[Funland] Tại sao học kém lại thành công hơn ở trường đời?

neki

Xe hơi
Em chẳng tin vào giáo dục chạy theo thành tích của VN

tayhogarage

Xe tải
Cái này còn tùy nhưng cháu thấy những người học giỏi có năng lực chuyên môn thực sự thì cái tôi của họ rất cao,họ không thích dùng chiêu trò xu nịnh, luồn cúi, nhờ vã lãnh đạo đâu, nên nhiều khi trong mọi vấn đề họ đều quá thẳng thắn. Cái này nếu ở môi trường cty tốt,lãnh đạo khách quan thì họ sẽ được trọng dụng và phát triển tốt. còn nếu sa vào mấy cơ quan nhà nước thì cả đời chỉ là thằng nhân viên quèn, cày cật lực cho thằng khác nó húp thôi.
Quan điểm này theo em chỉ đúng ở những nơi không trọng dụng người tài thực sự, như VN.
Giỏi thực sự thì không cần người khác phải trọng dụng cụ nhé, sẽ có thằng vác kiệu đến mời

Giờ này các cụ vẫn tranh luận ah ?
Cụ nào tin rằng học kém hay bỏ học sau thành công, dễ thành thiên tài, doanh nhân thành đạt thì định hướng cho con cái mình như thế.
Cụ nào tin rằng phải học hành đến nơi đến chốn thì tiếp tục định hướng cho con cái học hành chăm chỉ.
Chẳng ai cổ súy cho việc bỏ học cả, chỉ là đg trao đổi với nhau về một hiện tượng xã hội để nhìn nhận chính xác cái nền GD hiện tại ở VN để rồi đừng đẩy con em mình vào cái lò quay thành tích của chúng nó

xe dột nóc

Xe tăng
Giờ này các cụ vẫn tranh luận ah ?
Cụ nào tin rằng học kém hay bỏ học sau thành công, dễ thành thiên tài, doanh nhân thành đạt thì định hướng cho con cái mình như thế.
Cụ nào tin rằng phải học hành đến nơi đến chốn thì tiếp tục định hướng cho con cái học hành chăm chỉ.
Mình định hướng cho con sau này vào ngành mình thích mà mình không chọn ngày trước là mỹ thuật đồ hoạ liên quan đến kiến trúc, thiết kế xd bằng cách cho con học vẽ chuyên từ cấp 2 cũng như tham gia lớp ngoại khoá nghệ thuật khác. Tất nhiên môi trường ở vn học cũng khó và mất thời gian nhiều nên sẽ hướng cho cháu đi dh từ cấp 3 để có vốn ngoại ngữ và kiến thức xh mở mang hơn học cũng dễ dàng, dư thời gian đỡ bị áp lực hơn

Trường hợp nó không có khả năng học đh thì hướng cho nó học nghề bất cứ nghề nào mà xh cần và nó phải chuyên tâm vào nghề đấy vd như học nấu ăn, học cắt may thiết kế chuyên nghiệp, tất nhiên phải chịu chi nhiều chứ học làng nhàng cho xong ở trường công thì cũng không khá được

GaKhongLoiThoat

Xe hơi
Em thấy nhiều cụ nhầm lẫn giữa thông minh và học giỏi ạ. Học giỏi đôi khi nó chỉ là chăm học và có thời gian hơn thôi học dốt đôi khi nó chỉ là lười hoặc không thích mà thôi. Khi ra đời đi làm thì vì miếng cơm manh áo người ta sẽ khác nhiều.

tom_tep1

Xe buýt
Các cụ trả lời cụ chủ là tại sao đi

Dobian

Xe buýt
Các Bác sỹ chắc chắn là học giỏi các cụ nhề, vì thi được vào trường Y là phải giỏi thực sự và suất sắc rồi. Nhưng có phải ai là Bác sỹ cũng giàu đâu. Cũng vẫn có Bác sỹ nghèo. Những ông Bác sỹ nghèo này đi họp lớp cấp 3 thế là hội cấp 3 so bì, vì cũng có thằng học cấp 3 xong chả học hành gì, đi buôn giờ giàu...Thế là thành ra giai thoại " tại sao học kém lại thành công hơn ở trường đời ? " ....=))
Nhưng ý kiến cá nhân em : em thà là ông Bác sỹ nghèo còn hơn là thằng buôn giàu có. Em thật. Giàu để làm gì ? :))

Trần Gia

Xe tăng
Giỏi hay kém là so với cái gì ạ? Như bản thân e thấy thế này, hồi cấp 2, cấp 3 mấy bạn học kém thì thường sẽ ko học lên tiếp đại học,tới giờ thì rất ít người có cuộc sống sung túc, sự nghiệp tốt. Còn đội cấp 3 học tốt thì vào đại học, khi học đại học thì lại bắt đầu chu trình tốt vs kém hơn. Rồi tất cả đều ra trường ( đời) thì đội học kém hơn lại nhanh nhẹn và có phần thành công hơn vs đội học tốt. Còn lí do tại sao thì chắc là do ...Số ạ :D

emphailamsao

Xe tăng
Có vài thằng ko học mà thành đại gia thì ai cũng nhăc và nhớ tên thuộc lòng. Vài trăm thằng ko học fai làm vất vả, ko đủ ăn đủ tiêu, con cái cũng ko dc giáo dục đàng hoàng thì ko ai nhìn thấy.