[Funland] Tại sao nhiều cụ không thích bảo hiểm nhân thọ ?

lx125_black

Xe container
1. Em ko mua bh của bất kể hãng nào, tiền mua bh cứ gửi tiết kiệm, có việc vẫn rút ra ngay được.
2. Cụ xem lại cách hành văn, đặt dấu câu phù hợp và viết chữ hoa sau dấu chấm. Đọc bài của cụ mệt lắm!
Cụ chủ thớt xưa có lẽ chỉ được học toán lý hóa, môn tập làm văn khả năng chưa được học nên có sao viết vậy cụ ạ :D.
Em cũng rất ức chế khi đọc những đoạn viết kiểu này, nói thì bảo là kỹ tính chi li chứ thực sự viết kiểu này thể hiện đầu óc không bình thường.

Đại tướng Alo

Xe điện
Chả phải thích hay không thích.
Cá nhân em, cái gì cần thiết cho cuộc sống thì mua.
So sánh BHNT với BH sức khỏe/tai nạn em thấy thế này:
-BHNT thì có giá trị hoàn lại nhưng thời hạn dài, khi đáo hạn ( nếu không có biến cố tai nạn/sức khỏe) thì giá trị hoàn lại sau hàng chục năm không có mấy ý nghĩa nữa.
-Nếu gặp biến cố ( tại nạn/sức khỏe ) thì BH sức khỏe/tai nạn bồi thường lớn hơn BHNT.
-Hình thức tham gia BH sức khỏe/tai nạn linh hoạt hơn BHNT, năm nay bạn mua, sang năm không mua, sang năm nữa lại mua ...OK. Tóm lại vì mua theo từng năm nên, lúc nào thích thì mua, không thích thì thôi dừng mua. Còn BHNT đã mua thì phải theo đến cùng, nếu bỏ kỳ đóng phí thì HĐ bị mất hiệu lực, hoặc nếu đủ giá trị tích lũy thì nó cũng trừ tiền tích lũy đó .....đến khi đáo hạn nhận ít đi ( coi như vay tiền đáo hạn HĐ đê nộp phí BH).

Nói chung, nếu ai không quan tâm giá trị hoàn lại HĐ thì mua BH sức khỏe/tai nạn có vẻ là lựa chọn hợp lý hơn.

xebobabanh17201

Xe điện
Cứ đi qua chỗ Nguyễn Đình Chiểu thì thấy chị em Manulife nó đông như ở Hồ Gươm, váy xập xòe...Tiền của người đóng từ đâu ra :)

BMW R60

Xe tăng
-BHNT thì có giá trị hoàn lại nhưng thời hạn dài, khi đáo hạn ( nếu không có biến cố tai nạn/sức khỏe) thì giá trị hoàn lại sau hàng chục năm không có mấy ý nghĩa nữa.
-Nếu gặp biến cố ( tại nạn/sức khỏe ) thì BH sức khỏe/tai nạn bồi thường lớn hơn BHNT.
-Hình thức tham gia BH sức khỏe/tai nạn linh hoạt hơn BHNT, năm nay bạn mua, sang năm không mua, sang năm nữa lại mua ...OK. Tóm lại vì mua theo từng năm nên, lúc nào thích thì mua, không thích thì thôi dừng mua. Còn BHNT đã mua thì phải theo đến cùng, nếu bỏ kỳ đóng phí thì HĐ bị mất hiệu lực, hoặc nếu đủ giá trị tích lũy thì nó cũng trừ tiền tích lũy đó .....đến khi đáo hạn nhận ít đi ( coi như vay tiền đáo hạn HĐ đê nộp phí BH).

Nói chung, nếu ai không quan tâm giá trị hoàn lại HĐ thì mua BH sức khỏe/tai nạn có vẻ là lựa chọn hợp lý hơn.
Em giống cụ! Hàng năm em bỏ vài triệu mua bảo hiểm sức khỏe cho cả nhà. Coi như khoản chi tiêu bình thường. Còn tiết kiệm được nhiêu thì để bank hoặc mua vàng. Bản chấy của bảo hiểm nhân thọ là rất tốt, thế giới họ có từ hàng trăm năm trước. Nhưng thực sự ở mình còn có nhiều vấn đề. Nhiều công ty BH làm ăn bát nháo, chộp giật. Nhân viên tư vấn không sâu nghiệp vụ, chỉ mồi chài câu kéo bán cho bằng được xong kệ con mẹ người mua với hãng. Nhiều gười mua BHNT thì không hiểu sâu bản chất đến khi phát sinh tranh chấp thì mới té ngửa người ra. Hoặc người mua gói BHNT không biết tính toán cân đối với thu nhập hàng tháng, hàng năm, sự ổn định của thu nhập...Đến khi ko theo được, bỏ dở giữa chừng....thì lại tiền mất lòng đau...

