[Funland] Tại sao hàng không tồn kho, không phí thị trường mà luôn bán giá cao ?

Baolongkub

Xe tăng
KD kiểu tư duy xã hội CN, lỗ thì dân chịu còn lãi đút túi okie ;))

ghetcongaixau

Xe tăng
Em xin phép ngược dòng. Tại sao hàng không bị ế, không bị cạnh tranh mà có nhiều thằng dân gian cứ đòi mua giá rẻ ? : D

Đại dương

Xe tải
Cụ lại adua theo đám đông rồi
- Điện ko tồn kho => sx thiếu thì phải cắt điện nhưng sx thừa thì phải dẫn xuống đất, chưa kể phụ thuộc vào hệ thống truyền tải có đáp ứng được không, hao hụt trong quá trình truyền tải điện.....nghĩa là ko phải lúc nào sx ra và sx bao nhiêu cũng bán đc hết, rủi ro này ngành điện phải gánh chịu
- Không chi phí phát triển thị trường, vậy ai là người kéo điện đến từng hộ, lên hải đảo vùng sâu vùng xa, nhân dân chăng? :D suy nghĩ rất hạn hẹp
- Lượng khách hàng luôn tăng. cái này thì lại đúng quá rồi vì khoa học ngày càng phát triển, dân số tăng lên thì nhu cầu tăng lên là ko phải bàn cãi, nhưng giá nó lại phụ thuộc vào cung cầu, ở đây là cầu tăng mà cung ko đổi thì phải hạn chế thôi, trừ khi cụ nghĩ ra cách sản xuất điện năng với giá 1000đ/số cụ có thể bán lại cho EVN để nó bán cho bà con xài thoải mái với giá 1.100đ, hoặc ko tin vào ngành điện bán giá đắt thì lắp pin mặt trời mua máy phát về mà chạy, ai ép dùng đâu kêu ca cái éo gì.
Nhất trí cụ ạ, xin lỗi mấy cụ đầu bò khác phát, điện có phải là tài nguyên vô tận *** đâu, thích mấy là có , ưng bao nhiêu sản xuất được bao nhiêu éo đâu mấy con bò. Không thích thì tẩy chay CMN đê, mua máy phát về mà chạy. đừng đòi hỏi

rebels

Xe điện
Cầu > Cung = Tăng giá

Đại dương

Xe tải
Kêu evn từ bỏ độc quyền đi
Làm ngu gây thất thoát tiền, bắt dân ghánh. Mất dậy
Tự evn làm ra tiền để xây dựng hệ thống hay tiền nhà nước đầu tư ???
Nhà nước đầu tư nhưng Điện éo phải tài nguyên vô tận, Chính vì không phải vô tận, không sẵn có nó có khuyến khích ông dùng Éo đâu mà kêu. Cho dù là Nhà nước đầu tư cơ sở hạ tầng cho nó bán nhưng nguồn nó mua có đủ éo đâu, nó có khuyến khích ông dùng éo đâu mà kêu, lịt mịa, nước múc lên còn mất phí và còn lúc hạn hán chứ điện chúng mài cứ nghĩ là vô tận, ưng là ra biển xúc về chế biến ra không bằng ấy?

Đại dương

Xe tải
Ông mua 20 con gà, không mua của người này thì sẽ mua của người khác
Tôi mua điện, chỉ có thể mua của EVN
Trình so sánh kém, nếu có tự trọng thì xin giảm lương
So sánh như **** ấy, Ông đặt 20 con gà chứ 200 con hay 2000 con cái có ngay. Còn ông dùng 1kw điện OK, nhưng ông đòi 1 triệu KWW điện thì có mứt ấy.

thientudolong

Xe container
Nhưng nó chỉ ra rằng
1:EVN không minh bạch
2: EVN dùng vốn của nhà nước đầu tư ngoài nghành, lơi EVN đút túi- lỗ bắt dân chịu
Bảo giá điện của nó thấp hơn giá thị trường thì cãi là trách nhiệm của ô phải thế, nhưng vẫn chửi đổng là lời ô ăn lỗ bắt dân chịu, làm thế nào cho vừa lòng mấy a dân ăn phải bột canh hải châu giả ko có i ốt đây :D

Đại dương

Xe tải
Ông nào thích thì tự mua pin mặt trời về tự lắp mà dùng cho đỡ phải mua của thằng EVN .
Cái này chắc chả ai độc quyền ông thích mua đâu thì mua nhé.
Chính xác, mịa mình không phải dân EVN, không bênh EVN nhưng vụ này EVN xử lý truyền thông hơn kem, dân mình chủ yếu đầu chứa bùn chứ có não đâu. Cứ nghĩ ưng bao nhiêu có bấy nhiêu điện chắc .

--Lamborghini--

Xe lăn
Cung không đủ cầu.

