Tại sao nhiệt độ máy xe Mẹc lại cao thế, gần 100 độ

linh_nhi

Xe đạp
Cụ nào giải thích cho em hiểu tại sao nhiệt độ máy xe Mẹc lại cao thế, gần 100 độ. Các dòng xe khác nhiệt độ thấp mà sao xe mẹc lại cao thế các cụ nhỉ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Michael Vu

Xe hơi
Trước tiên em xin phép nhắc nhở cụ viết tiếng Việt có dấu cho anh em dễ đọc ạ. Còn về vấn đề nhiệt độ mà cụ nhìn thấy ở đồng hồ báo nhiệt độ nước làm mát dao động quanh ngưỡng 90 độ C, đó là chuyện bình thường cụ ạ, đó là nhiệt độ lý tưởng để động cơ hoạt động với hiệu suất cao nhất. Em đang sử dụng Civic và Jolie ở nhà, còn đã chạy nhiều loại xe Mer và em cũng thấy xe nào cũng nằm ở ngưỡng này. Cụ có thể dẫn chứng cho em xe nào có nhiệt độ nước mát thấp hơn được khônng ạ (không tính khi xe cụ chưa chạy và cụ mới nổ máy nhé).

tienna

Xe buýt
Website
www.newtechcs.com
Cụ có thể dẫn chứng cho em xe nào có nhiệt độ nước mát thấp hơn được khônng ạ (không tính khi xe cụ chưa chạy và cụ mới nổ máy nhé).
Có bác ạ, các xe đã tháo van hằng nhiệt, chạy thoải mái nhiệt độ nước chỉ được 60-80C
Đúng là nhiệt độ nước làm mát của xe Mer và BMW cao hơn xe của các hãng khác một chút, mang lại hiệu suất cao cho động cơ, nhưng đòi hỏi trình độ công nghệ phải cao hơn.

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Merz nhiệt độ có cao thì cũng chỉ 80độ trở lại, đi đường trường thì hạ thấp hơn chỉ hơn 40 - còn lên đến xêm xêm 100 độ thì là chắc chắn bác phải xem kiểm tra nhé.
Xe cuả mình vưà thay 1 bơm nước gin, đang đặt tiếp 1 cái nắp qui lát đúng loại máy 111 từ CPC về để xử lý kín chặt buồng máy, giữ nhiệt độ ổn định đây này. Còn két nước cuả nó nưã.
Ko có cái gì bất thường mà lại bình thường đâu hehe

dung_taybien

Xe tăng
Merz nhiệt độ có cao thì cũng chỉ 80độ trở lại, đi đường trường thì hạ thấp hơn chỉ hơn 40 - còn lên đến xêm xêm 100 độ thì là chắc chắn bác phải xem kiểm tra nhé.
Xe cuả mình vưà thay 1 bơm nước gin, đang đặt tiếp 1 cái nắp qui lát đúng loại máy 111 từ CPC về để xử lý kín chặt buồng máy, giữ nhiệt độ ổn định đây này. Còn két nước cuả nó nưã.
Nhiệt độ xe cao là do đặc thù riêng của từng động cơ, việc xe bỏ van hằng nhiệt cũng là một cách để làm giảm nhiệt độ, nhưng cái này đã đc khuyến cáo là ko đc sử dụng, vì mùa hè thì ko sao nhưng mùa đông thì xe ko đạt đc mức nhiệt độ yêu cầu
Để làm giảm nhiệt độ ta có thể thay loại nước làm mát khác hoặc có thể lập trình tăng tốc độ quạt làm mát nên,
@Nexus, thưa bác e đã sửa xe Mer đc 5 năm và đã được chạy khoảng 95% các đời xe Mer có mặt tại nước ta từ những xe năm 1982 đến những xe 2010 nhưng chưa xe nào có nhiệt độ nước làm mát là 40 độ ( trừ xe mới nổ máy, vì đơn giản là muốn lên đến 80 thì phải qua 40) e thật sự ko hiểu xe bác kiểu gì mà chạy đường trường xe còn có 40 độ, việc làm cho Mer giảm còn 70 độ đã là một kỳ tích rồi

