[Funland] Tại sao nhiều cụ không thích bảo hiểm nhân thọ ?

Dungha

Xe điện
Bản chất của bảo hiểm nó là để phòng khi gặp rủi Ro. Chứ không phải là kênh đầu tư. Ai muốn kiếm lời thì không ổn. Nhưng ở VN thì không ai yên tâm lắm khi sấy ra rủi Ro. Luật pháp không nghiêm khiến khách hàng luôn rắc rối và thiệt thòi khi xảy ra chuyện. Nên chưa nhiều người chấp nhận.

LienPhuong

Xe điện
Em khám bệnh lớn nhỏ cũng nhiều, nhưng làm sao để nhớ mà khai hết chi tiết từng cái được, khám xong vài năm là mất sổ phiếu khám, uống thuốc gì còn chả nhớ hết. Thế nhỡ mai này bảo hiểm lấy cớ không khai chi tiết này chi tiết kia để từ chối bảo hiểm thì toi, nên em thấy các điều khoản bảo hiểm rất khó để hiểu thấu được, họ thuê toàn luật sư và bác sĩ, còn mình là dân không chuyên môn có phân tích được như họ đâu.

muachieukyniem

Xe điện
Em lập thớt có nhiều cụ bảo em tuyên truyền này nọ nhưng em chả bán món này em là người đang đóng 2 gói bảo hiểm của Prudential vợ một gói chồng 1 gói tổng 40tr em tìm hiểu kĩ mới chơi chứ chả ai mời em cả em thấy nó có mặt tốt của nó . nhưng rất nhiều người ác cảm với nó . em không hiểu em thiếu hiểu biết hay nhiều người không tìm hiểu chỉ nghe nói nó thế này nó thế kia không đúng nên mới hiểu sai nó .nên em làm thớt này để các cụ tranh luận góp ý về bảo hiểm nhân thọ vì em thấy mọi người cứ nói đến bảo hiểm là nghĩ đến lừa đảo hay đa cấp kì thật mà em thấy nó khác nhau mà.
Khi nào cụ cầm được tiền bảo hiểm của bọn nó về hãy nói chuyện.
Còn cái cụ đang đọc là bánh vẽ.

7579

Xe điện
Cụ chủ co bán BHNT không? Trả lời em xong thì ta nch tiếp :) Em mất nhiều đứa bạn vì chuyện BHNT đấy.

nguyenkimtrung

Xe máy
Dịch vụ chưa tốt, chưa tạo được niềm tin nơi khách hàng. Bao nhiêu bài lên báo chí, mxh rồi, có mấy ai chơi đâu. Dư dả hẳn thì mới chơi thôi.

long.spc

Xe container
Bản chất nó được sinh ra với sứ mệnh đem đến sự tốt đẹp cho khách hàng nhưng trong quá trình thực hiện bị biến tấu xào nấu ác quá mà

wild nature

Xe điện
Em lập thớt có nhiều cụ bảo em tuyên truyền này nọ nhưng em chả bán món này em là người đang đóng 2 gói bảo hiểm của Prudential vợ một gói chồng 1 gói tổng 40tr em tìm hiểu kĩ mới chơi chứ chả ai mời em cả em thấy nó có mặt tốt của nó . nhưng rất nhiều người ác cảm với nó . em không hiểu em thiếu hiểu biết hay nhiều người không tìm hiểu chỉ nghe nói nó thế này nó thế kia không đúng nên mới hiểu sai nó .nên em làm thớt này để các cụ tranh luận góp ý về bảo hiểm nhân thọ vì em thấy mọi người cứ nói đến bảo hiểm là nghĩ đến lừa đảo hay đa cấp kì thật mà em thấy nó khác nhau mà.
E thì chả phân biệt hay thị phi gì.

Nhưng nhìn gương cô bé bán BH làm ô cụ đột tử ở Bắc giang nên e ko ưa nổi, nhất là những cô đi mời chào BH. E ác cảm với gái BH từ đó

atuan45clc

Xe máy
Lại ngọng nghanj rồi. Trong vòng 21 ngày huỷ chả mất đồng nào nhé.
Cụ huỷ trong 21 ngày là ổn vì lấy lại kg mất tiền. Nếu sau thời gian đó thì còn mơ nhé. Lúc đó lại rêu rao là lừa đảo. Hợp đồng ký là do mình, nó có cầm tay cụ bắt cụ ký đâu. Riêng việc cụ ký HĐ lớn như vậy mà kg biết mình nhận về bao nhiêu lúc đáo hạn thì đúng là cạn lời. Nói chung nên tìm hiểu kỹ, đã cân nhắc cần thì mua, kg thì thôi. Mấy cái việc huỷ hợp đồng lấy lại tiền thì mất thời gian cho cả hai bên.

