[Funland] Tại sao lại gọi là "nhảy hố vôi"?

nicktrongsang

Xe buýt
Là đi vào chỗ nguy hiểm đó. Ảnh ọt nếu không am hiểu về nghệ thuật hoặc có mắt thẩm mỹ thì chụp chả ra cái gì đâu. Rất nhiều người bỏ cả đống tiền ra mua máy xịn lens xịn nhưng do k có tư duy nên ảnh xấu mù, tôi tạm gọi là "máy ảnh gia". Tôi thấy các anh đa phần toàn tranh cãi bình luận về thông số kĩ thuật của thiết bị, rồi zoom ảnh soi lỗi của người khác chứ hiếm ai nhận xét về ý tưởng, bố cục, tone màu .... Được cái hội ảnh đã đông lại còn vừa dốt vừa nguy hiểm nên tâng bốc nhau lên tận mây xanh. Càng ngày càng có nhiều ông đi vào con đường "này

haidt13

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Là đi vào chỗ nguy hiểm đó. Ảnh ọt nếu không am hiểu về nghệ thuật hoặc có mắt thẩm mỹ thì chụp chả ra cái gì đâu. Rất nhiều người bỏ cả đống tiền ra mua máy xịn lens xịn nhưng do k có tư duy nên ảnh xấu mù, tôi tạm gọi là "máy ảnh gia". Tôi thấy các anh đa phần toàn tranh cãi bình luận về thông số kĩ thuật của thiết bị, rồi zoom ảnh soi lỗi của người khác chứ hiếm ai nhận xét về ý tưởng, bố cục, tone màu .... Được cái hội ảnh đã đông lại còn vừa dốt vừa nguy hiểm nên tâng bốc nhau lên tận mây xanh. Càng ngày càng có nhiều ông đi vào con đường "này
nói như cụ cũng đúng nhưng chỉ là một phần của bản chất câu hỏi của thớt

- nhảy hố vôi là từ trìu tượng để ví một điều là dưới hố khá nguy hiểm xét về độ tốn kém . vì trước đây cụ thể 10 năm trước về máy móc và thiết bị cũng đắt mà công nghệ ngoại vi như điện thoại máy ảnh microless, cybershot chưa phát triển.
Những người ham mê ảnh đầu tư 1 bộ Dsrl tầm canon 20d , 30d... nikond200 d300 là lục tốn và thời điểm 2007-2009 là nở rộ việc chạy đua thiết bị với các ống kính fix độ mở lớn và ống L (viền đỏ) Canon , ông ED có vr của nikon ... nên việc đã mua dc thiết bị chụp ban đầu là 1 bộ máy ảnh drsl sẽ đi offline theo nhóm ở các diễn đàn như photo.vn hay xomnhiepanh.com đó là 2 sân chơi ảnh lớn để mọi ng cầm máy tham gia học hỏi giao lưu, tỉ lệ thuận của việc đi off là sự chạy đua về thiết bị

+ Trong cuộc chạy đua thiết bị có 2 trào lưu chính; 1 là thích sở hữu thiết bị tốt sẽ cho dc nước ảnh "chất lượng ảnh" tốt ở cùng điều kiện chụp
*2 là: vì thấy cần phải lên để mong muốn tác phẩm của mình đẹp hơn khi người chụp đã rất vững về kỹ thuật và ý đồ chụp.
ví dụ nhỏ: cùng đi chụp đời thường ở Hà Giang hay 1 làng nghề thủ công quanh Hn như làng miến Cự Đà thì để có 1 ảnh ở trong bếp, nguồn sáng yếu nếu dc chụp bằng máy có độ nhạy Iso tốt như thời điểm đó canon1d markII và ống 24-70 f2.8 hoặc fix 20 thì sẽ cho ra ảnh tốt hơn canon 20d +17-85is .

=> Nôn na em hiểu từ nhảy hố vôi là sẽ bỏ ra 1 số tiền khá lớn để vào 1 đam mê và đam mê đó sẽ ngốn của ta rất nhiều tiền sau đó nếu ta tiếp tục theo đuôi đam mê đó ngoài vc mua sắm thêm thiết bị mới còn tiền chi phí cho các chuyến đi chụp choẹt

ps có 1 bác ngày đó dùng chữ ký dưới nick khi mới chơi ảnh ở photo.vn "sắp phá nhà" sau 1 năm đổi "đã phá xong nhà"

vui vui vậy ạ . Nhưng trong các thú chơi vui e thấy Ảnh cho mình nhiều thư nhất , thảnh thơi, thư thái, am hiểu thời tiết và văn hoá vùng miền hơn; dễ giao lưu gần gũi mọi người

An Kiên

[Tịch thu bằng lái]
không biết bao cụ nhảy rồi ạ !

wave110i

Xe tải
Cháu chót nhảy vào hố vôi, mấy lần muốn thoát rồi loanh quanh lại nhảy vào. Thế mới chán :(

Keep

Xe điện

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nhảy hố vôi vì tốn tiền mua thiết bị nhưng chụp choẹt loanh quanh kiểu gái xoá phông, ong hoa lá bướm, tự sướng....

zacom121

Xe tải
Nói túm váy lại là bây giờ lại có càng nhiều hố vôi cho các cụ chọn lựa!
Đã là hố vôi thì đố các cụ tự nhảy lên được. Mà đã xuống thì cứ loay hoay như kiểu voi loay hoay chuồng chặt mà thôi.
Nhưng, cơ bản là khi cụ đã xác định 1 2 3 nhảy, thì có nghĩa là cụ sẽ vì đam mê để quên tất cả, muốn mình càng "mạnh mẽ" thêm, mà để sống đc với đam mê thì đương nhiên phải tiêu tốn vả về mặt công sức và tiền bạc. Mà cái này thì chả ai bảo cả, cứ tự nguyện dâng hiến thôi...

Bố NaNa

[Tịch thu bằng lái]
Loa đài âm thanh cũng bị gọi là nhảy hố vôi cụ ạ, em nghĩ là tự trèo lên được nhưng vì đam mê không muốn lên ấy chứ. Em thì em thích nhảy vào hố vôi chụp ảnh hơn :P

T&S

Đi bộ
Nguyên xá - Minh Khai - Bắc Từ Liêm - Hà nội
Website
www.facebook.com
Chót xuống hố rồi cụ cho em hỏi e dùng con d40 mua lend nào chụp xóa phông đẹp nhất thanks cụ
Cháu chót nhảy vào hố vôi, mấy lần muốn thoát rồi loanh quanh lại nhảy vào. Thế mới chán :(

kt3x

Xe buýt
Em đang mon men tìm hiểu Canon EOS 700D hoặc Nikon D5200 ống 18-55 để tập toẹ thì đọc thấy thớt này, giờ mới biết các cụ cứ bảo "nhẩy hố vôi" là thế nào. Mà đọc xong thành ra sợ, có khi phải bò xa cái miệng hố vôi thôi :P

wave110i

Xe tải
Chót xuống hố rồi cụ cho em hỏi e dùng con d40 mua lend nào chụp xóa phông đẹp nhất thanks cụ
D40 là body khá lâu đời rồi. Cụ muốn chụp xoá phông đẹp chỉ nên dùng 2 lens thôi. 35f2D và 85f1.4D là ngon lắm rồi

Xe Đạp Đua

Xe hơi
Nhẩy em nghĩ là hố vôi nóng. Giãy đành đạch.