[Funland] Tại sao mọi người cứ chen chân trong phố cổ (HN) làm gì ?

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Số ngõ nhỏ 1 người lách, tối om, ... ko phải nhiều, thậm chí đếm trên đầu ngón tay.
Nó là 1 cái đặc biệt ở Hà Nội, cũng như nhà cổ, nếu cho phép ... người dân sẽ đập ngay xây cái nhà khang trang, nhưng nhà nước ko cho phép.

phố Hàng Ngang

phố Hà Trung
Hà nội xưa của em đây rồi khi dân ra tạm trú kiếm ăn đã rút về quê hết.
Thế này thì ai dám nói là phố cổ chật chội nhể

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật là em hiếm khi muốn xuống mấy chỗ này, nhất là giờ cao điểm
Trong khu 36 phố phường không bao giờ được chứng kiến cảnh này.
Dân phố cổ Hà nội thật là thiệt thòi.

091090098

Xe điện
Trong khu 36 phố phường không bao giờ được chứng kiến cảnh này.
Dân phố cổ Hà nội thật là thiệt thòi.
ông nào chộp được quả tắc đường, ko thể tưởng tượng nổi. Có khi nào sau này, cảnh đó sẽ diễn ra thường xuyên hơn,

có tắc mà, mấy hôm nữa lại thấy, tắc về đêm

ExclMan

Xe điện
Ngày xưa người trong làng chởi người đầu làng là "dân đầu đường xó chợ", ai dại gì ra đầu làng.
Hà Lội em chả biết, làng em ngày xưa ở giữa làng có giá, ai mới cưới được chia đất ra đầu làng thì kêu oai oái vì đầu sóng ngọn gió, giờ ven làng toàn xây nhà to như biệt thự, ở trong giữa làng như nhà em thì đất chỉ có hơn trăm mét nên xây kiểu gì cũng không đẹp được mà oto khó vào, rìa làng sướng hơn.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
ông nào chộp được quả tắc đường, ko thể tưởng tượng nổi. Có khi nào sau này, cảnh đó sẽ diễn ra thường xuyên hơn,

có tắc mà, mấy hôm nữa lại thấy, tắc về đêm

Nhưng đấy lại là sự tự nguyện tắc. Tắc trong hạnh phúc, trong vui vẻ.
Cái tắc của Phố Cổ Hà nội nó đểu thế đấy.

091090098

Xe điện
Em cũng thấy, cần càng ít người lao vào phố Cổ, phố cũ, phố Pháp càng tốt, béo bở gì,
để yên cho dân phố Cổ họ phục vụ Tây du lịch...

nên em cũng vote 1 phiếu, "cứ ra ngoại thành mà sống", Đặng Xá Eco gì đó

Đừng mua chung cư gần trung tâm nhé ( vì như thế là các vị lại nhăm nhăm vào trung tâm cho gần chứ gì ? )

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Nếu mà biết thì HN còn dám tổ chức các lễ hội hoa như cách đây 5 hay 6 năm!
Làm chớ. Làm mạnh đi chớ.
Bởi nhẽ có làm mới có ăn.
Bởi nhẽ cả lý trưởng lẫn tiên chỉ làng Hà nội đều là DÂN NGỤ CƯ nên cóc cần biết.

Cress

Xe tải
Tại cái ảnh trên có mỗi hàng xôi nên em tưởng...Đến chỗ này thì sinh ra 3 hàng, thế thì không chấp. Mạn Cầu giấy, Nghĩa tân cũng có thể bán được như thế.
Em về Nghĩa tân từ hồi bắt đầu có khu tập thể, xác nhận với cụ là xôi Nghĩa tân ổn, em không ăn bao giờ nhưng là con em bảo thế. Gần nhà em có bạn bán xôi từ 6h đến khoảng 7h30 đã thấy hết,ngày rằm mồng 1 em nó chở 3 thúng xôi bán hết veo, em có lần nhấc hộ xuống xe thấy phải cỡ 30 cân, trên phố bán 2 tạ cũng có lý.
Riêng phở mạn này em chưa thấy hàng nào ngon cả, thỉnh thoảng vẫn phải dắt nhau về phố ăn.
Mẹ em hồi chuyển về Nghĩa tân mất đến 5 năm mới hết nhớ phố, mà hồi đó còn mấy bà bạn thân cùng rủ nhau về cho có bạn rồi đấy.