echao

Xe máy
Tôi không kỳ thị bảo hiểm nói chung và bảo hiểm nhân thọ nói riêng vì thực sự về bản chất bảo hiểm rất tốt, nó là một khoản tài chính dự phòng rủi ro và nên có!!! Tuy nhiên, khi vào VN, được các Cty bảo hiểm tại VN biến tướng nó trở thành méo mó, trong đó kể đến là cách thức để chi trả bảo hiểm, tình huống chi trả bảo hiểm, hồ sơ để được chi trả ... rất không minh bạch và thiếu sòng phẳng, chưa kể các thoả thuận trong Hợp đồng không được chỉnh sửa và chứa đầy bẫy bên trong để Công ty BH có thể từ chối thực hiện nghĩa vụ bảo hiểm. Đây chính là lý do Bảo hiểm nhân thọ ở VN bị ác cảm, bị kỳ thị! Nó bị ác cảm không phải vì bản chất của nó mà vì cách người ta thực hiện nó!!!

xichhoptau

Xe tăng
Bảo hiểm tử kỳ có gói nào hay cụ nào giới thiệu em với, tiền còn lại đầu tư con cái học, lúc nghỉ hưu có một tý cất bank cho con cái nó hóng! XIn hết!

trungpham666

Xe tải
Em cũng tham gia 02 gói của manulife. Có thời gian cũng định tham gia học để đi làm thêm nhưng lúc đi học chán luôn. Em thấy bảo hiểm phông bạc hơi nhiều, trưởng nhóm toàn khoe xe này, xe kia, lương toàn trăm củ. Em thấy lương đó mang tính thời điểm nên bỏ về không học nữa. Có cụ nào thấy giống em không ạ.

Winter.

Xe hơi
Thật ra về bản chất thì bảo hiểm nào cũng tốt nhưng câu hỏi tại sao người ta ác cảm với bảo hiểm thì câu trả lời là: cứ xem cách bảo hiểm bồi thường đối với bảo hiểm trách nhiệm dân sự đối với người thứ ba của các loại phương tiện thì biết.

bearbie

Xe điện

Bác nói gần đúng, nhưng mà:
1. BHSK không trả tiền cho bác khi chết (hoặc chỉ trả rất ít, đủ phần mai táng), tức là chỉ bảo vệ tài chính cho chính bác, không bảo vệ cho người phụ thuộc. Trong khi đó BHNT ý nghĩa chính của nó là thay mình nuôi vợ con thêm 1, 2 năm. Ví dụ tổng đóng góp tài chính của bác cho gia đình (kể cả thời gian bác phụ vợ chăm con) là 500tr/năm. Bác nên mua BHNT gói 1 tỷ. Lỡ bác có đi bất đắc kỳ tử thì vợ con bác cầm 1 tỷ đó ráng xoay sở 2, 3 năm thì hết tiền, hy vọng trong 3 năm họ đủ gầy dựng cuộc sống mới.

2. BHTN ý nghĩa như BHNT, giá rẻ hơn rất nhiều, nhưng chỉ bảo vệ mỗi trường hợp tai nạn. Nếu bác dưới 30, hoàn toàn mạnh khỏe, môi trường sống trong sạch, gia đình không ai có bệnh nặng nào có thể di truyền, thì bác mua BHTN cũng được. Nhưng tới 40 thì bác nên tìm hiểu xác suất chết trẻ của người VN để xem xét BHNT. Ví dụ bác chỉ có 0.1% khả năng chết trẻ không do tai nạn, nhưng lỡ lâm vào 0.1% đó thì vợ con bác có ai bảo vệ không? Giả sử nhà bác đã có 5, 10 tỷ tài sản thì thôi khỏi mua cũng được.

Mua BHNT thì chắc chắn lỗ ít nhất 20% so với gửi tiết kiệm.
Không mua BHNT thì có 0.1% khả năng vợ con mình lâm vào bước đường cùng, khổ sở vất vả.

Bác phải cân nhắc giữa 2 bên.

Caphe mộc

Xe tải
Cái quan trọng là thằng mua cho chính mình, lúc chết đi thì ng còn lại có đòi dc ko, hay là gãi ngứa cho bọn bảo hiểm.

chieubuon

Xe tăng
Cơ bản là như thế này:
Nếu mua bảo hiểm nhân thọ, cụ cứ oẳng hoặc có vấn đề gì lớn xem thủ tục của nó cho cụ có mượt không hay hành đủ thứ.
Nếu mua bh thân vỏ cho oto, cụ cứ thử tai nạn với giá trị đền bù từ mấy chục trở lên xem thế nào :)
Còn có tiền thì mua, chứ mua BH để sau này rút ra 1 khoản thì e nghĩ mua làm gì

trọng_nhân

Xe điện
Bình thường thì bảo hiểm y tế gói cao cấp chút là được rồi , Nhân Thọ thì hơn cái là trường hợp tử vong thì được nhận lại một cục bù lại phải gửi tiết kiệm dài hạn lãi suất thấp hơn ngân hàng , trong thời gian dưới 10 năm mà ko theo được , ko đóng nữa thì mất trắng hoặc lỗ nặng

Bảo hiểm tử kỳ có gói nào hay cụ nào giới thiệu em với, tiền còn lại đầu tư con cái học, lúc nghỉ hưu có một tý cất bank cho con cái nó hóng! XIn hết!
Bên Manulife có gói khá hay ho, mình cũng mua gói này nè. Vừa được bảo vệ tai nạn- thương tật- tử vong, vừa có đầu tư nên tiên nộp vào cũng sẽ sinh lời hơn là các gói bảo hiểm truyền thống. Cụ muốn tham khảo thì nhắn zalo cho mình nhé 0983271422.