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
dạ kính bác là em phi đường trường, đều ga, gió thoáng lại thổi thốc vào tản nhiệt, máy chạy bằng trớn ko phải gắng sức, xăng tiêu thụ giảm hẵn 40% so với đường nội thị, nên kim nhiệt nó báo xuống còn ngần ý thôi bác ạ, em chưa sưả merz bao giờ - cũng mới chỉ chạy được có 1 con Merz số AT- em chỉ biết có thế bác đừng cười em. :D

fansbmw

Xe tải
em chạy GLK mới dc 2 tháng, nhiệt độ ổn định là khoảng >80 độ C bác ạ, máy BMW và Mer nóng lắm nên tiêu chuẩn dầu nhớt cũng cao thì phải

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
hê hê, thế bọn Merz nó làm ra cái đồng hồ đo, vẽ số 40 để làm cái mõ gì nếu kim nhiệt độ ko bao giờ nằm ở chỗ đó? thế có cậu nào dám làm quả text ko thì tớ mời lên xe tớ ngồi, ko lấy đồng nào đâu mà phải ngợi!

belancer

Xe buýt
Cụ suy nghĩ logic ghê, dải đồng hồ nhiệt nó đến 120 độ, thì 120 cũng là bình thường à?
Cụ bảo gần 100 độ là bất bình thường, còn 40 độ là bình thường?
Lần đầu tiên em nghe thấy bảo chạy đường trường mà nhiệt độ két nước xuống 40 độ đấy.

hê hê, thế bọn Merz nó làm ra cái đồng hồ đo, vẽ số 40 để làm cái mõ gì nếu kim nhiệt độ ko bao giờ nằm ở chỗ đó? thế có cậu nào dám làm quả text ko thì tớ mời lên xe tớ ngồi, ko lấy đồng nào đâu mà phải ngợi!

GTS

Xe tăng
He he, tấm thân của cụ Nexus đã chịu muôn vàn đá tảng rồi, sao cụ không post là 40,5 độ cho đỡ bị ném đá. :))

HUYNHC240Tài khoản đã xác minh

Trên từng cây số
Website
www.Vietthinheec.vn
Xe nhà Nexus em chắc chắn bị hỏng đồng hồ đo nhiệt độ rồi. Bác phát biểu như trên làm mất mặt anh em đi Mẹc quá....

ankhanh147

Xe hơi
Nhà cháu cũng chỉ mới chạy Mer, cũng đau đầu vì cái cụ nhiệt độ máy này.
Nghiên cứu đủ các loại sách vở nhưng nhiệt độ vẫn toàn >90. Có chạy đường trường, trời mát cũng phải >80 ạ. 8->
Cháu chưa nghe và cũng chưa từng thấy chiếc Mer nào chạy mà nhiệt độ khoảng 40 ạ :-o
May mắn gập được 1 cụ trên OF nhà mình (cháu xin không nêu tên vì có nhiều người không ủng hộ về vấn đề nhiệt độ xe Mer của cụ này lắm)
Cụ ấy tuy không làm nghề nhưng thích và nghiên cứu rất kỹ về Mer, đã làm giảm nhiệt độ máy của vợ 2 cháu từ 95 xuống còn 80 độ chạy trong thành phố + tắc đường ợ \:D/
Còn đường trường thì ổn định ở 70 độ thôi. Đây là điều quá tuyệt vời rồi ạ. Nhiệt độ máy giảm lên điều hòa mát lạnh ạ (mọi người hay nói điều hòa Mer kém là như thế đấy ạ)
P/s: Xe em đã được một số cụ trên OF kiểm chứng như: hoangtuanlong, dung_taybien....

