vụ kiện này vì em sử dụng 2 dịch vụ đều như nhau nên các cụ đừng gạch đá em.

https://kinhdoanh.vnexpress.net/tin-tuc/doanh-nghiep/bo-truong-nguyen-manh-hung-thoi-4-0-phai-chap-nhan-cac-mo-hinh-kinh-doanh-moi-3828959.html

--Lamborghini--

Xe lăn
Cái bôi đậm thì em cũng nhất trí thôi ạ. Nhưng xét về lâu dài thì cuối cùng người tiêu dùng chắc chắn sẽ chịu thiệt vì khi đó Grab độc quyền và nó muốn làm gì người tiêu dùng thì làm. Thế nên thằng quản lý phải tỉnh táo để ngăn chặn từ đầu, tránh để rơi vào tình trạng độc quyền.
Cụ yên tâm đi, lĩnh vực này không mang tính độc quyền, khi không còn lợi thế thì các anh hào khác lại lên thôi.
Nokia là tượng đài một thời tưởng như không bao giờ gục ngã và cuối cùng phải bán mình.

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
haha cái này là thấy cái lợi trước mắt đấy cụ. Cạnh tranh là để phát triển chứ không phải cạnh tranh để cuối cùng thành độc quyền :))
Uber nào trên thế giới này trở thành độc quyền vậy cụ? cụ có lo hão quá khộng?

Nó chưa độc quyền và không thể độc quyền trong thế giới mở và cạnh tranh sát rạt được cụ ạ

Ngoài Uber hiện giờ đã có thêm thằng Lyft rồi đó cụ

adxnguyen

Xe tăng
Vấn đề không phải thế. Cụ phải đi sâu hơn. Nông thế hẳn nào bị bón. Đồng ý là làm ăn kém thì chết kệ mợ mày. Nhưng đằng này có một thằng nó bỏ trăm tỷ, nghìn tỷ để khuyến mãi và cạnh tranh không bình đẳng (không coi là kinh doanh vận tải) thì không công bằng. Em thấy đây là hình thức kinh doanh vt trá hình.
Như thế nào thì sẽ là Kinh doanh vận tải ?
Nếu coi Grab là Kinh doanh vận tải, thì có phải xem xét những người bán hàng trên zalo/facebook là những hộ kinh doanh, bắt buộc phải có đăng ký chính thức, hoá đơn VAT đầu vào đầu ra, báo cáo thuế etc.. không hả các cụ ?

ĐIỀU KIỆN KINH DOANH VẬN TẢI BẰNG XE Ô TÔ

Điều 13. Điều kiện chung kinh doanh vận tải bằng xe ô tô

Đơn vị kinh doanh vận tải phải có đủ các điều kiện sau đây:

1. Đăng ký kinh doanh vận tải bằng xe ô tô theo quy định của pháp luật.

2. Phương tiện phải bảo đảm số lượng, chất lượng phù hợp với hình thức kinh doanh, cụ thể:

a) Khi hoạt động kinh doanh vận tải phải có đủ số lượng phương tiện theo phương án kinh doanh đã được duyệt; phương tiện phải thuộc quyền sở hữu của đơn vị kinh doanh vận tải hoặc quyền sử dụng hợp pháp theo hợp đồng của đơn vị kinh doanh vận tải với tổ chức cho thuê tài chính hoặc tổ chức, cá nhân có chức năng cho thuê tài sản theo quy định của pháp luật.
Các cụ cho em hỏi Grab nó có trong diện này không ?

Chỉnh sửa cuối:

kakaruru

Xe hơi
Làm sao mà độc quyền dễ thế hả cụ? Miếng bánh béo bở như vậy thì ai cũng muốn ăn cả.

