Thảo luận Tại sao M3 rẻ hơn Altis?

hung_kira

Xe tải
Cụ ơi cho em xin hỏi chút là không biết cụ đi xe Trường Hải lắp ráp chưa mà thấy cụ phán xanh rờn vậy
Em bảo với cái cách a Hải xử lý thì e hoàn toàn mất niềm tin, cần gì phải là khách hàng của hãng đâu.
Còn ông a em bị vụ cá vàng này, đợi mãi vừa rồi hãng mới có động thái giải quyết.
Nhưng e cũng phải thừa nhận e M3 đẹp thật, nếu động cơ máy móc ngon thì trước đây e đã lấy rồi

Fotre

Xe hơi
Altis hay City là những cái xe tốt nhưng không có nghĩa là các xe khác là cùi bắp. Nói về độ an toàn, các cụ trên OF đã trao đổi nhiều rồi. Theo kết quả test va chạm của IIHS ở Mỹ, Mazda 3 được đánh giá Good trong tất cả các bài test va chạm ( các cụ xem link của IIHS có video) trong khi Toyota Corolla bị đánh giá Marginal trong bài test small overlap. Còn City ko có trong đánh giá của IIHS vì có thể ko có ở thị trường Mỹ. Chỉ có Honda Jazz cùng phân khúc với City trong đánh giá của tụi này

http://www.iihs.org/iihs/ratings/vehicle/v/mazda/3-4-door-hatchback/2016

http://www.iihs.org/iihs/ratings/vehicle/v/toyota/corolla-4-door-sedan

PCSC

Xe hơi
cụ chủ mua con mazda 3 2.0 mà chạy

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
M3 coi trọng người VN dùng một đống linh kiện tàu, chất lượng vật liệu nội thất, vỏ, gầm, máy thua xa Altis mà gọi là coi trọng. Còn an toàn thì xin lỗi cụ cái, Altis khung nó chắc hơn, nó an toàn hơn đó ạ, vào cua nó cũng không bị văng đuôi đâu. Nhìn CX5 kìa tai nạn cái chết cả nhà, trong khi CRV đâm, lật mấy vòng có thấy ai chết đâu. Ba thứ quảng cáo PR hoài, gì máy Sky, có ai giải thích hộ em sao máy Sky 1.5 công suất lại yếu hơn máy I-vtec 1.5 của Honda không ạ, Honda nó có máy ED ngon hơn nhiều nó chẳng thèm quảng cáo dùm beng vậy, không có khả năng phát triển xe lai, xe điện thì bảo là không hứng thú, trong khi các hãng lớn đã chuyển sang động cơ tăng áp công suất lớn, tiết kiệm xăng thì vật lộn với cái máy Sky hút khí tự nhiên, ưu điểm so với các hãng khác vẫn chưa thấy đâu, có chăng so với máy cũ của Mazda ưu việt hơn chút. Nói bằng cái miệng luôn dễ hơn làm, Honda, Toyota tại sao chiếm được niềm tin của khách hàng, là do thực sự những gì người dùng nhận được đó ạ. Xin lỗi cụ chủ em commet lần cuối, bó tay với mấy cụ này, không biết là nhân viên Trường Hải hay người dùng nữa.
Em thấy Toy bán thị phần còn nhỉnh hơn Mazda. Chứ Honda em k biết là chiếm được niềm tin của KH như thế nào mà doanh số lại thấp hơn mazda. Civic thậm chí bán còn gần bét trong top 20 dòng xe bán chạy nhất Việt Nam. May ra có dòng CRV là được KH đón nhận. City thì quá nhiều đối thủ cạnh trạnh.

