[Funland] Tại sao phải hoàn công sau khi xây dựng nhà?

koka

Xe tải
Các cụ thông thái cho em hỏi là Tại sao phải hoàn công sau khi xây dựng nhà? Ưu và nhược điểm để làm gì ạ?
Em xây xong cái nhà 5 tầng trên mảnh đất đứng tên em được 2 năm rồi, giờ mới thấy mấy người tư vấn làm hoàn công để đưa ngôi nhà vào sổ mà e chả biết, các cụ thông não cho e cái được k ạ?

tranhien1979

Xe tăng
Chắc để đưa vào giá trị khi vay, bồi thường khi thu hồi. Với địa phương thu thêm tiền thuế trước bạ do giá trị lô đất tăng thêm, cùng chi phí đổi sổ ở 1 cửa.

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1

vietanhkts

[Tịch thu bằng lái]
Website
vietanhbaohiem.com
Thưa các cụ thực tế nó thường ko như bản vẽ thiết kế ban đầu, ví dụ cụ chủ nhà thay đổi chi tiết nào đó thì giờ phải cập nhật vào bản thiết kế cho đúng thực tế, từ kết cấu, kiến trúc, điện, nước. Cái đó cũng là để chủ nhà dễ dàng sửa chữa nếu có sau này. Chứ sau này lần sờ ko rõ chỗ này có ống có dây ko thì cũng hơi mệt.

Laceti2010

Xe tăng
Các cụ thông thái cho em hỏi là Tại sao phải hoàn công sau khi xây dựng nhà? Ưu và nhược điểm để làm gì ạ?
Em xây xong cái nhà 5 tầng trên mảnh đất đứng tên em được 2 năm rồi, giờ mới thấy mấy người tư vấn làm hoàn công để đưa ngôi nhà vào sổ mà e chả biết, các cụ thông não cho e cái được k ạ?
Cái này em hiểu là gắn tài sản lên đất.

Cụ phải làm cái này để làm thủ tục đăng ký với cơ quan nhà nước ghi nhận trên sổ đỏ tài sản (nhà cụ xây) trên đất của cụ.
Ví dụ cụ trước đây mua đất, sổ chỉ ghi nhận diện tích đất cụ mua thôi, khi cụ xây nhà trên sổ vẫn chưa ghi nhận tài sản trên đất của cụ

zom8x

Xe tải
Hoàn công cực quan trọng cụ ơi.
Kể cả đối với ct tư nhân nhà ở
Em vừa rồi cũng phải thuê. Xây đến đâu cậu tư vấn giám sát vẽ đến đấy ( nếu thay đổi so với thiết kế)
Vừa rồi lắp bổ xung thang máy may mà có bản vẽ hoàn công a e kỹ thuật nhìn là hiểu để tính toán.

Vu Minh Phong

Xe hơi
cụ mua mảnh đất 200tr nhưng xây cái nhà 5 tỷ trên đấy. Cụ đi vay ngân hàng mà thế chấp mảnh đất đấy. Nếu làm thủ tục hoàn công và ghi nhận tài sản trên đất thì ngân hàng nó định giá tài sản của cụ 5 tỷ 2, còn không thì ngân hàng nó định giá có 200tr thôi

koka

Xe tải
cụ mua mảnh đất 200tr nhưng xây cái nhà 5 tỷ trên đấy. Cụ đi vay ngân hàng mà thế chấp mảnh đất đấy. Nếu làm thủ tục hoàn công và ghi nhận tài sản trên đất thì ngân hàng nó định giá tài sản của cụ 5 tỷ 2, còn không thì ngân hàng nó định giá có 200tr thôi
Thường chi phí và thủ tục có đắt ko ạ

Lexus 717

Xe điện
Biết thì thưa thốt không biết dựa cột mà nghe! NH nào chỉ dựa mỗi cái sổ rồi định giá 200Tr?

