[Funland] Tại sao một số cửa hàng thanh toán thẻ visa lại bị tính phí

mrkey

Xe buýt
Em có thắc mắc này, mong các cụ các mợ làm ngân hàng giải đáp giúp ạ. Các siêu thị giờ thanh toán là không mất phí. Nhưng khi em vào mua điện thoại ở một cửa hàng nhỏ, hoặc mua thuốc (cũng ở cửa hàng nhỏ), thì họ bảo thanh toán thẻ visa là bị mất phí. Có lẽ là do chữ 'nhỏ' ở đây phải không ạ?

hai.tranhr

Xe container
Cách đây gần 1 năm, Iem ghé Head Honda mua con PCX, cà thẻ cũng bị mất phí 2%, iem chạy mịa nó ra ATM rút tiền mặt nuôn. Chả hiểu sao.

Gcar

Xe lăn
Do ngân hàng thu phí của họ, khoảng 1,5%. Ở VN buôn bán nhỏ ăn lời rất ít nên đã hạ giá tối đa rồi, không thể miễn cái phí này.

Ở Tây mặt bằng chung là nhiều người trả thẻ thì có thể rạch ròi, giá nó yết là giá trả bằng thẻ, nếu trả tiền mặt thì được hạ giá thêm nữa.
Các cụ không nên so với Tây.

Gcar

Xe lăn
Về luật của NHNN là đơn vị chấp nhận thẻ không được thu phí của khách hàng, nếu bị phát hiện có thể bị xử phạt tối đa 50 triệu.
Luật VN bị bọn thẻ Tây nó lòe, bây giờ ngay cả ở Mỹ cũng có quyền trả tiền mặt được giảm giá hơn.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em có thắc mắc này, mong các cụ các mợ làm ngân hàng giải đáp giúp ạ. Các siêu thị giờ thanh toán là không mất phí. Nhưng khi em vào mua điện thoại ở một cửa hàng nhỏ, hoặc mua thuốc (cũng ở cửa hàng nhỏ), thì họ bảo thanh toán thẻ visa là bị mất phí. Có lẽ là do chữ 'nhỏ' ở đây phải không ạ?
Một cách tiết kiệm chi phí thôi bác:
Tại siêu thị họ đồng ý để khách cà thẻ FOC, ở chiều ngược lại, họ tính toán theo Doanh thu cà thẻ trung bình và nâng giá bán lên tương ứng.
Ví dụ, tỷ lệ cà thẻ là 50% doanh số => nó sẽ nâng toàn bộ đơn giá lên 1% chẳng hạn, do Phí cà thẻ là 2%.

Ngược lại, cửa hàng nhỏ họ không muốn chịu phí này (với con điện thoại 20 củ, phí này là 400K rồi) và khuyến khích khách hàng trả cash.
Có gì đâu.

Nam0309

Xe đạp
Do máy POS có thu phí đó cụ. Cụ chịu khó lên mạng kiếm bank nào đang khuyển mãi thẻ sẽ thường miễn phí hết và hoàn tiền á

mrkey

Xe buýt
Về luật của NHNN là đơn vị chấp nhận thẻ không được thu phí của khách hàng, nếu bị phát hiện có thể bị xử phạt tối đa 50 triệu.
Em nghĩ trường hợp này cũng khó bắt lắm ạ.

Pvsc

Xe ba gác
Em đi chợ k thanh toán thẻ bao giờ nên k biết,

ps: em chỉ đi chợ tdh với đs ql ạ

mrkey

Xe buýt
Do ngân hàng thu phí của họ, khoảng 1,5%. Ở VN buôn bán nhỏ ăn lời rất ít nên đã hạ giá tối đa rồi, không thể miễn cái phí này.

Ở Tây mặt bằng chung là nhiều người trả thẻ thì có thể rạch ròi, giá nó yết là giá trả bằng thẻ, nếu trả tiền mặt thì được hạ giá thêm nữa.
Các cụ không nên so với Tây.
Cảm ơn các cụ các mợ, em đã mời rượu các cụ các mợ rồi ạ!

5599

Xe buýt
Vì bên NH thi phí khá cao cụ ạ.
Lãi thì quá mỏng thì phải đặt vấn đề chịu phí thôi.
Trước nhà em có bán một cái xe giá 1,68 tỷ... mà cụ mua xe rút ra 5 cái thẻ để quệt (chỉ trả có 180tr tiền mặt).
Nếu tính đúng, tính đủ thì em phải chịu 24tr tiền phí... gần hết số tiền lãi :((
Không bán có lẽ là giải pháp tốt hơn!

