[Funland] Tại sao người nhật và người trung quốc thành công đến vậy?

XPQ

Xe lăn
Đúng là còm em không có gì mới ...hehe... nhưng trên đời này có cái gì là mới ngoài những điều ta chưa tỏ tường :P ...
Hai còm của em vô cùng logic mà có lẽ cụ nhất thời chưa nhận ra bởi cụ chưa biết cái tâm lý tự ti hóa thành xảo ngôn vang bên tai chúng ta hàng ngày đang quyết sự hưng thịnh của đất nước.

Lỗ Tấn chỉ là kẻ bất đắc chí mà thành văn sỹ mà thôi.

Tùy bác, mình không cùng quan điểm mí nhau vụ này cũng bình thường. Nhưng vụ 2 còm mà bác nhận lô dích thì càng lèm cho am thấy nước mình đúng ngu còn lâu khổ còn bền. Kính mừng Việt Nam Tổ Quốc! :D:D:D:D:D

Đá sỏi

Xe buýt
Tùy bác, mình không cùng quan điểm mí nhau vụ này cũng bình thường. Nhưng vụ 2 còm mà bác nhận lô dích thì càng lèm cho am thấy nước mình đúng ngu còn lâu khổ còn bền. Kính mừng Việt Nam Tổ Quốc! :D:D:D:D:D
Ừ thôi cũng đành :D :D

hoang26

Xe tăng
Rất đơn giản. Có 2 thứ tạo lên sự vượt trội, giúp loài người tồn tại và phát triển, đó là tài năng của mỗi cá nhân và cuộc sống xã hội của loài người. Xã hội loài người chỉ xoanh quanh chuyện giải quyết 2 mối quan hệ, đó là giữa con người với tự nhiên và con người với con người. Việc hiểu biết, khai thác tự nhiên ở mức nào sẽ quyết định mối quan hệ giữa con người với con người ở mức đó. Mối quan hệ giữa người-người tốt sẽ tăng thêm tính hiệu quả của việc khai thác tự nhiên.
Không chỉ Nhật Bản, Trung Quốc mà Isarel hay Âu, Mỹ...đều thế cả. Họ nhận ra điều đó và tập trung nguồn lực để phát triển nó. Chứ bản chất không phải là địa lý ở chỗ này, chỗ kia, theo tôn giáo này, hay tôn giáo kia, là giống người này hay giống người kia.
Khả năng hiểu biết và khai thác tự nhiên của VN ở mức bình thường (so với mặt bằng chung thế giới) nên mối quan hệ người-người nó cũng ở mức thế thôi.

TU160M2

Xe tăng
Được lời như cởi tấm lòng :P dẫu gì em biết, bác sẽ đồng cảm

Cái nhục thuộc Pháp chỉ hết khi Cụ Hồ đem tư tưởng phương Tây về giải phóng đồng bào mình khỏi gông xiềng nô lệ. Cái tư tưởng ấy có sai không? Xin thưa là nó không sai. Nó rất đúng. Nhất là nó đem độc lập tự do thực sự về tay dân mình. Hai là nó tạo cho xứ Việt một nhà nước hiện đại thành công nhất trong lịch sử. Ngày nay, cái tư tưởng ấy đang gặp sóng to gió cả... âu cũng là lẽ thường trong biến thiên của trời đất, biến thiên của con người. Vì sao? Vì lẽ con người ta chỉ chửi nhau về cách làm, chứ chả ma dại nào chửi nhau về mục tiêu cả. Cách làm từ xưa đến nay chỉ có hai cách: một là người khôn hợp nhau thành bầy đoàn; một là bầy đàn tựa vào nhau cùng tiến. Ở lẽ này, trong thực tiễn, xứ mình chả khác gì mấy xứ phương Bắc cả. Trung hay Nhật cũng chỉ là các bầy đàn tựa nhau mà tiến
Nhưng giờ người ta ngưỡng vọng Nhật, Trung là bởi cái tâm lý tự ti đã ăn sâu vào trong óc, ẩn giấu dưới những ngoa ngôn che mờ sự thật, hoặc là như cụ chỉ thấy cái sai mà không nhìn những cái đúng. Cái đúng là người Việt kiên cường, thông minh và nhanh nhạy, biết quyền biến, biết lo xa, biết chắt chiu mà vẫn hào phóng.
Con người thua từ trong suy nghĩ. Giờ muốn xứ Việt không phải ngại ngùng trước các cường quốc năm châu, thì trước hết phải bỏ cái tâm lý tự ti, những nghĩ suy nhược tiểu. Củng cố lại chính trị, gây lại sức mạnh quốc gia, đồng thời làm vững bền cái gốc của tiền nhân là thờ cũng tổ tiên, thuận theo lòng dân mà lễ bái trời đất. làm được thế rồi thì cái triết học của người sẽ biến thành của mình. Khi ấy cái chí sẽ bền mà tâm lại sáng, cái đức sẽ không suy nhược hủ bại mà hướng thiện sẽ thành cái gốc căn cơ.
Dân mình trung kiên, trước sau như một nên còn cụ còn em một ngày đất Việt sẽ vang danh thiên hạ.