Mechisan

Xe đạp
M3 coi trọng người VN dùng một đống linh kiện tàu, chất lượng vật liệu nội thất, vỏ, gầm, máy thua xa Altis mà gọi là coi trọng. Còn an toàn thì xin lỗi cụ cái, Altis khung nó chắc hơn, nó an toàn hơn đó ạ, vào cua nó cũng không bị văng đuôi đâu. Nhìn CX5 kìa tai nạn cái chết cả nhà, trong khi CRV đâm, lật mấy vòng có thấy ai chết đâu. Ba thứ quảng cáo PR hoài, gì máy Sky, có ai giải thích hộ em sao máy Sky 1.5 công suất lại yếu hơn máy I-vtec 1.5 của Honda không ạ, Honda nó có máy ED ngon hơn nhiều nó chẳng thèm quảng cáo dùm beng vậy, không có khả năng phát triển xe lai, xe điện thì bảo là không hứng thú, trong khi các hãng lớn đã chuyển sang động cơ tăng áp công suất lớn, tiết kiệm xăng thì vật lộn với cái máy Sky hút khí tự nhiên, ưu điểm so với các hãng khác vẫn chưa thấy đâu, có chăng so với máy cũ của Mazda ưu việt hơn chút. Nói bằng cái miệng luôn dễ hơn làm, Honda, Toyota tại sao chiếm được niềm tin của khách hàng, là do thực sự những gì người dùng nhận được đó ạ. Xin lỗi cụ chủ em commet lần cuối, bó tay với mấy cụ này, không biết là nhân viên Trường Hải hay người dùng nữa.
Thế cụ là nhân viên Honda hay người dùng thế ;)) đi đâu cũng thấy cụ vào dìm hàng Kia Mazda để tâng bốc City

MạnhĐược

Xe tải
Cụ chủ cứ thích xe nào thì nhích xe ý. Hỏi trên này mỗi cụ nói một kiểu chả bít đg nào mà lần đâu :))
Lắm thầy thì nhiều ma mà :))

conan2901

Xe buýt
cụ chủ mua con mazda 3 2.0 mà chạy
em thấy cụ khuyên chuẩn. cụ cứ so sánh con 1.5 anh Hải lắp với con Altis 1.8 làm gì :) Nếu đã so thì cụ phải mang con 2.0 của M3 ra chứ :) (và khi đặt lên bàn cân thì em nghĩ đa số sẽ chọn M3 2.0)

namvh278

Đi bộ
Mazda 3 2.0 và altis 1.8 ... 2 con này làm em nhức cả đầu
Bác Sâu nào cho em xin báo giá full đẹp em mazda 3 2.0 với. altis thì em rành rồi (nhà có bác và dì đều vừa mua)
Em đang trong giai đoạn tiền dự án :D

namvh278

Đi bộ
Vâng em nhức đầu lắm k biết nên chọn Elly Trần hay Ngọc Trinh. 1 em thì ngon 1 em thì chất giá 2 em đều đẹp. Op mazda tuyệt cú mèo nhưng lại yêu kiểu dáng màu sắc thương hiệu toy
Ôi lại đau đầu quá. Đi làm viên panadol đây _ _!

HoangTra

[Tịch thu bằng lái]
Còn 1.5 năm nữa trong hoàn cảnh đồng tiền đang ổn định cụ ơi, có cơ hội giảm. Em cứ chờ nó mở cửa, cạnh tranh với nhau khốc liệt đã rồi đổi xe, giờ có xe đi chẳng lý do gì phải vội cả, giá dù có tăng thì chất lượng xe cũng sẽ tăng nhiều hơn cái giá đó, chẳng đi đâu mà thiệt.
Đến 2018 thì theo các thoả thuận thương mại FTA, WTO buộc chính phủ Việt Nam phải dỡ bỏ chính sách bảo hộ xe sản xuất, lắp ráp trong nước. Lúc đó, xe nhập khẩu có cơ hội cạnh tranh ngang ngửa với xe trong nước. Nhưng, các khoản thuế, phí nội địa thì không nằm trong các thỏa thuận thương mại nên chính phủ sẽ tuỳ cơ ứng biến với chúng. Ngoài ra, các hãng ngay từ bây giờ người ta đã cân nhắc lợi hại khi đầu tư dây chuyền lắp ráp đảm bảo có lợi và cạnh tranh được với hàng nhập khẩu. Ngoài ra, một yếu tố góp phần không nhỏ vào chính sách của nhà nước là thâm hụt thương mại ngày càng tăng nên nếu giảm giá xe đồng nghĩa với việc đẩy thâm hụt thương mại tăng cao do bà con thấy xe rẻ ào ạt mua.
Vậy theo quan điểm mình, với tình hình kinh tế ngày càng phụ thuộc nhập khẩu, thâm hụt thương mại tăng cao thì việc tăng các loại thuế để tăng thu ngân sách và giảm nhập siêu là điều chắc chắn xảy ra. Các cụ đừng mong xe giảm!!!