Ví dụ gói cho Nam 35 tuổi:
Chăm sóc y tế : 250 triệu/ năm - - - > phí 4,8 triệu
Thương tật do tai nạn : 500 triệu - 1 tỷ - - - > phí 1,5 triệu
Trợ cấp thu nhập: 2 - 4 triệu/ ngày + Tử vong đền 1 - 4 tỷ - - - > phí 28,5 triệu
Tổng Phí = 34,8 triệu
Tuổi nhỏ hơn => phí rẻ hơn
Số tiền đền bù thấp hơn => phí thấp hơn.
Tuỳ theo mức thu nhập và các quyền lợi cụ muốn có, thì cụ sẽ được thiết kế riêng gói Bảo hiểm dành riêng cho cụ nhé!
Ví dụ, cũng gói như trên nhưng giá trị mỗi quyền lợi giảm đi thì vẫn có mức phí tổng cộng 22 triệu/ năm.

xecoi456

Xe máy
Em nghĩ là do một số TV viên tư vấn chưa chuẩn, đến khi xảy ra vc cần thanh toán mới vỡ lẽ là TV k nói rõ cho mình; do đó k đc thanh toán quyền lợi dẫn đến ấn tượng k tốt về BHNT thôi.
thực ra nó cũng tốt mà.

Cứ đi qua chỗ Nguyễn Đình Chiểu thì thấy chị em Manulife nó đông như ở Hồ Gươm, váy xập xòe...Tiền của người đóng từ đâu ra :)
Người ta đi làm thì phải cho người ta đẹp chứ ạ. Công ty nào nhiều phụ nữ thì phải váy áo xinh đẹp, chớ đâu phải riêng nhân viên Manulife váy áo xập xoè sao cụ ko ý kiến nhỉ?

caisua

Xe lăn
Cụ mua bh nhân thọ thì nên đọc và nghiên cứu kỹ các điều khoản .
E nghe nói bán món này đc cắt phế cao phết đấy ạ .
hơn 2 chục năm trước em có đọc thì đk để được trả tiền khám bệnh là phải kèm 2 thứ bệnh 1 lúc, ví dụ như đau mắt kèm mổ ruột thừa, gãy tay trái kèm chân phải, ... mà em thấy nếu có ngã xe máy thì ngã về 1 bên chứ làm sao gãy cả tay trái lẫn chân phải được. Nên em chả bao giờ để ý đến bảo hiểm nữa

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
hơn 2 chục năm trước em có đọc thì đk để được trả tiền khám bệnh là phải kèm 2 thứ bệnh 1 lúc, ví dụ như đau mắt kèm mổ ruột thừa, gãy tay trái kèm chân phải, ... mà em thấy nếu có ngã xe máy thì ngã về 1 bên chứ làm sao gãy cả tay trái lẫn chân phải được. Nên em chả bao giờ để ý đến bảo hiểm nữa
Nếu bệnh tiêu hóa thì phải vừa táo vừa tiêu chảy cùng lúc hả cụ !?

long.spc

Xe container
Em lập thớt có nhiều cụ bảo em tuyên truyền này nọ nhưng em chả bán món này em là người đang đóng 2 gói bảo hiểm của Prudential vợ một gói chồng 1 gói tổng 40tr em tìm hiểu kĩ mới chơi chứ chả ai mời em cả em thấy nó có mặt tốt của nó . nhưng rất nhiều người ác cảm với nó . em không hiểu em thiếu hiểu biết hay nhiều người không tìm hiểu chỉ nghe nói nó thế này nó thế kia không đúng nên mới hiểu sai nó .nên em làm thớt này để các cụ tranh luận góp ý về bảo hiểm nhân thọ vì em thấy mọi người cứ nói đến bảo hiểm là nghĩ đến lừa đảo hay đa cấp kì thật mà em thấy nó khác nhau mà.
Chính trong câu chuyện của cụ là "chơi bảo hiểm" nên em ko thích nó.keke

SƠN HÀ

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em muốn mua cái bảo hiểm sức khoẻ cho em bé 8 tháng tuổi loại ko tích luỹ thì nên mua hãng nào? Bn 1 năm các cụ nhỉ? Nghe nói ko bán rời mà phải mua cùng với nhân thọ phải k ạ?