(Chém thế thôi, giờ em lo công tác nhân sự để anh em graber không còn chỗ tâm tư :P )
Cụ nói chí lý, như 2 ông đánh nhau, ông nào không tự tin thì rất dễ thua, người Việt Nam mình còn nhiều người có suy nghĩ nhược tiểu, tâm lý lệ thuộc còn nhiều nên khó tự lực tự cường hơn Nhật hay Trung Quốc.

manhld

[Tịch thu bằng lái]
Dân Đông Bắc Á nó ở cấp cao hơn dân Đông Nam Á, về thể chất trí tuệ... Cái này là gen nhé, phải chấp nhận thôi.

Đá sỏi

Xe buýt
Cụ nói chí lý, như 2 ông đánh nhau, ông nào không tự tin thì rất dễ thua, người Việt Nam mình còn nhiều người có suy nghĩ nhược tiểu, tâm lý lệ thuộc còn nhiều nên khó tự lực tự cường hơn Nhật hay Trung Quốc.
Cụ hẳn phải là dân học nghệ nên mới hiểu cái sự như vậy :P Tuy nhiên để xóa cái tự ti ấy không phải chuyện một sớm một chiều, nó cần lòng can đảm của bậc tài danh. Giờ là lúc lòng can đảm ấy phải được phát lộ ra. Em đòi hỏi điều ấy.

Dân Đông Bắc Á nó ở cấp cao hơn dân Đông Nam Á, về thể chất trí tuệ... Cái này là gen nhé, phải chấp nhận thôi.
Không phải do gen. Nó do cái chí. Chí lớn thì không màng tiểu tiết, chấp nhận cái hay của người sẵn sàng học hỏi không xấu hổ không ngại ngùng. Cụ XPQ có nhắc Lỗ Tấn. Lỗ Tấn có câu này khá hay: "Ngửng đầu coi khinh nghìn lực sỹ/ Cúi đầu làm ngựa đứa thiếu nhi".

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ chuyên bộ môn phân tích học cho em hỏi tố chất con người cũng như cách thức kinh doanh - bí kíp của người trung quốc , người nhật vì sao họ lại thành công đến vậy? Đâu là nhân tố chính để họ thành công?
TQ em thấy giới trẻ 10 năm nay rất yêu thích 2 cuốn sách.
99 bức thư gửi cho bản thân
100 bức thư gửi tương lai

Giáo dục em thấy TQ rất tốt, đặc biệt ý chí phấn đấu và nỗ lực khẳng định bản thân trong xã hội

TQ hay hơn Nhật Bản vì TQ thực sự nam nữ bình quyền.

tieunhupha

Xe điện
TQ thành công hay thất bại thì em không quan tâm . Nhưng Nhật mà cụ bảo thành công thì em thấy sai sai . Một con chó của bọn mẽo thì không có con nào thành công đâu cụ ạ . Cụ nhìn tình hình đất nước Nhật mà xem , người dân bị bóc lột nên phải làm việc vất vả suốt tuổi trẻ, cuối đời thì họ còn lại gì ngoài cái thân già cô độc làm gánh nặng cho ngân sách chính phủ ?
E thấy cứ như VN ta là sướng nhất , ở VN cái gì cũng có , nhà lầu xe hơi không thiếu , ăn uống chơi bời giải trí không thiếu món nào , vợ chồng con cái đề huề , quan trọng nhất là người dân không nợ ngập đầu như bọn giẫy chết ! Về già cũng không làm gánh nặng cho xã hội vì có con cháu nó lo cho rồi .
Người Nhật ko thành công nên mấy ông già mới sang VN làm chuyên gia để ăn chơi và phang gái trẻ để bù đắp cụ ạ. Vậy cụ thích ko thành công như vậy hay thế nào ạ. Còn ở VN em công nhận là rất sướng nhưng đó là khi có nhiều tiền cụ nhé. Còn nếu ít tiền thì chỉ sướng cái là ko chết đói được thôi.