Tony_Le

Xe container
Một cách tiết kiệm chi phí thôi bác:
Tại siêu thị họ đồng ý để khách cà thẻ FOC, ở chiều ngược lại, họ tính toán theo Doanh thu cà thẻ trung bình và nâng giá bán lên tương ứng.
Ví dụ, tỷ lệ cà thẻ là 50% doanh số => nó sẽ nâng toàn bộ đơn giá lên 1% chẳng hạn, do Phí cà thẻ là 2%.

Ngược lại, cửa hàng nhỏ họ không muốn chịu phí này (với con điện thoại 20 củ, phí này là 400K rồi) và khuyến khích khách hàng trả cash.
Có gì đâu.
Em không nghĩ như cụ. Cà thẻ là để bán được nhiều hàng hơn chứ không phải phí cà 2% thì tăng giá bán để bù lại.

Cửa hàng nhỏ thì trốn thuế là chính, phí cà cũng là vấn đề nhưng không lớn. Lúc xin lắp máy cà là muốn bằng anh bằng em nhưng có khách đâu mà cà.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em không nghĩ như cụ. Cà thẻ là để bán được nhiều hàng hơn chứ không phải phí cà 2% thì tăng giá bán để bù lại.

Cửa hàng nhỏ thì trốn thuế là chính, phí cà cũng là vấn đề nhưng không lớn. Lúc xin lắp máy cà là muốn bằng anh bằng em nhưng có khách đâu mà cà.
Chừng nào Tăng lợi nhuận nhờ cà thẻ, họ sẽ hạ Đơn giá bán tương ứng cho bác.
Còn việc trốn thuế thì không hẳn, vì nhiều chỗ bây giờ họ cà thẻ ATM thì vẫn Free (phí thực tế phát sinh 0.5% thì phải); chỉ khi rút credit card ra, họ mới tính phí.

Tony_Le

Xe container
Chừng nào Tăng lợi nhuận nhờ cà thẻ, họ sẽ hạ Đơn giá bán tương ứng cho bác.
Còn việc trốn thuế thì không hẳn, vì nhiều chỗ bây giờ họ cà thẻ ATM thì vẫn Free (phí thực tế phát sinh 0.5% thì phải); chỉ khi rút credit card ra, họ mới tính phí.
Máy pos chuyển tiền đến thẳng TK của doanh nghiệp, doanh thu có thì thuế nó tha chắc. Thuế nó phân biệt thẻ ATM với Credit à cụ?

sadlife

Xe tải
Quẹt bằng visa mới mất phí thôi đúng k các cụ. chứ cháu quẹt atm bình thường thánh toán hình như không mất tí phí nào

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Máy pos chuyển tiền đến thẳng TK của doanh nghiệp, doanh thu có thì thuế nó tha chắc. Thuế nó phân biệt thẻ ATM với Credit à cụ?
Tôi thấy nhiều chỗ, cà thẻ thì OK (vì họ tưởng cà thẻ ATM).
Nhưng rút credit card ra thì họ đòi phí.
Xét như thế, Thuế thì ai cũng trốn / muốn trốn, nhưng kênh chính có lẽ không phải qua việc hạn chế sử dụng cái máy POS.
Vì nếu như vậy, họ vứt máy POS đi rồi.

Nva057

Xe buýt
Vì thẻ visa tùy ngân hàng nó thu tận 2-3% phí. Cụ bảo mấy hàng đt nhỏ nó cắt hết ln để giảm giá hay hàng thuốc mỗi hộp lãi có mấy trăm mấy nghìn thì bù phí làm sao đc 🤣

Mr.Alo

Xe lăn
Cửa hàng phải mất phí với bên phát hành post lên họ phải tính thôi , lãi nhiều và chiều khách thì được free

thodandavang

Xe tải
Đối với ngành nghề như ăn uống dịch vụ, tỷ suất lợi nhuận khoảng 30% thì phí cà thẻ 2% không tính là gì. Nếu cụ chủ kinh doanh ngành nào lợi nhuận méo nổi 5-7% thì có chấp nhận mất 2% cho bọn dở hơi không? Cụ đừng lôi thuế má vào đây.