ExclMan

Xe điện
Khú khú! Cụ chỉ làm được thợ điện thôi.

z3xuz

Xe tải
Chính xác, mịa mình không phải dân EVN, không bênh EVN nhưng vụ này EVN xử lý truyền thông hơn kem, dân mình chủ yếu đầu chứa bùn chứ có não đâu. Cứ nghĩ ưng bao nhiêu có bấy nhiêu điện chắc .
Cụ ạ. Xây thêm nhà máy điện dân cũng chửi. Ô nhiễm khói bụi cũng chửi. Tắc đường cũng chửi. Cấm xe máy cũng chửi. Dùng xe bus điện cũng chửi. ... Cuối cùng ông nào chửi hay thì thành thần tượng mạng xã hội (giang hồ trên youtube) ^:)^

hoan0208

Xe máy
Tăng thì làm minh bạch -giải thích rõ ràng ra, chứ em thấy tăng 8% nhưng mà tổng tiền điện cứ tăng vù vù :(

chachipheo

Xe buýt
Điện là mặt hàng:
- Không tồn kho,
- Không chi phí phát triển thị trường,
- Lượng khách hàng luôn tăng.
- ....

Nhưng luôn ép khách hàng phải mua số lượng ít, với giá cao ?
Hàng không tồn kho, cầu vượt hơn cung nên dễ cháy hàng :D

vertaq

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nước đầu tư nhưng Điện éo phải tài nguyên vô tận, Chính vì không phải vô tận, không sẵn có nó có khuyến khích ông dùng Éo đâu mà kêu. Cho dù là Nhà nước đầu tư cơ sở hạ tầng cho nó bán nhưng nguồn nó mua có đủ éo đâu, nó có khuyến khích ông dùng éo đâu mà kêu, lịt mịa, nước múc lên còn mất phí và còn lúc hạn hán chứ điện chúng mài cứ nghĩ là vô tận, ưng là ra biển xúc về chế biến ra không bằng ấy?
Nếu dùng tiền, chỉ phục vụ sản xuất kinh doanh điện, giá 10k dân cũng vui
Giống bố bạn đưa bạn 10 nghìn buôn gạo để chủ động việc lương thực, nhưng bạn nghĩ mình giỏi, bỏ tiền mua gạo để xây chung cư, ai ngờ không có chuyên môn + ngu, lỗ, về bắt cả nhà chịu trách nhiệm cho sai lầm của bạn

Đại dương

Xe tải
Giống bố bạn đưa bạn 10 nghìn buôn gạo để chủ động việc lương thực, nhưng bạn nghĩ mình giỏi, bỏ tiền mua gạo để xây chung cư, ai ngờ không có chuyên môn + ngu, lỗ, về bắt cả nhà chịu trách nhiệm cho sai lầm của bạn
Thằng bố phải phạt thằng cu con như nhịn ăn, đòn roi nhưng vẫn phải làm thế nào để cả nhà có cơm ăn thay **** hợp lý nhé, nhưng cụ so điện (năng lượng ) với nguồn gạo thì cụ cần bổ sung Iod đi, chắc bướu cổ nặng rồi. Điện là năng lượng éo phải là vô tận hay thừa như gạo xuất khẩu nhé.
Về ăn lại muối có iod của chính phủ đi rồi lên đây bi bô.

thientudolong

Xe container
Giá 10k dân cũng vui, giá chưa đến 3k dân đã kêu gào khốn nạn, ko minh bạch, bảo dân mua điện mặt giời chạy máy nổ thì dân kêu đắt, khốn nạn nhất ở đây có lẽ là bọn hải châu bán bột canh i ốt giả :D

tuan_nguyen261188

Xe điện
các cụ biết chi phí sản xuất ra 1kg điện với giá thành bao nhiêu không mà bảo là cao?
Cụ vẫn ko hiểu vấn đề...ở đây:
phần lớn "Dân mình" thì la làng lên nói điện cao là so với thu nhập.Nhất là từ bậc 3 trở đi...nên nói cái bậc thang điện là ăn cướp là bất hợp lý.
Còn ngành điện lực thì căn theo giá điện SX, truyền tải...chi phí khác thì nói giá điện là rẻ ( quả thật rẻ thuộc nhóm rẻ nhất thế giới thật)
=> Mà ai mất tiền chả sót nên cứ ầm ầm thế thui...còn có ai quan tâm gì đến giá điện SX, truyền tải...này nọ đâu.

Đại dương

Xe tải
Giá 10k dân cũng vui, giá chưa đến 3k dân đã kêu gào khốn nạn, ko minh bạch, bảo dân mua điện mặt giời chạy máy nổ thì dân kêu đắt, khốn nạn nhất ở đây có lẽ là bọn hải châu bán bột canh i ốt giả :D
Cụ lại oan cho bọn hải châu rồi, cả nhà cụ kia từ bé có bao giờ biết bột ngọt hải châu hay muối i ốt là cái gì đâu.
Chỉ biết chửi đổng, làm nhiệt điện nó đi biểu tình đầu tiên, làm thủy điện nó chửi nhưng nó đòi vậy đó