dung_taybien

Xe tăng
Nhà cháu cũng chỉ mới chạy Mer, cũng đau đầu vì cái cụ nhiệt độ máy này.
Nghiên cứu đủ các loại sách vở nhưng nhiệt độ vẫn toàn >90. Có chạy đường trường, trời mát cũng phải >80 ạ. 8->
Cháu chưa nghe và cũng chưa từng thấy chiếc Mer nào chạy mà nhiệt độ khoảng 40 ạ :-o
May mắn gập được 1 cụ trên OF nhà mình (cháu xin không nêu tên vì có nhiều người không ủng hộ về vấn đề nhiệt độ xe Mer của cụ này lắm)
Cụ ấy tuy không làm nghề nhưng thích và nghiên cứu rất kỹ về Mer, đã làm giảm nhiệt độ máy của vợ 2 cháu từ 95 xuống còn 80 độ chạy trong thành phố + tắc đường ợ \:D/
Còn đường trường thì ổn định ở 70 độ thôi. Đây là điều quá tuyệt vời rồi ạ. Nhiệt độ máy giảm lên điều hòa mát lạnh ạ (mọi người hay nói điều hòa Mer kém là như thế đấy ạ)
P/s: Xe em đã được một số cụ trên OF kiểm chứng như: hoangtuanlong, dung_taybien....
Em đã đi xe của bác ankhanh khá nhiều, khi đi đường trường có những lúc nhiệt đọ xuồng khoảng 67 độ, còn bình thương thì khoảng 70, trong phố thì vẫn trên dưới 80

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
He he, tấm thân của cụ Nexus đã chịu muôn vàn đá tảng rồi, sao cụ không post là 40,5 độ cho đỡ bị ném đá. :))
hội này định úp sọt em đấy, mình bảo là đi đường trường trên 40, nhưng họ muốn phải mô phạm hơn tý nưã hoặc 40 là 40 cơ. Có ông laị chụp mũ mình là 120 độ là bình thường, trong khi mình có bảo thế đâu, chảng lẽ cứ post bài là phải kê kích nhau mới được à

@ Huynh: Xe em lên xe nổ máy là kim chỉ ngay dưới 80 độ, còn con G thì 60 độ, liệu nó có vấn đề gì ko cụ, em nghĩ nó là bình thường đấy!

dung_taybien

Xe tăng
Lúc thì nói ko đến 40, lúc thì nói trên 40. Bác tiền hậu bất nhất quá

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
Lúc thì nói ko đến 40, lúc thì nói trên 40. Bác tiền hậu bất nhất quá
Dung tay bien là chú nào có thù hằn gì mình ko nhỉ. Chú thấy ở đâu anh bảo "không đến 40" hay kể cả là "ngang 40" hay "bằng 40" thì chú quote ra, anh sẽ xin lỗi cả thớt chân thành, còn nếu ko có thế thì xin chú đậy cái nắp bô lại giùm anh, thối quá, tưởng là chú khoe chú dân kỹ thuật sưả Merz 5 năm, chú chả lẽ ko biết cái ngưỡng dưới cùng cuả Merz là 40 à, thằng ngu nào bảo nó dưới 40 ở đây ngoài chú đang bô bô chụp mũ anh. Caí loại thợ merz lanh quanh như chú thì anh bảo thằng em chuyên bơm xe cho anh 6 năm nay có khi nó cũng còn kinh nghiệm hơn chú luôn nhỉ.
Mà sao mình ko phải tượng đài mà nhiều bác muốn vào hạ bệ mình thế, mình rủ text xe thì lại lờ đi là sao? :D mình có thích cãi nhau tay bo đâu mà cứ chụp mũ dúi vào mình những câu mình ko nói thế hê hê - ông belance tự nhiên suy diễn bảo mình 120 là bình thường, ông dungtaybien mắt nhắm mắt mở lại bảo mình nói dưới 40 độ ^:)^

Speedvn

Xe tải
chủ đề đã chuyển sang châm chích cá nhân, đề nghị Mod cho đóng thớt và bác chủ thớt mở thớt mới ạ.
Em đã đi Toy - Mit và Mec, Nhiệt độ ban đầu của Mec là cao hơn các xe khác, 80 độ là chuẩn, nhưng không thể nào là 90 hay 100. nếu lên chỉ cần quá 100 là xe đã bị bó và khó chạy rồi, đến 120 mà vẫn chạy thì thổi ron chứ không còn gì để nói. Đấy là em đi C180 2003, còn xe đời sau nữa thì 120 nó lock trung tâm luôn, khỏi chạy.

demo123

Xe máy
-------------------

Chỉnh sửa cuối: