[CCCĐ] "Tại sao lại Pleiku?"

HorsePower

Xe container
Dẹp qua những chuyện xầm xì về tôn giáo, chính quyền,....
Toà nhà đẹp đẽ vẫn soi mình trên nền trời xanh

Bendy

Xe đạp
Thấy nhiều ảnh đẹp tiếc rẻ e up nốt, coi như các cụ đi cùng em

Chả mấy chốc đã đến địa phận Kon tum

Cảm ơn cụ cho em quay lại Gia Lai - Kon Tum. Ảnh này của cụ đúng đoạn đường em thi công. Có êm không cụ, cũng không xóc lắm nhỉ?

HorsePower

Xe container
Cảm ơn cụ cho em quay lại Gia Lai - Kon Tum. Ảnh này của cụ đúng đoạn đường em thi công. Có êm không cụ, cũng không xóc lắm nhỉ?
Đường vậy là quá đẹp rồi. Mặt êm, vạch rõ ràng. Chỉ hơi thiếu biển báo,tuy nhiên cái này không phải bên cụ phụ trách.
Cụ có thể cho thêm thông tin về con đường được ko? Công ty đầu tư? Thời gian thi công? Chất lượng nền đất....

HorsePower

Xe container
Khuôn viên giáo phận rộng rãi, trong quang cảnh thành phố yên bình.
Sự có mặt của Chúa trời có lẽ cũng rõ ràng hơn. Càng khi cô đơn càng thấy mình gần với đấng siêu nhiên.
Định lên phòng trung bày hiện vật lịch sử nhưng đóng cửa im ỉm, chờ mãi cả giờ đồng hồ khong có người mở của em đành loanh quanh phía ngoài chụp chơi.

Hành lang 2 bên

HorsePower

Xe container
Phảng phất văn hoá Hà Lan, với những ngôi nhà có gia cố cột chéo nhau giữa các bưc tường.

HorsePower

Xe container
Chân đế choãi ra rất thực dụng và có phong cách trung cổ.

HorsePower

Xe container
Chút hoa cỏ tặng các mợ cho đỡ khô khan, hoa này chụp ở Gia lai hôm trước

HorsePower

Xe container
Tới những nơi thế này con người ta lại ngả về 1 đức tin nào đó. Em là dân Luơng, tin vào Ông bà tổ tiên, có gốc là Phật giáo. Với Chúa của người cơ đốc em lại ngẫm nghĩ đến cái cao siêu của đấng tạo hoá vạn vật và phận nhỏ nhoi, được sống 1 quãng ngắn đời người.
Lại thấy hài hước với 3 kẻ tội đồ xuc phạm nhân loại
Copernik đây trái đât từ tâm điểm ra ngoài rìa vũ trụ.
Darwin thay thế nguồn gốc loài người từ thượng đế thành bản chất loài khỉ.
Freud chỉ ra con người ko phải chủ nhân của chính mình vì vô thức trội hơn ý thức.

HorsePower

Xe container
Khoảng năm 1971 tượng đức mẹ Măng đen được tạc vả đặt tại thôn Măng đen, đầu tiên với tên Thánh là gì em không nhớ, do thăng trầm nên lấy tên Măng đen, tên địa danh.
Năm 1974, do chiến tranh tụợng bị đổ và thất lạc, vùi lấp, cũng do được đặt nơi tiền tiêu, hẻo lánh nên bị quên lãng sau chiến tranh.
Sau bao năm bị vùi lấp khi máy móc thi công đường sá phát hiện ra là vào năm 1980, nghe nói máy móc phương tiện đến đây là chết máy, người ta biết có vật linh thiêng nên đào lên. Lúc đó tượng vẫn còn nguyên. Sau này không biết nguyên nhân gì bị mất đầu và tay.
Sau có 1 tín đồ công giáo tự tạc lại đầu gắn lên nên khuôn mặt không phải bản gốc có nét hao hao giống người bản địa, tuy tác giả cố tạc cái mũi cao hơn bình thường cho giống người Tây.
Đặc biệt, em nghe nói có đôi tay, không biết sao mà không thể gắn được vào, cho du tạc lại, xi măng....kiẻu gì cũng rơi xuống.
Từ gần đây nơi này nghe nói thiêng liêng lắm, ai ai đến cầu xin đều đạt được mong muốn, kể cả người ngoài Công giáo. Từ đo trở thành nơi hành hương của cả tín đồ Công giáo và non Công giáo,
Đến kontum rồi, các anh chị mộ đạo bạn em tiếp tục rong ruổi tới tận nơi.
Cách kon tum hơn 50 km, lại nằm ở địa thế cao nên khí hậu lạnh, ôn đới.
Trước khi tới nơi đi qua 1 con đèo nguy hiểm (trước đây, còn giờ đường nâng cấp, hạ cốt...đã thông thoáng và rất dễ đi)

Sau 1 loạt các khúc cua tai cũng ù ù. So với mấy con đèo ngoài Bắc thì rất đỗi bình thường.

HorsePower

Xe container
Để các cụ tiện theo dõi. Em up cái địa điểm.

HorsePower

Xe container
Trước khi đến đức Mẹ Măng Đen, bọn em qua 1 khu du lịch sinh thái.
Em cầm lái nên chạy vút qua.
Cảnh đẹp, nên thơ, hoang dại 1 chút.
Em kêu toáng đòi dừng lại thì gã bạn em lừ mắt, hắn bảo
" Chạy qua luôn ông nội.
Còn đến 1 điểm nhìn xuống thung đẹp lắm, đén đấy rồi chạy lên tượng đức mẹ là tối thui luôn đấy"
Ok....
Nên em chỉ tả được có vậy.
Zai địa phương rất chi là phố huyện, dập dìu đi chơi, còn gái địa phương lại chả thấy đâu.
Chỉ thấy vài xe du khách biển 77 từ Qui Nhơn lên chơi.

Smile_angel

Xe tải
Cổng chào tp ngay gần nhà em, em ở plaay cu hơn chục năm chỉ sướng đi đá banh với mấy bác dân tộc hihi rồi đi tắm suối

HorsePower

Xe container
Cổng chào tp ngay gần nhà em, em ở plaay cu hơn chục năm chỉ sướng đi đá banh với mấy bác dân tộc hihi rồi đi tắm suối
Đá banh thì đâu cũng có, nhất là thời trẻ con, em ko được đá banh cùng dân tộc rồi tắm suối, nhưng cũng biết đá banh ngày 3 buổi. Sáng, chiều và tối dưới anh đèn đường. Đêm về tóc toàn cát bụi, đêm nằm sạn gối phải nghiêng phủi đi rồi ngủ tiếp. Kỷ niệm luôn đẹp và tiếc nuối chút nhể cụ

HorsePower

Xe container
Em tiếp:
Chính vì đi đến Thung kiếm rừng nguyên sinh chụp ảnh mà em gặp rắc rối với dân tộc ở vùng heo hút này đây.
Theo anh bạn thổ công chạy trước, em theo vào cái bản hẻo lánh này:
Đoàn 4 xe chạy qua quả là làm khinh động nơi này. Gây ngứa mắt đám zai làng đang ngà ngà uống rượu ngày lễ.
Thôi em gặp rắc rối lúc quay ra nên theo trình tự em kể chuyện lúc vào trước.
Nhìn mấy cái xe máy các cụ biết nơi này thế nào.

HorsePower

Xe container
Cây cối ở đây chả còn gì

HorsePower

Xe container
Đang chạy vào con dốc thì thấy có chiếc này cụ nào bỏ quên bên vệ đường

Xe đam vào vệ đường.