Vu Minh Phong

Xe hơi
Biết thì thưa thốt không biết dựa cột mà nghe! NH nào chỉ dựa mỗi cái sổ rồi định giá 200Tr?
Ý em ở đây là nếu cụ không làm chứng nhận tài sản trên đất thì ngân hàng nó chỉ định giá phần giá trị quyền sử dụng đất thôi. Một số ngân hàng tính thêm phần lợi thế nhưng cũng không đáng bn cả

Lexus 717

Xe điện
Ý em ở đây là nếu cụ không làm chứng nhận tài sản trên đất thì ngân hàng nó chỉ định giá phần giá trị quyền sử dụng đất thôi
Những thằng chỉ nhìn sổ đỏ rồi làm thủ tục cho vay như cụ nói nó đi tù hết rồi! Dù có là sổ hồng hay sổ đỏ thì nhân viên NH vẫn phải kiểm tra thực tế và định giá tài sản trước khi cho vay. Hầu hết các NHTM đều có bộ phận chuyên trách mảng này

terwa

Xe tăng
Thưa các cụ thực tế nó thường ko như bản vẽ thiết kế ban đầu, ví dụ cụ chủ nhà thay đổi chi tiết nào đó thì giờ phải cập nhật vào bản thiết kế cho đúng thực tế, từ kết cấu, kiến trúc, điện, nước. Cái đó cũng là để chủ nhà dễ dàng sửa chữa nếu có sau này. Chứ sau này lần sờ ko rõ chỗ này có ống có dây ko thì cũng hơi mệt.
cụ chủ muốn đưa cái nhà vào sổ

Vu Minh Phong

Xe hơi
Những thằng chỉ nhìn sổ đỏ rồi làm thủ tục cho vay như cụ nói nó đi tù hết rồi! Dù có là sổ hồng hay sổ đỏ thì nhân viên NH vẫn phải kiểm tra thực tế và định giá tài sản trước khi cho vay. Hầu hết các NHTM đều có bộ phận chuyên trách mảng này
Cụ đang không hiểu ý của em rồi. Em đang nói ở đây là về mặt quy định của ngân hàng. Cụ mua một mảnh đất và xây nhà trên đấy. Nếu cụ làm thủ tục ghi nhận tài sản sản trên đất thì khi định giá họ tính = giá trị quyền sử dụng đất + giá trị tài sản trên đất, nếu không nó họ chỉ tính giá trị quyền sử đụng đất thôi

poiuy

Xe cút kít
Để xác định tài sản có trên đất thì cán bộ làm sổ không thể đến nhìn bằng mắt rồi xác nhận cho người chủ được, không đúng chuyên môn và thẩm quyền. Vì vậy phải có 1 đơn vị chuyên môn vào làm và cái hồ sơ đó chính là cái hoàn công xây dựng. (hoàn = hoàn thành, công = công việc)

koka

Xe tải
nghe có vẻ cũng phức tạp cụ nhỉ

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Thảo nào ông bác rể e trước cũng gửi tiền về xây nhà cho bà e xong bây giờ đòi chia phần nhiều! Hóa ra là dựa vào cái này ạ?

Hoàn công xây dựng nhà ở là thủ tục cần thực hiện sau khi công trình hoàn thành, nhằm cập nhật những thay đổi về nhà ở, đất đai sau khi xây dựng. Đây là giấy tờ quan trọng để đánh dấu sự thay đổi nhà đất lên trên Giấy chứng nhận sử dụng đất và các tài sản liên quan. Đây là điều kiện tiên quyết để cơ quan có thẩm quyền tiến hành cấp sổ đỏ cho chủ sở hữu.
Nếu khách hàng muốn vay vốn ngân hàng thì việc có sổ đỏ sẽ được thực hiện một cách rất dễ dàng. Bên cạnh đó, việc tiến hành mua bán đất khi hoàn thành hoàn công nhà ở cũng sẽ được thực hiện nhanh chóng, thuận lợi.
Khi hoàn thành thủ tục này, việc đăng ký kinh doanh hoặc làm sổ hộ khẩu, sổ tạm trú sẽ dễ dàng hơn.
VD:Bác có sổ chứng nhận miếng đất 200m2 và bác xây nhà ở 100m2 thì sau khi bác xây nhà xong muốn sửa đổi trong sổ đỏ có thêm phần nhà ở nữa thì bác phải làm hoàn công thì chính quyền mới cấp cho bác được.
Theo em hiểu là như vậy