Chỉnh sửa cuối:

Huthasa

Xe container
Cụ huỷ trong 21 ngày là ổn vì lấy lại kg mất tiền. Nếu sau thời gian đó thì còn mơ nhé. Lúc đó lại rêu rao là lừa đảo. Hợp đồng ký là do mình, nó có cầm tay cụ bắt cụ ký đâu. Riêng việc cụ ký HĐ lớn như vậy mà kg biết mình nhận về bao nhiêu lúc đáo hạn thì đúng là cạn lời. Nói chung nên tìm hiểu kỹ, đã cân nhắc cần thì mua, kg thì thôi. Mấy cái việc huỷ hợp đồng lấy lại tiền thì mất thời gian cho cả hai bên.
Ngu vừa thôi. Hợp đồng nó cho 21 ngày hồi tố là để những trường hợp thế này. Tư vấn nói một đằng, hợp đồng một néo. Mấy đứa tư vấn đứa nào chả hót như khướu. Nghe lời chúng nó mà nhận hợp đồng về không đọc lại thì chỉ có bốc mứt. Còn tao chưa nói lừa đảo nhé.

Lê Mây Hồng

Xe hơi
Dân bán bảo hiểm đa phần là được tuyển đại trà và được đào tạo ào ào nên nắm không vững sản phẩm và tác dụng của sản phẩm (xin lỗi nếu dụng chạm). Do đó, đa phần toàn vác lời lãi ra để nhử cho nhiều người mua rồi ăn hoa hồng chứ có phải bán bảo hiểm đâu? Câc công ty bán bảo hiểm cũng vậy, tiết kiệm chi phí, ăn sổi nên cũng tìm mọi cách tăng doanh số, bao gồm cả lừa những người không phù hợp tham gia. Cháu nói vậy cụ nào làm trong ngành chắc hiểu ngay.

Nói về lời lãi từ BHNT thì khổ cái dân tài chính đọc qua cái điều khoản thì thấy ngay là không có lãi do yếu tố lạm phát và chi phí cơ hội. Vậy nên có lời khuyên mấy em bán BHNT là phải trau dồi kỹ năng và trình độ để biết cách bán cho từng đối tượng. Không phải ai cũng vác cái bài vừa bảo hiểm vừa có một khoản tiền đầu tư cho tương lai, nghe nó ngu không tưởng.

BHNT hay BHYT đều là bảo hiểm, chọn loại nào thì là do nhu cầu và tình hình sức khỏe của người mua thôi. Cụ nào có cuộc sống phiêu lưu, rủi ro cao thì mua nhân thọ có vẻ ổn. Cụ nào chỉ quan tâm khám chữa bệnh thì nên mua y tế loại xịn thì có khi ngon hơn. Tóm lại, chả cái nào ưu việt hơn cái nào. Nó chỉ là sản phẩm để phòng ngừa rủi ro mà thôi, đừng hy vọng lời lãi gì ở đây.

Nhân đây xin các cụ bán BHNT bớt đăng đàn chê dân mình định kiến với lại thiếu hiểu biết này nọ nhé. Dân mình chả ngu đâu. Dân trung lưu thường mua BHNT vì họ lo sợ rủi ro đến thì bản thân hoặc người thân không có chỗ dựa. Dân nghèo thì chỉ cần BHYT nhà nước là ngon rồi. Dân giàu thì nó cười vào BHNT vì tiền được bảo hiểm chả bõ bèn gì.
Cụ mua Bảo hiểm y tế theo năm nếu Cụ ko phải sử dụng nhiều dịch vụ y tế liệu có được hoàn lại tiền
trong khi Cụ mua BHNT có gói bổ trợ sức khỏe, khi có rủi ro vẫn được chi trả theo Hợp đồng và khi kết thúc HĐ vẫn được hoàn trả

Lê Mây Hồng

Xe hơi
vợ chồng cụ mua bh gì thế ạ? e định mua của Manulife mà đọc thớt này rụt hết cả vòi.
Bảo hiểm không phải là ko tốt hay lừa đảo, trừ khi Đại lý không tư vấn hoặc tư vấn chưa đầy đủ cho khách hàng hiểu về quyền lợi và các loại trừ HĐ
Bạn nên nói rõ mong muốn của bạn để đại lý họ nắm bắt được và tư vấn những sản phẩm phù hợp nhất với bạn

Lê Mây Hồng

Xe hơi
Khi nào cụ cầm được tiền bảo hiểm của bọn nó về hãy nói chuyện.
Còn cái cụ đang đọc là bánh vẽ.
Cụ đã gặp ai mua BH mà khi xảy ra rủi ro chưa được chi trả chưa? hay tất cả là cụ / mợ nghe kể :v