TYFN

Xe tăng
Cụ chủ mua Altist đi cho tháng này doanh số lên.

nguyenihe

Xe máy
Em đang đi Civic 2006, muốn thay xe cùng phân khúc mà CV bây giờ chán quá (chả biết chờ khi nào CV2016 về đến VN), vì vậy chỉ cân nhắc giữa M3 AN 1.5 và Altis 1.8. Giá cả của M3 thì quá yêu còn Altis thì đắt quá mà option không bằnh, em có thắc mắc tại sao giá M3 rẻ như vậy, các cụ mợ chỉ giáo ạ.
Sau mấy ngày tìm hiểu (em thậm chí còn mượn xe M3 của bạn em đi mấy ngày) và cân đối tài chính, em dự kiến sẽ lấy M3 màu trắng. Em thấy sedan đẹp hơn nhưng vợ cả em lại thích hatchback. Các cụ mợ có kinh nghiệm chỉ giáo em sự khác biệt giữa M3 sedan và hatchback nhé (bỏ qua hình dáng bên ngoài và các option vì option giống nhau), không rõ hatchback bên trong ngồi có rộng rãi hơn sedan không, cảm giác lái khác gì nhau không...?

kysingheo

Xe buýt
tiền nào của nấy các cụ ơi, so sánh với nhau cũng chỉ để so sánh thôi, hơn cái này thì kém cái kia, các cụ mua xe xác định rõ nhu cầu, tài chính, đừng mua thừa cũng đừng mua thiếu, về ko hài lòng rồi lại phải đổi. Cá nhân em thấy altis nuột hơn, mazda3 thì hoa hoè hoa sói thôi, giá so với thị trường mazda3 thế là ổn + nó đẹp nên doanh số tốt, còn altis thì tốt gỗ đấy nhưng giá hơi cao so với mặt bằng chung, cạnh tranh lại ác liệt nên bán ít đi, nếu bản sau ngoại hình cuốn hút lên là lại hút khách ấy mà, dân ta mua xe đa phần toàn nhìn bề ngoài xong so sánh giá cả, thuận là múc, altis giá cao thế chỉ có người yêu lắm mới mua, còn lại 50/50 thì sẽ chọn Mazda3. Cụ chủ nếu thích option toé loe với lại để ngoài tai được cái vụ cá vàng thì cứ mazda mà múc, nếu sau này xe tèo vì cá thì cụ cũng khỏi lo, đầy người mua bị cá nên tất cả cùng bắt đền anh Hải, em nghĩ đông người thì nó ko ù té quyền được đâu.

Con_Đầm_Pích

Xe buýt
Sau mấy ngày tìm hiểu (em thậm chí còn mượn xe M3 của bạn em đi mấy ngày) và cân đối tài chính, em dự kiến sẽ lấy M3 màu trắng. Em thấy sedan đẹp hơn nhưng vợ cả em lại thích hatchback. Các cụ mợ có kinh nghiệm chỉ giáo em sự khác biệt giữa M3 sedan và hatchback nhé (bỏ qua hình dáng bên ngoài và các option vì option giống nhau), không rõ hatchback bên trong ngồi có rộng rãi hơn sedan không, cảm giác lái khác gì nhau không...?
Cụ gần lê văn lương thì call e phục vụ nhé, thời điểm này có lẽ giá tốt hơn vì sang tháng khuyến mại ít hơn bây giờ về tiền mặt. Nếu gia đình cụ đi đường trường thì nên chọn sedan vì có cốp rộng hơn, đựng nhiều đồ hơn, còn cảm giác lái thì giống hệt nhau rồi

chungquoc

Xe hơi
Cụ gần lê văn lương thì call e phục vụ nhé, thời điểm này có lẽ giá tốt hơn vì sang tháng khuyến mại ít hơn bây giờ về tiền mặt. Nếu gia đình cụ đi đường trường thì nên chọn sedan vì có cốp rộng hơn, đựng nhiều đồ hơn, còn cảm giác lái thì giống hệt nhau rồi
sedan rộng hơn hả củ thế mà e cứ tưởng :)):)):))

