[Funland] Tại sao nhiều cụ không thích bảo hiểm nhân thọ ?

Hanhle76

Xe tải
Rút phí đáo hạn thì chẳng còn mấy đồng. Mà thấy ông bà nào bán BH hoa hồng cũng cao vút, sang chảnh này kia. tiền mình ở đó chứ ở đâu. Ghét bh vậy đó.
Bác hiểu đơn giản thế này nhé :
Dòng tiền đáo hạn của bác sau này cao hay thấp phụ thuộc vào những yếu tố sau :
1. Mệnh giá bảo vệ của các quyền lợi bác tham gia trong hợp đồng -> mệnh giá bảo vệ càng cao thì phí rủi ro trừ để bảo vệ càng nhiều -> tiền còn lại đem đi đầu tư ít hơn -> dòng tiền đáo hạn cũng ít hơn
2. Độ tuổi, giới tính, nghề nghiệp và tình trạng sức khỏe của bác.
- Tham gia khi tuổi cao thì phí rủi ro sẽ rất cao, còn tuổi càng trẻ phí trừ càng ít (vì tuổi trẻ đánh giá ít rủi ro bệnh tật hơn)
- Nghề nghiệp càng ít rủi ro thì phí rủi ro trừ càng ít.
- Nam giới bao h phí rủi ro cũng cao hơn nữ giới
- Nếu sức khỏe tốt sẽ đc áp phí rủi ro ở mức cơ bản, còn có bệnh nền mà cty chấp nhận bảo vệ thì phí rủi ro trừ sẽ nhiều hơn

3. Phụ thuộc vào lãi suất thực tế của các cty qua các thời kỳ .

Vậy nên bác ko thể cho rằng vì cty trả hoa hồng cho tư vấn viên cao mà dòng tiền đáo hạn của KH thấp đc bác ạ, hoa hồng cho tư vấn chỉ trả cao năm đầu thôi, còn chỉ trả thêm 1 ít vào 2,3 năm nữa và cũng theo quy định của Bộ tài chính hết rồi. Phần hoa hồng này trả cho tư vấn để chăm sóc hđ cho KH trong suốt bao nhiêu năm hđ đó bác ạ, nghĩ là cao nhưng chia ra ko hề cao nhé, nó chỉ cao đối với những người chỉ làm bảo hiểm chộp giật nhận hoa hồng năm đầu xong nghỉ ko chăm sóc hđ mà thôi.

Mong những chia sẻ của em sẽ giúp bác hiểu hơn và bớt tiêu cực vs bảo hiểm.

duytran27

Xe hơi
Bác hiểu đơn giản thế này nhé :
Dòng tiền đáo hạn của bác sau này cao hay thấp phụ thuộc vào những yếu tố sau :
1. Mệnh giá bảo vệ của các quyền lợi bác tham gia trong hợp đồng -> mệnh giá bảo vệ càng cao thì phí rủi ro trừ để bảo vệ càng nhiều -> tiền còn lại đem đi đầu tư ít hơn -> dòng tiền đáo hạn cũng ít hơn
2. Độ tuổi, giới tính, nghề nghiệp và tình trạng sức khỏe của bác.
- Tham gia khi tuổi cao thì phí rủi ro sẽ rất cao, còn tuổi càng trẻ phí trừ càng ít (vì tuổi trẻ đánh giá ít rủi ro bệnh tật hơn)
- Nghề nghiệp càng ít rủi ro thì phí rủi ro trừ càng ít.
- Nam giới bao h phí rủi ro cũng cao hơn nữ giới
- Nếu sức khỏe tốt sẽ đc áp phí rủi ro ở mức cơ bản, còn có bệnh nền mà cty chấp nhận bảo vệ thì phí rủi ro trừ sẽ nhiều hơn

3. Phụ thuộc vào lãi suất thực tế của các cty qua các thời kỳ .

Vậy nên bác ko thể cho rằng vì cty trả hoa hồng cho tư vấn viên cao mà dòng tiền đáo hạn của KH thấp đc bác ạ, hoa hồng cho tư vấn chỉ trả cao năm đầu thôi, còn chỉ trả thêm 1 ít vào 2,3 năm nữa và cũng theo quy định của Bộ tài chính hết rồi. Phần hoa hồng này trả cho tư vấn để chăm sóc hđ cho KH trong suốt bao nhiêu năm hđ đó bác ạ, nghĩ là cao nhưng chia ra ko hề cao nhé, nó chỉ cao đối với những người chỉ làm bảo hiểm chộp giật nhận hoa hồng năm đầu xong nghỉ ko chăm sóc hđ mà thôi.

Mong những chia sẻ của em sẽ giúp bác hiểu hơn và bớt tiêu cực vs bảo hiểm.
thanks bạn. nhưng đóng hết chu kỳ 20 năm thì cũng phải chờ thêm 5-10 năm nữa rút may ra đc ít. mà trượt giá vs lạm phát thì …
còn rút luôn sau 20 năm cũng ko đc mấy. ai dư giả mua vẫn ok

Hanhle76

Xe tải
thanks bạn. nhưng đóng hết chu kỳ 20 năm thì cũng phải chờ thêm 5-10 năm nữa rút may ra đc ít. mà trượt giá vs lạm phát thì …
Mục đích bác tham gia bảo hiểm là gì ạ ?

Bảo hiểm mang ý nghĩa chính là bảo vệ và bù đắp thu nhập khi gặp rủi ro. Mà muốn đc bảo vệ thì chắc chắn cty phải trừ phí để bảo vệ
Vậy nên thay vì nghĩ sau này đáo hạn phải có lãi thì hãy nghĩ rằng trong suốt thời gian đó mình đã đc bảo vệ bác ạ. Vì nếu mình may mắn luôn khỏe mạnh thì đó là cái lãi lớn nhất rồi,
Trượt giá đồng tiền là điều hiển nhiên, nếu đã trượt giá thì bác cất tiền ở đâu cũng trượt giá thôi. Nhưng vs bảo hiểm chỉ là trích 1 phần nhỏ thu nhập đóng qua các năm và song song đc bảo vệ mà bác. Nếu tham gia bảo hiểm mà chỉ nghĩ đến rút tiền vs lãi bao nhiêu thì em khuyên k nên tham gia mà gửi tiền ngân hàng nhé (nhưng gửi ngân hàng nếu rủi ro thì chỉ nhận về gốc + 1 chút lãi thôi).
Mỗi 1 loại hình sinh ra đề mang ý nghĩa riêng bác ạ

LX_060616

Xe buýt
Câu chuyện trượt giá: năm 2000 em mua cái xe Viva hết 7 cây vàng, giờ em bán chưa được 1 chỉ.
May là em vẫn khoẻ để làm ra cái ô tô và đi chơi lang thang

Hanhle76

Xe tải
Câu chuyện trượt giá: năm 2000 em mua cái xe Viva hết 7 cây vàng, giờ em bán chưa được 1 chỉ.
Đúng bác, cứ khỏe mạnh là tốt lắm rồi. Có sk là có tất cả

duytran27

Xe hơi
vậy cụ cũng thoải mái, bao người ước vậy thôi. giàu không cần giàu quá. khỏe mạnh vs nhiều tg rảnh là nhất rồi.
Nghe vậy em cũng muốn phấn đấu thêm.

alexjamin

Xe máy
Do tư vấn viên thường nói mỗi quyền lợi mà không nói các phần khác gây hiểu nhầm => giống lừa đảo. Em mua gió của Cathaylife thấy rất hợp lý, bác nào quân tâm ib e chia sẻ

Được gửi từ iPhone Xs - Otofun