091090098

Xe điện
Tsb thằng Kinh Đô này giỏi, sao nó xin xây được cái tòa này gần Bác thế !!! ( nó quảng cáo cách quảng trường 3 đình 300m )

thanhlich

Tháo bánh
Website
kinhmat.com.vn
Cái quán sát sân 42 nhà chung là dựng trên đất cũ của Nhà thờ.
Đấy là quán hợp tác xã thực sự chuyển từ 4 Lý quốc sư sang.
Quán này nấu ngon hơn số 10 Lý quốc sư.
Phở lý quốc sư ngày xưa xếp hàng dài và treo bộ khung xương bò, nhân viên mặc bờlu như bác sĩ hoành vãi, một thời chuyển xuống nhà chung. Nhưng bây giờ cái chị đứng bán ở đấy chuyển về Phùng Hưng rồi mà. Vẫn xếp hàng thu tiền trước và mặc áo blu hoành vãi :D

091090098

Xe điện
chưa thấy thằng nào đủ giỏi thầu được mảnh xây chung cư phố Cổ nhỉ?

nhìn quanh thấy có mấy thằng cao cao là tháp Vietcombank, tháp Hà Nội, Melia LTK ...
mới nhất là tháp BIDV và 31 tầng EVN Cửa Bắc.

Mường Thanh Eden - Thợ nhuộm

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
E đang sở hữu cả đội xe cho thuê. Khi các cụ trở thành khách hàng, e sẽ mời cafe giao lưu, đàm đạo chuyện phố cổ với các cụ.
Em thấy phố e thân thương, mong manh dễ vỡ lắm. Mong các cụ không yêu xin đừng nói lời cay đắng ạ.
Trân trọng.
Cụ làm cái Xăng xu xi ah

Bachsima

Xe lăn
Các cụ cãi nhau làm gì, chỉ cần dẹp cái việc đi xe máy, sớm hay muộn, thì tự khắc cái văn hoá thích ăn đâu dừng đấy và cư dân bám phố cổ sẽ bay hết, còn lại thuần tuý du lịch là cùng.
Dẹp hết xe máy mà phương iện công cộng vẫn như hiện nay, tư nhân tuyền đi 4 bánh thì dự là các bạn đi làm về cứ việc ăn uống vệ sinh tại xe, đợi 8-9h về nhà ngủ là vừa ;))

091090098

Xe điện
Dẹp hết xe máy mà phương iện công cộng vẫn như hiện nay, tư nhân tuyền đi 4 bánh thì dự là các bạn đi làm về cứ việc ăn uống vệ sinh tại xe, đợi 8-9h về nhà ngủ là vừa ;))
Phố Cổ nhiều chỗ nó cấm xe máy từ 19h trở đi, thế mà lại đông và vui hơn mới chết.

Chị xuống cho Tây nhờ nhé

Đánh cầu lông còn được, sao phải lo trẻ em phố Cổ ko có chỗ chơi

Người dân Phố Cổ nên nói không với xe cộ, thích đỗ xe 4B trước cửa thì ra ngoại thành nhá !!!

Chỉnh sửa cuối:

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
chưa thấy thằng nào đủ giỏi thầu được mảnh xây chung cư phố Cổ nhỉ?

nhìn quanh thấy có mấy thằng cao cao là tháp Vietcombank, tháp Hà Nội, Melia LTK ...
mới nhất là tháp BIDV và 31 tầng EVN Cửa Bắc.

Mường Thanh Eden - Thợ nhuộm

Các tower cụ nêu vẫn ở mạn đông phố Nguyễn Hữu Huân nha. ranh giới phía đông của khu phố cổ Hà nội.
Bên em có 1 cái cũng khá to ở Hàng trống. Ngoài chỉ giới cũng chỉ xin được giấy phép xây dựng 9 tầng nổi.

Cress

Xe tải
Cụ phán rất chuẩn. Số 4 Lí Quốc Sư em ăn từ những năm 90, hồi mới có 4 nghìn, rồi lên 6 nghìn một bát. Đến lúc nó lên 16 nghìn/ bát thì phải chuyển sang Nhà Chung.
Thời ấy em ăn phở Tự do Cầu gỗ. Ấn tượng anh chủ quán, giờ thỉnh thoảng lê la cafe vẫn gặp, ông anh làm mỗi việc thu tiền và cảm ơn khách ăn.

Sometimes

Xe buýt
Tsb thằng Kinh Đô này giỏi, sao nó xin xây được cái tòa này gần Bác thế !!! ( nó quảng cáo cách quảng trường 3 đình 300m )

Bọn cấp phép cái này có vẻ k yêu nước :)). Xem cách qui hoạch gần quảng trường Thiên An Môn của tàu, k có 1 cái nhà, cột, cây... nào cao đến mức có thể dễ dàng bắn tỉa. Nếu k phải có vật chắn.