Lê Mây Hồng

Xe hơi
Lỗ so với gửi ngân hàng ( cái này bạn em dân kế toán ngồi tính ) mà lại bất tiện khi rút ra nên chả mấy ai ham .
Khi Cụ có sức khỏe Cụ làm ra tiền Cụ có thể gửi vào Ngân hàng hàng năm. Nhưng khi có có vde gì đó ko có khả năng làm ra tiền liệu Cụ có duy trì gửi tiền ko? nếu Cụ mua BH có thêm điều khoản hỗ trợ đóng phí từ năm thứ 2 nếu ko có lhả năng nộp phí Công ty BH sẽ thay Cụ đóng phí hàng năm và các quyền lợi trong BH ko thay đổi

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đã gặp ai mua BH mà khi xảy ra rủi ro chưa được chi trả chưa? hay tất cả là cụ / mợ nghe kể :v
Đầy trường hợp mua BHNT nhưng khi có "biến cố" bị cty từ chối bồi thường, tôi đã tận mắt chứng kiến, nhưng lỗi không phải do cty, mà do Đại lý bán BHNT và do chính khách hàng.
Các Đại lý bán BHNT thì tư vấn không rõ, chỉ cốt sao với mục đích bán được Hợp đồng mà hướng dẫn khách hàng làm sai các quy trình, thủ tục khai báo. Khách hàng cũng không hiểu rõ, hoặc nể nang Đại lý ( do khách hàng phần lớn là người thân, bạn bè với Đại lý...)mà xoề xòa khi khai tờ khai lúc làm hợp đồng, VD: có hút thuốc và uống rượu thì lại khai là không để cho đỡ phải đi khám ( Đại lý tư vấn thế cho nhanh), đến lúc có " biến cố" Cty nó mới đi điều tra thì phát hiện ra Khách nghiện rượu, thế là Cty từ chối bồi thường vì Khách hàng "khai man" hồ sơ...vân vân...

Kurumasuki

Xe container
Đổ lỗi cho đại lý và cho khách hàng là trò đểu nhất của bất cứ công ty nào.

Lê Mây Hồng

Xe hơi
Đầy trường hợp mua BHNT nhưng khi có "biến cố" bị cty từ chối bồi thường, tôi đã tận mắt chứng kiến, nhưng lỗi không phải do cty, mà do Đại lý bán BHNT và do chính khách hàng.
Các Đại lý bán BHNT thì tư vấn không rõ, chỉ cốt sao với mục đích bán được Hợp đồng mà hướng dẫn khách hàng làm sai các quy trình, thủ tục khai báo. Khách hàng cũng không hiểu rõ, hoặc nể nang Đại lý ( do khách hàng phần lớn là người thân, bạn bè với Đại lý...)mà xoề xòa khi khai tờ khai lúc làm hợp đồng, VD: có hút thuốc và uống rượu thì lại khai là không để cho đỡ phải đi khám ( Đại lý tư vấn thế cho nhanh), đến lúc có " biến cố" Cty nó mới đi điều tra thì phát hiện ra Khách nghiện rượu, thế là Cty từ chối bồi thường vì Khách hàng "khai man" hồ sơ...vân vân...
Đúng rồi Cụ, tất nhiên con sâu làm rầu nồi canh, ngành nghề nào cũng có nhất là lợi nhuận cao, thế nên những đại lý BH có tâm vẫn tồn tại
Nên tiền trong túi mình khi bỏ tiền mua 1 món hàng nên cân nahức lựa chọn kĩ vì nó liên quan đến quyền lợi lâu dài ko nên nể nang hặoc xuề xòa dc
chứ bản chất Bh NT ko xấu

cusao

Xe lăn
Ngoài BHYT và BHXH em không mua BH nào hết bởi vì
- BH chưa bao giờ là 1 kênh đầu tư
- Các chính sách về tiền tệ của mềnh chưa bao giờ là ổn định....mà tiền phí BH là em đóng theo kỳ của hợp đồng BH nếu e mua ạ

be bư

Xe ngựa
chỉ cần mua bhyt thôi . bệnh nặng lôi ra dùng còn bệnh nhẹ thì cứ dịch vụ mà phang vẫn ổn chán so với bhnt

be bư

Xe ngựa
Cụ mua Bảo hiểm y tế theo năm nếu Cụ ko phải sử dụng nhiều dịch vụ y tế liệu có được hoàn lại tiền
trong khi Cụ mua BHNT có gói bổ trợ sức khỏe, khi có rủi ro vẫn được chi trả theo Hợp đồng và khi kết thúc HĐ vẫn được hoàn trả
mua bhyt là phòng ngừa rủi do ko ai xác định lấy tiền về . 1 năm mất có 750k thì còn lợi chán so với đóng 1 mớ về sau thu lại . ko ai ng ta dai đâu mà cụ vẽ ngược đời