( bác viết nhớ thêm dấu, chấm dùm em vs he, đọc mà hết cả hơi =)))
ý bác bảo về giảm thuế Nk sẽ làm thất thu nsnn là đúng, vậy nên dừng mơ nhà nước nhả 1 đồng nào. Tuy nhiên các hãng tăng giá xe để kiếm lời hơn thì em nghe chưa phải lẳm @-)

Con CRV bác mua 2010 900tr con giờ nó hơn tỏi đơn giản vì lạm phát, tiền việt nam yếu đi theo thời gian. Nên nếu quy ra USD thì các hãng vẫn chỉ lời từng ấy thôi. :))

Dear bác thớt là tiền nào của đó cả thôi, thằng toy giá nó cao cũng chẳng phải 100% vì thương hiệu , mà đơn giản là nó bền, bền thật, bền mà cả thế giới công nhận ( vả vỡ mồm bố con ai bảo toy ít đồ nên bền nhé , nhìn sang lexus mà so vs mer hoặc bim là biết, đồ như nhau mà lexus bền hơn) . con KIa k3 có 670tr không phải đơn giản hãng nó quý khách hàng mà đơn giản là do chất lượng chưa thể bằng hàng nhật được

Vậy nên bác chủ phải tự cân nhắc giữa chi phí bỏ ra, lợi ích nhận được và khấu hao theo thời gian thôi, nói gì thì nói, mua xe là để hưởng, nhưng ở VN , xe nó vẫn là cái tài sản :-j, mà tài sản thì chả ai muốn nó hao đi nhiều
Bền như cái túi khí chẳng hạn phỏng cụ :-j:-j:-j

bobo68

Xe hơi
Tiền nào của ấy các cụ ạ

Quang MazdaGP

Xe tải
Em hôm nay cả buổi sáng chạy ra sr toy và mazda xem, càng khó quyết. Altis 1.8 giảm được 40tr ra giấy tờ + bh khoảng 950 tr, trong khi đó Mazda 1.5 đủ hết các thứ cũng chỉ kịch kim 810tr, quá kinh tế. Option thì Mazda 3 ăn đứt (dưng mà hình như thiếu hỗ trợ lên dốc), nhưng mà em ngồi có cảm giác chật bí (cả ghế lái và ghế sau) hay là do nội thất màu đen làm mình thấy bức bí? Hình thức bên ngoài em thấy cả 2 đều ổn. híc, chả biết chọn em nào đây
em chia sẻ chút
Kích thước 2 bản
Mazda 3SD: 4580 X 1795 X 1455 so với Artis: 4620 x 1775 x 1460 (mm)
như vậy là Mazda 3 ngắn hơn 4 phân, nhưng rộng hơn 2 phân chiều cao thì 5li ko đáng kể
khoảng sáng gầm của m3 là 160mm còn Artis: 130 mm giúp m3 sẽ linh hoạt hơn mọi cung đường
Kích thước không đáng kể nhưng ngồi m3 KH thấy chật hơn là đúng thôi ạ.
ngoài ra cụ để ý thì đầu xe m3 được thiết kế vuốt dài trông như siêu se ấy.hì. đó cũng là 1phần nguyên nhân khiến không gian bên trong bị the hẹp hơn
với phân khúc C. từ giá, option đến thương hiệu thì m3 vô đối rồi ạ
bảng giá xe mazda mới cập nhật
xem ngay TẠI ĐÂY

Chỉnh sửa cuối: