[Funland] Tại sao khi góp vốn kinh doanh lại hay cãi nhau.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế người nhiều % hơn đều muốn chi phối, kiểm soát mọi hoạt động từ A-Z cụ. Nhưng lại k muốn làm, thích chỉ đạo và k chịu trách nhiệm gì. Em đã từng gặp phải và đành rút lui lặng lẽ.
Hiện em định làm ván khác, vẫn băn khoăn nhiều thứ...nên hỏi thêm các cụ kinh nghiệm.
Nhiều % hơn lại không muốn làm trực tiếp, case này em mới gặp lần đầu đấy.

thientudolong

Xe container
nhiều gia đình anh em ruột thịt bố con còn chẳng chung công sở được với nhau nữa là người dưng :D
vd: mai linh, sơn hà...

hieukon

Xe container
e cũng đã từng trải qua :)

lta500

Xe buýt
Em nghĩ là do hệ thống không minh bạch. Chứ nếu mọi thứ minh bạch thì có tham lam, khôn lỏi cũng chả làm gì được. :D.

lta500

Xe buýt
Góp vốn này nhiều chuyện buồn cười lắm, nhưng em thấy nổi cộm nhất là mấy vấn đề:

1. Góp vốn nhưng không góp sức, không tham gia trực tiếp vào hoạt động của công ty. Thế nên mới không nắm được tình hình công ty, từ đó xảy ra nghi kị, không tin tưởng lẫn nhau.

2. Góp vốn, góp sức, tham gia điều hành NHƯNG NĂNG LỰC KÉM, cái gì cũng muốn làm không nghe ý kiến của người khác, dẫn đến tranh cãi thường xuyên vì mâu thuẫn về đường lối, cách điều hành công ty.

Không biết các cụ thế nào chứ em cực kỳ hạn chế việc làm ăn chung với người khác. Mình có ý tưởng thì tự làm, không có tiền thì đi vay chứ không bao giờ rủ rê người khác cùng làm, kể cả bạn bè thân, anh chị em ruột. Còn khi đã góp vốn làm ăn với ai, thì em có mấy nguyên tắc bất di bất dịch:

1. Mình phải tham gia trực tiếp vào quản trị công ty, nắm được tình hình hoạt động của công ty. Mình phải có hiểu biết và đam mê trong lĩnh vực làm ăn đó. Nếu không hiểu biết thì stop, gửi tiết kiệm cho lành.

2. Tiền mình bỏ vào góp phải biết rõ là chi vào những cái gì, được thể hiện trong sổ sách, chứng từ đàng hoàng.

Em thấy rất nhiều người bỏ tiền ra làm ăn với người khác một cách dễ dàng. Như thằng bạn em góp vốn làm nhà hàng với người khác. Em hỏi nó mày có nắm được tình hình doanh thu 1 ngày của nhà hàng là bao nhiêu không? Nó lắc đầu. Em hỏi thế con kế toán thu ngân của nhà hàng ấy là ai? Nó bảo là em họ của chủ quán. Em mới nói thê thì hỏng rồi. Giờ nó thu chi thế nào mày không nắm được, hàng tháng nó báo cáo lãi lỗ bao nhiêu thì mày biết bấy nhiêu, cho được đồng nào biết đồng ấy. Góp vốn làm ăn như thế thì chết.
Bản thân người góp vốn ko nghi ngờ, mà người bạn người góp vốn lại nghi ngờ. Nên em mạnh dạn thêm 1 nguyên nhân dễ cai nhau khi làm ăn chung là : Nghe người khác bơm :D

Xe bọ xít

Xe container
Để mở DN thì thường vài người như; bạn bè, người thân.. cùng góp công/tài chính/công nghệ bắt tay vào khởi nghiệp. Nhưng đa phần chỉ hoạt động được một thời gian, thì chủ DN Việt rất hay cãi nhau (bất đồng quan điểm) dẫn đến làm riêng.
Vậy nguyên nhân chính về sự bất đồng quan điểm hay mâu thuẫn trên là gì. Nhờ các cụ có kinh nghiệm chia sẻ.

Công sức đóng góp là khác nhau, ko đều dẫn tới chia chác ko đều. Đó là nguyên nhân chính, còn nhiều nguyên nhân phụ nữa như hướng phát triển, đầu tư.... mỗi người mỗi ý

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
Để mở DN thì thường vài người như; bạn bè, người thân.. cùng góp công/tài chính/công nghệ bắt tay vào khởi nghiệp. Nhưng đa phần chỉ hoạt động được một thời gian, thì chủ DN Việt rất hay cãi nhau (bất đồng quan điểm) dẫn đến làm riêng.
Vậy nguyên nhân chính về sự bất đồng quan điểm hay mâu thuẫn trên là gì. Nhờ các cụ có kinh nghiệm chia sẻ.

Cổ phần chia đếch đểu, đứa nào cũng nghĩ mình giỏi nên không đứa nào chịu làm thấp hơ đứa nào... Hãy mở CTY TNHH 1 mình tao là ổn nhất :))

vqlong

Xe máy
Thưa các cụ, em làm đầu tư khá nhiều năm, đầu tư trực tiếp ít cũng 20 chục vụ (đầu tư thẳng cho team khởi nghiệp); ngoài ra cũng đã khởi nghiệp vài lần, có thành công, có thất bại.

Có một ý các bác chưa thấy nói em xin thêm vào đó là bản chất khởi nghiệp, hay bắt đầu làm ăn từ số 0 có độ rủi ro rất cao, tỷ lệ thua lỗ, thất bại khoảng 90% tuỳ vào ngành nghề. Em đã từng đầu tư vào team tiến sỹ (siêu xịn), team kỹ sư tốt nghiệp MIT, đã làm Google, có cả những người khá nổi tiếng cả ở VN cũng như tầm thế giới v.v., thì tỷ lệ thắng tăng lên nhưng số lượng team thất bại vẫn rất cao.

Nhìn chung thì khi hùn hụi góp vốn thì cần chọn bạn thông minh, nhanh nhẹn, nghiêm túc đàng hoàng là điều kiện cần thiết; nhưng cũng cần xác định từ đầu là đó là đầu tư mạo hiểm và dành cho nó ở mức dưới 10-15% tổng tài sản. Khi đó khi thua lỗ cũng không quá cay cú mà chấp nhận đó là 1 phần của cuộc chơi. Nếu không được như vậy thì nên đầu tư chứng khoán trên sàn cho lành, vì dù sao công ty trên sàn cũng đã trưởng thành ở mức tương đối, có lịch sử kinh doanh rõ ràng.

vqlong

Xe máy

Em thì nghĩ bất đồng quan điểm khi khởi nghiệp là rất hay xảy ra, không phải chỉ là vấn đề của DN Viet. Thực ra thì startup bên Mỹ còn cãi nhau nhiều hơn vì bên họ cái tôi lớn, bản thân giáo dục Mỹ đề cao phát biểu quan điểm và tranh luận nên gặp việc bất đồng là không ai chịu ai. Mấy ông có tư chất lãnh đạo thì nhảy liên tục từ team này sang team khác là bình thường.

Chuyện bất đồng quan điểm hay cãi nhau nên đặt trên cái khung là startup khó và thất bại rất nhiều, thế nên sinh ra nhiều vấn đề.

Cucumin

Xe điện
Làm đã khó rồi, nhưng đến khi chia lãi cũng phức tạp chả kém. Mỗi người một hoàn cảnh , ông có kinh tế khá rồi , thì muốn đầu tư mở rộng sản xuất. Nhưng có ông kinh tế kém hơn, khéo lại muốn đổi nhà , muốn cho vợ con đời sống khấm khá lên tí. Có ông thì muốn đến đâu dứt điểm đến đấy. .... =)) Nói chung là Cty khi mà anh em ngồi cafe quyết tâm thì rất Ok, nhưng khi nó bắt đầu phát triển mới thấy phức tạp.Ông làm nhiều ông làm ít , nhất là những nghành mà lấy việc bằng quan hệ , có ông phần lớn doanh thu do ông ấy mang về , nhiều lúc đâm ra lại nghĩ mình là quan trong nhất sao chia vẫn thế. =)) Mà người Việt Nam khi họp thì vẫn Ok , nhưng lại để trong lòng , nên rất khó.:))

Smile1102

Xe container
Em cũng đầu tư vài bận mà tới giờ chỉ có một cty đang chạy đc hơn 3 năm. Còn lại đều phải rút vốn hoặc mất vốn, may mà số vốn đầu tư ko nhiều.
Nói chung việc đầu tiên là chí hướng khác nhau sau một thời gian, hai là kinh tế khó khăn và mình ko hiểu rõ ngành nghề kinh doanh. Tóm lại vẫn nên có một ng mạnh đủ uy tín và tâm huyết để dẫn dắt cty, những ng khác tin thì theo ko thì thôi thì mới đi đc, ko thì lắm thầy nhiều mà rồi chả làm đc gì.

thichrauxanh

Xe điện
Em thì nghĩ bất đồng quan điểm khi khởi nghiệp là rất hay xảy ra, không phải chỉ là vấn đề của DN Viet. Thực ra thì startup bên Mỹ còn cãi nhau nhiều hơn vì bên họ cái tôi lớn, bản thân giáo dục Mỹ đề cao phát biểu quan điểm và tranh luận nên gặp việc bất đồng là không ai chịu ai. Mấy ông có tư chất lãnh đạo thì nhảy liên tục từ team này sang team khác là bình thường.

Chuyện bất đồng quan điểm hay cãi nhau nên đặt trên cái khung là startup khó và thất bại rất nhiều, thế nên sinh ra nhiều vấn đề.
Cụ chỉ ra đúng cái cốt yếu về tỉ lệ thất bại.
Còn hợp tác phát sinh mâu thuẫn là bthuong. Đôi bên nhiều khi biết cả lợi và hại trước khi qdinh rồi.
Căng quá thì đứt mà lỏng quá thì tuột. Nó là kỹ năng về quan hệ.