Trừ khi nó sửa hiến pháp, buộc toàn bộ xe ôm, xe taxi ... phải nằm dưới quyền quản lý và kiểm soát của Grab, giống như xứ Đông Lào nằm dưới sự độc quyền của Đoảng ấy.

sakai_yo

Xe lăn
Em chọn grab vì gọi rất dễ. Giá có ngang cũng ok. Ra đường vẫy mỏi tay mà không ông taxi nào dừng lại.
Em thích Grab lắm ạ, cứ rẻ là e nghiện thôi chứ không quan tâm nó nộp thuế ra sao. Ngoài chở ng lại còn có dịch vụ giao hàng, mua đồ ăn, lại càng rẻ nếu dùng Grab pay

bangpv

Đi bộ
Nhà cháu đọc đến chữ "viện kiểm soát" bài trên báo Thanh Niên là bị mẻ răng, không đọc tiếp được nữa.:D
:)), dạo này biên tập kém lắm cụ ạ. Đây là thuật ngữ sai cũng đã kinh, còn sai chính tải "L","N"; "X","S" mới chán nữa cơ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Uber nào trên thế giới này trở thành độc quyền vậy cụ? cụ có lo hão quá khộng?

Nó chưa độc quyền và không thể độc quyền trong thế giới mở và cạnh tranh sát rạt được cụ ạ

Ngoài Uber hiện giờ đã có thêm thằng Lyft rồi đó cụ
Làm sao mà độc quyền dễ thế hả cụ? Miếng bánh béo bở như vậy thì ai cũng muốn ăn cả.

Trừ khi nó sửa hiến pháp, buộc toàn bộ xe ôm, xe taxi ... phải nằm dưới quyền quản lý và kiểm soát của Grab, giống như xứ Đông Lào nằm dưới sự độc quyền của Đoảng ấy.
Nó gần độc quyền trong suy nghĩ một số người rồi đấy, nó KD Vinasun cũng KD thì việc kiện cáo là bình thường chứ làm gì phải đao to búa lớn là vả vào cách mạng 4.0?

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Nó gần độc quyền trong suy nghĩ một số người rồi đấy, nó KD Vinasun cũng KD thì việc kiện cáo là bình thường chứ làm gì phải đao to búa lớn là vả vào cách mạng 4.0?
Cụ đọc kỹ các post của tôi
Tôi ủng hộ sự cạnh tranh tiến bộ và sự thay đổi cách quản lý và thuế khóa theo hiện đại

Chứ chả có câu nào tôi phản đối các vụ kiện tụng kinh tế như thế này và càng không gắn với cái "cách mạng 4.0" luôn mồm như cụ thủ ngẫn

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ đọc kỹ các post của tôi
Tôi ủng hộ sự cạnh tranh tiến bộ và sự thay đổi cách quản lý và thuế khóa theo hiện đại

Chứ chả có câu nào tôi phản đối các vụ kiện tụng kinh tế như thế này và càng không gắn với cái "cách mạng 4.0" luôn mồm như cụ thủ ngẫn
Cụ cũng nên đọc kỹ lại, có từ nào em ám chỉ cụ k? đang giải thích việc độc quyền thôi mà?

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cũng nên đọc kỹ lại, có từ nào em ám chỉ cụ k? đang giải thích việc độc quyền thôi mà?
Về sự độc quyền thì tôi và các cụ khác đã giải thích rồi

Cụ còn thắc mắc gì không?

muoibaconcho

Xe điện
Grab nó chưa hoàn toàn là 4.0. Sau này khi nó phát triển thêm AI và dùng Blockchain trong định danh và thanh toán nữa là mệt các cụ taxi.

Tức là khi các cụ book xe, AI sẽ đưa ra một giá ước tính. Cụ nào muốn nhanh thì đặt giá cao tí, thích đợi thì đặt giá thấp. Sau khi hoàn tất chuyến đi, tiền sẽ đc thanh toán trực tiếp giữa lái xe và các cụ thông qua blockchain (Mấy cái món này nó đang làm thí điểm dần dần: tiền típ cho lái xe chính là cái giá cao tí, Grappay chính là cái để nó thử nghiệm blockchain).

Như vậy, Grab nó ở vai trò cho thuê sử dụng App chứ không thu bất kỳ chi phí nào của cụ và lúc ý thì có mà kiện củ khoai. Toàn bộ các vấn đề đặt giá xe, điều hành, phân phối xe, thanh toán đều do AI tự động và con người chỉ cần tham gia giám sát. Chi phí giảm xuống tối thiểu thì giá lại càng cạnh tranh.

Theo em, tương lai taxi sẽ chết hẳn.

adxnguyen

Xe tăng
Em vừa đọc bài của cụ này trên FB OF, thấy cụ ấy phân tích chuẩn này:

https://www.facebook.com/groups/otofun/permalink/2293266454095308/

Tiền đề đã sai thì làm sao có thể có kết luận đúng ?
VNSkiệnn bọn Grab vì vi phạm trong việc kinh doanh vận tải, nhưng Grab về cơ bản chưa đủ điều kiện để được xếp vào đơn vị kinh doanh vận tải mà chỉ là đơn vị trung gian, kinh doanh môi giới dịch vụ kết nối người tiêu dùng với người cung cấp dịch vụ.
Grab chỉ đầu tư vào hạ tầng kết nối và nhân sự kết nối chứ không đầu tư vaò phương tiện và người vận hành phương tiện. Vì vậy không thể coi Grab là đơn vị Kinh doanh vận tải.

Valar Moghulis

Xe tải
Tiền đề đã sai thì làm sao có thể có kết luận đúng ?
VNSkiệnn bọn Grab vì vi phạm trong việc kinh doanh vận tải, nhưng Grab về cơ bản chưa đủ điều kiện để được xếp vào đơn vị kinh doanh vận tải mà chỉ là đơn vị trung gian, kinh doanh môi giới dịch vụ kết nối người tiêu dùng với người cung cấp dịch vụ.
Grab chỉ đầu tư vào hạ tầng kết nối và nhân sự kết nối chứ không đầu tư vaò phương tiện và người vận hành phương tiện. Vì vậy không thể coi Grab là đơn vị Kinh doanh vận tải.
Bọn EU nó cãi nhau như mổ bò và cuối cùng cũng kết luận Grab/Uber là đơn vị kinh doanh vận tải rồi mà cụ.

kakaruru

Xe hơi
Độc quyền thì chỉ có như Đoảng ta cấm các thành phần khác tham gia vào chính trường, hoặc là như dân anh chị XHD độc quyền giữ xe, bốc vác ở chợ ... thôi. Muốn độc quyền được như vậy thì chỉ có sử dụng vũ lực mới làm được.

Còn Grab làm gì có quyền cấm người khác vào thị trường? Nếu Grab làm ăn bậy bạ, giá cao, chất lượng kém. ... thì sẽ có nhóm khác vào để chiếm lại thị trường. Đó mới chính là nền kinh tế thị trường tự do sòng phẳng, người tiêu dùng luôn được lợi.

Trừ khi Grab dc chính quyền bảo hộ như Baidu, Weibo, Alibaba... bên Trung Quốc, cấm các đối thủ khác vào cạnh tranh thì lúc đó mới phải sợ về chuyện độc quyền.

Các cụ cũng đừng bảo em tổ lái, làm chính trị cũng chỉ là một nghề kiếm tiền mà thôi. Thị trường chính trị ở VN thì đang bị độc quyền, người tiêu dùng (dân ngu cu đen - trả tiền thông qua đóng thuế ) đang bị thiệt hại nghiêm trọng. Còn thị trường xe ôm, xe taxi thì không có chuyện độc quyền. Có Grab, Uber, Go-Viet. .. vào thì người tiêu dùng ủng hộ nhiệt liệt, giá rẻ hơn mà chất lượng tốt hơn.

vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Bọn EU nó cãi nhau như mổ bò và cuối cùng cũng kết luận Grab/Uber là đơn vị kinh doanh vận tải rồi mà cụ.
Châu Âu cổ hủ thì cụ biết rồi, nhưng cũng tùy thành phố nào của châu Âu thôi
Còn mẽo thì Uber nó càng ngày càng phát triển theo quy luật cạnh tranh lợi ích tối đa cho người tiêu dùng